Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสอบถามน้าๆ ครับ  (อ่าน 5138 ครั้ง)

Serenade

• member
มีเรื่องสอบถามน้าๆ ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 00:27:16 »
เสียงกีต้าร์ในคลิปนี้ ผมฟังดูแล้ว เสียงทุ้ม-แหลม หนักแน่น ก้องกังวานดีจริงๆ

ผมก็เลยคิดว่า ที่มาของเสียงแบบนี้น่าจะมาจาก ตู้ที่มันตั้งอยู่ข้างๆคนเล่น ที่มีสายเสียบเยอะแยะไปหมด

เลยเป็นที่มาของคำถาม ว่ามีน้าๆ ท่านใดพอทราบไหมครับว่า ตู้ข้างๆคนเล่น มันประกอบไปด้วยเครื่องอะไรบ้าง

ใช่ Effect , Pre-Amp หรือ Reverb อะไรพวกนี้ไหมครับ ถึงทำให้เสียงเป็นแบบนั้นได้

Hajimari (The Beginning) by Masaaki Kishibe

nong

• member
Re: มีเรื่องสอบถามน้าๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 00:30:45 »
เรื่องการ setup อุปกรณ์เดี๋ยวรอน้าทอมมาให้ความกระจ่างครับ

Serenade

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 00:35:13 »
ครับผม *0*

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 00:37:51 »
งานนี้ ต้องน้ากบครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 00:40:49 »
งานนี้ ต้องน้ากบครับ

อย่าเลยครับ ผมไม่อยากตัดหน้าน้าทอม ให้เกียรติน้าทอมตอบก่อนละกันครับ 5555555555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 00:48:38 »
ขอตอบด้วยความมั่นใจว่า   ไม่รู้  ครับ  ผมใช้ แอมป์ เป็นอย่างเดียว effect ส่วนใหญ่ก็ไม่เคยใช้ ลองใช้ แอมป์ ตัวใหญ่ เปิดดังๆ เดี๋ยวก็ได้เรื่องครับ

น้า กบ ช่วยเสริมหน่อยจ้า
Line id: 081-8718003

nong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 00:53:10 »
ขอตอบด้วยความมั่นใจว่า   ไม่รู้  ครับ  ผมใช้ แอมป์ เป็นอย่างเดียว effect ส่วนใหญ่ก็ไม่เคยใช้ ลองใช้ แอมป์ ตัวใหญ่ เปิดดังๆ เดี๋ยวก็ได้เรื่องครับ

น้า กบ ช่วยเสริมหน่อยจ้า
เอ้าฮา...5555...เล่นผมหน้าหงายเลยน้า.....ถ้างั้นก็ต้องน้ากบอยู่เแล้วครับเจ้าพ่อ studio เห็นได้จากอุปกรณ์ที่หลุดออกมาแต่ละอย่าง...อิอิ

em4ik

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:04:21 »
เท่าที่ลองฟังดูนะครับน่าจะมีการปรุงแต่งเสียงด้วยไอ้พวก compressor pre/limiter delay reverb ประมาณนี้
เยอะจริงๆ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:09:55 »
งั้นจัดไปครับ ทั้งหมดนี่เป็นชุดพื้นฐานของงานปรุงแต่งเสียงด้วยอุปกรณ์ที่เรียกว่า signal processor ครับ
-  Pre-amp
-  Maximizer
-  Compressor/Limiter
-  Parametrix EQ
-  Gate
-  Stereo Delay
-  Reverb
-  Expander

ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:45:33 »
น้ากบครับ รีเวิร์ฟก้อน มันมีขาย มั้ยครับ
บางที ผมต้องขึ้นเวที แต่บนเวที มันมีแต่ แอมป์กีตาร์ไฟฟ้า ว่าจะหาเก็บไว้ต่อเพิ่มอ่าครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:53:43 »
Boss RV-5 จัดไปครับ เจ๋งสุดที่เคยใช้ละ

ชอบ Modulate มาก เวลาเล่นตัวเดียว มันจะมีเสียง Syn มารองบางๆ เล่นเอามือคีย์บอร์ดผมว่างงานไปเลย 555+

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:57:27 »
Boss RV-5 จัดไปครับ เจ๋งสุดที่เคยใช้ละ

ชอบ Modulate มาก เวลาเล่นตัวเดียว มันจะมีเสียง Syn มารองบางๆ เล่นเอามือคีย์บอร์ดผมว่างงานไปเลย 555+

ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับน้าตุ้ย...

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:59:05 »
ไปเช๊ค ราคามา 5,xxx กรี๊สสสสสสสสสส
ผมซื้อ อคูสคิกแอมป์ แล้วแบกขึ้นไปใช้บนเวทีดีกว่าครับ 5555+

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:13:25 »
คนน้อย โล่งเลยกังวาน ฮ่าๆๆๆ (ล้อเล่นนะครับ)
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:39:06 »
ไปเช๊ค ราคามา 5,xxx กรี๊สสสสสสสสสส
ผมซื้อ อคูสคิกแอมป์ แล้วแบกขึ้นไปใช้บนเวทีดีกว่าครับ 5555+

ลองหาๆดูที่เว็บกีต้าร์ไทยสิครับ ราคามือสองอยู่ประมาณ 3500 + - นิดหน่อย แต่ถ้าจะซื้ออคูสติคแอมป์ อย่าซื้อต่ำกว่า 60 วัตต์นะครับ :)

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:49:52 »

ลองหาๆดูที่เว็บกีต้าร์ไทยสิครับ ราคามือสองอยู่ประมาณ 3500 + - นิดหน่อย แต่ถ้าจะซื้ออคูสติคแอมป์ อย่าซื้อต่ำกว่า 60 วัตต์นะครับ :)

ถ้าเป็น 30 วัตต์ แล้วต่อ ไลน์เอาท์ ออกไปเข้า mix หรือ เอาไมค์ จ่อ พอได้มั้ยครับน้าตุ้ย

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:27:14 »
เอากันตรงๆนะครับ 30 วัตต์ เสียเงินเปล่าครับ 5555+ เพราะ???
เวลาเจอสถานที่จริง เสียงมันจะจ๊อกแจ๊กจอแจจากคนต่างๆมากมาย ลำพังกำลังแค่ 30 วัตต์ เอาเป็นมอนิเตอร์ก็แทบจะโดนเสียงคนคุยกันกลบแล้วครับ
ถ้าเราไปเทสเสียงในร้านเครื่องดนตรี หรือเอากลับบ้านมาลองในห้อง มันจะดังหูแทบแตก แต่กับงานจริง หรือยิ่งถ้าต้องเอาไปเล่นกับเครื่องดนตรีชิ้นอื่น รับรองครับว่า
จะต้องรีบเอามาขายแทบไม่ทัน และแม้แต่ต่อไลน์เอาท์ออกไปที่มิกเซอร์แล้วเขามีมอนิเตอร์ให้เรา เราก็จะได้ยินจากมอนิเตอร์ได้ชัดเจนกว่าแอมป์ 30 วัตต์
ของเราซะอีก ก็ถ้าอย่างนั้นก็ผ่าน DI box จบเรื่องไปเลยครับ ส่วนเรื่องไมค์จ่อ ตู้ก็ต้องมีกำลังมากพออยู่ดีครับ ไม่งั้นก็ต้องเร่งไมค์ แล้วปัญหาเรื่องหอน
ก็จะตามมาอีกอยู่ดี มีงานนึงผมยังต้องเอา Roland AC60 วางข้างหน้า แล้วหันหน้าเข้าตัวเอง แล้ว line out ไปที่มิกซ์ออก PA ถึงจะได้ยินเสียงตัวเองชัดๆ
นี่แบบไซส์เล็กแล้วนะครับ เพราะปกติที่ผมใช้เป็นประจำนี่เป็นร้อยวัตต์เลยครับ ถ้าไม่อยากจุกจิก ซื้อทีเดียวจบ ห้ามต่ำกว่า 60 วัตต์ครับ ชัวร์ ;)

ตัวนี้เป็นแอมป์คีย์บอร์ด Roland ครับ พ่วงผ่าน DI box ออกทั้ง mix และ amp ขนาดเปิดดังแล้วก็ยังเจอเสียงกลบไปเยอะเลยครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 04:27:02 »
เอากันตรงๆนะครับ 30 วัตต์ เสียเงินเปล่าครับ 5555+ เพราะ???
เวลาเจอสถานที่จริง เสียงมันจะจ๊อกแจ๊กจอแจจากคนต่างๆมากมาย ลำพังกำลังแค่ 30 วัตต์ เอาเป็นมอนิเตอร์ก็แทบจะโดนเสียงคนคุยกันกลบแล้วครับ
ถ้าเราไปเทสเสียงในร้านเครื่องดนตรี หรือเอากลับบ้านมาลองในห้อง มันจะดังหูแทบแตก แต่กับงานจริง หรือยิ่งถ้าต้องเอาไปเล่นกับเครื่องดนตรีชิ้นอื่น รับรองครับว่า
จะต้องรีบเอามาขายแทบไม่ทัน และแม้แต่ต่อไลน์เอาท์ออกไปที่มิกเซอร์แล้วเขามีมอนิเตอร์ให้เรา เราก็จะได้ยินจากมอนิเตอร์ได้ชัดเจนกว่าแอมป์ 30 วัตต์
ของเราซะอีก ก็ถ้าอย่างนั้นก็ผ่าน DI box จบเรื่องไปเลยครับ ส่วนเรื่องไมค์จ่อ ตู้ก็ต้องมีกำลังมากพออยู่ดีครับ ไม่งั้นก็ต้องเร่งไมค์ แล้วปัญหาเรื่องหอน
ก็จะตามมาอีกอยู่ดี มีงานนึงผมยังต้องเอา Roland AC60 วางข้างหน้า แล้วหันหน้าเข้าตัวเอง แล้ว line out ไปที่มิกซ์ออก PA ถึงจะได้ยินเสียงตัวเองชัดๆ
นี่แบบไซส์เล็กแล้วนะครับ เพราะปกติที่ผมใช้เป็นประจำนี่เป็นร้อยวัตต์เลยครับ ถ้าไม่อยากจุกจิก ซื้อทีเดียวจบ ห้ามต่ำกว่า 60 วัตต์ครับ ชัวร์ ;)

ตัวนี้เป็นแอมป์คีย์บอร์ด Roland ครับ พ่วงผ่าน DI box ออกทั้ง mix และ amp ขนาดเปิดดังแล้วก็ยังเจอเสียงกลบไปเยอะเลยครับ

ขอบคุณมากครับน้าตุ้ย...

Serenade

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:52:17 »
งั้นจัดไปครับ ทั้งหมดนี่เป็นชุดพื้นฐานของงานปรุงแต่งเสียงด้วยอุปกรณ์ที่เรียกว่า signal processor ครับ
-  Pre-amp
-  Maximizer
-  Compressor/Limiter
-  Parametrix EQ
-  Gate
-  Stereo Delay
-  Reverb
-  Expander

ขอนำไปศึกษานะครับ ถ้าอย่างไรแล้วจะมาสอบถามอีกครับ

อยากมีไว้ใช้ครับ เพราะชอบเสียงแบบนี้มาก แต่ราคาท่าจะหนัก T^T

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:06:11 »

รบกวนถามนิดครับ  ว่า ไอ้เจ้า  DI box เนี่ยมันทำหน้าที่อะไรบ้างครับ ผมมีตัวนี้อยู่ แต่ใช้ไม่เป็นอะครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=6712.0
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ