Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องการขายกีตาร์ราคาสูง ^^^^ หน่อยนะครับ  (อ่าน 5415 ครั้ง)

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
หลาย ๆ ครั้งที่ผมอยากนำกีตาร์มา post ขายในหน้าโน้น แต่บางตัวอาจจะมีราคาแพงเกิน 2 หมื่นบาท
น้า ๆ บางท่านอาจจะอยากได้ แต่พอดี shopping เพลิน... เงินหมด หมุนไม่ทัน หรือ ต้องกัดฟัน แต่ความ
อยากได้มันมีมากมาย (สมบัติผลัดกันชมทั้งนั้นนะครับ ไม่ได้ทำในเชิงค้ากำไร หรือ ธุรกิจแต่อย่างใด)

เลยคิดว่า ถ้าหากมีการซื้อ~ขายแบบ "ผ่อนได้ 3 เดือน 0%" โดยไม่ได้ใช้ บัตรเครดิต(แน่นอนเพราะผมไม่มี
เครื่องรูดบัตร) น้า ๆ พอจะแนะนำได้มั้ยครับว่า ตรงนี้ work มั้ยที่จะทำ promotion แบบนี้ แล้วในเมื่อไม่
มีบัตรฯ มาค้ำประกัน... เราควรจะมีทรัพย์สินค้ำเป็นตัวประกันอะไรมั้ย ที่พอจะสมน้ำสมเนื้อ... ผมก็คิด ๆ อยู่เหมือนกัน
ในแนว ๆ นี้นะครับ.. ประมาณว่า เมื่อผ่อนครบแล้ว ค่อยเอาทรัพย์สินที่นำมาเป็นตัวประกัน กลับไปน่ะครับ

ขอความเห็นด้วยครับ... ผลดี ผลเสีย ในเรื่องแบบนี้ จะมีมั้ยครับ...  ;)
ขอขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคร๊าบ

dho

• member
รู้หน้าไม่รู้ใจ..วันนึงน้ำตาจะเช็ดหัวเข่า..อย่าทำเลยน้าเป๋าพี่น้องเขาฆ่ากันตายมาแล้ว..เสียตังค์ไป3เดือนไม่ได้ทั้งกีตาร์และเงินคืน..อย่าว่าผมนะที่เขียนแบบนี้.

Seraph

• member
เขาเรียกว่าจำนำครับ แต่ถ้าอย่างนั้นมันก็เสี่ยงต่อตัวผู้ซื้ออีก เพราะหากเขาจ่ายเงินครบแล้วแต่ผู้ขายไม่ยอมส่งมอบของจำนำคืนล่ะครับ พอได้เงินครบแล้วก็ชิ่งไปเลยพร้อมของจำนำ อย่างนี้ผู้ซื้อก็แย่สิครับ ผมว่าวิธีที่ดีที่สุดก็คือ รอเก็บเงินจนครบก่อนแล้วค่อยมาซื้อไปดีกว่าครับ แลกเงินกับของให้เห็นกันจะๆไปเลย ถ้ากลัวว่ากว่าจะเก็บเงินครบผู้ขายจะเอาไปขายให้คนอื่นเสียก่อนหรือพอถึงเวลาแล้วไม่ยอมมาซื้อก็ใช้วิธีวางมัดจำไว้เป็นจำนวนน้อยๆ เช่น 500 หรือ 1,000 บาท อย่างนี้น่าจะยุติธรรมสำหรับทั้งสองฝ่ายมากที่สุด

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ขอบคุณครับ สำหรับความเห็น เป็นประโยชน์มาก ๆ ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้าจ่ายครบแล้วค่อยเอากีตาร์ไป ผมว่าเป็นไปได้ครับ
ในระหว่างนั้นน้าส้มจีนก็ห้ามขายใคร

เหมือนกับเป็นการจองไปในตัว
ไม่จ่ายเพิ่มก็ยึดเงินจองก็ได้ หรือจะคืนเงินให้ก็แล้วแต่ครับผม
:)

somjean

• member
ถ้าจ่ายครบแล้วค่อยเอากีตาร์ไป ผมว่าเป็นไปได้ครับ
ในระหว่างนั้นน้าส้มจีนก็ห้ามขายใคร

ไม่จ่ายเพิ่มก็ยึดเงินจองก็ได้ หรือจะคืนเงินให้ก็แล้วแต่ครับผม
ถ้าอย่างนั้น น้ายินยอมหมายความว่า ... ให้เค้าค่อย ๆ ผ่อน แต่ของยังไม่ให้เค้าไปจนกว่าจะผ่อนงวดสุดท้ายให้หมดก่อนใช่มั้ยครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee

เห็นด้วยครับ......ผมว่าเหมือนในกีตาร์ไทยมีโปรแบบนี้ ไม่มีรายการเบี้ยวกัน
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ผมว่าแฟร์ดีครับ เหมือนผ่อน+จอง
ถ้าใจดีหน่อยก็อนุญาตให้มาเล่นที่บ้านได้เรื่อยๆระหว่างรอ ครับ
:)

Mook :)

• member
ในมุมคนขายก็ถือว่าโอเคนะคะ เพราะต้องรอให้ได้เงินครบถึงจะส่งของ แค่กว่าจะได้เงินครบจำนวน ก็เสียเวลานานหน่อยเท่านั้น
ในมุมคนซื้อ มันค่อนข้างเสี่ยงนะคะ เพราะไม่มีอะไรค้ำประกันเลย ว่าถ้าเค้าง่ายเงินจนครบแล้วจะได้ของ (ก็เหมือนซื้อของทางอินเตอร์เน็ตทั้วๆไปนั่นแหละ)  ถ้าเจอคนขายโกง จะเสียความรู้สึกซะเปล่าๆ (ไม่ได้ว่าน้าส้มจีนนะคะ ในมุมมองคนซื้ออ่ะค่ะ)

smoinync

• member
work  ครับ แต่เลือกคนซื้อด้วยครับ มิฉนั้นอาจจะเป็นพี่ส้มจุก ได้แบบฉับพลันครับ
modularcoldroom.com

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย

เห็นด้วยครับ เพราะ 
1.ช่วยให้ผู้ซื้อที่ทุนไม่พอ หมุนเงินไม่ทัน มีโอกาสได้ตั้งตัว  อย่างน้อยผู้ขายก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องเงิน(ณ ขณะนั้น เพราะบอกว่าถ้าผ่อนได้)
   เป็นการจอง  แต่เน้นว่าควรจะมีเอกสารกำกับด้วย เพื่อควมสบายใจของทั้ง 2 ฝ่าย (รักแล้ว รอหน่อย ^_^)
2.เป็นการหลีกเลี่ยงความเสี่ยงที่จะไม่ได้เงินครบ เนื่องจากผู้ขายไม่อาจมั่นใจในสถานะทางการเงินของผู้ซื้อได้ เกิดมีเหตุอันไม่พึงประสงค์ขึ้นมา ยังไงซะสินค้าก็ยังอยู่กับเรา
3.ในกรณีรับของอื่นมาเป็นของรับประกัน
   3.1 การตีราคาในของนั้นอาจคลาดเคลื่อนหรือไม่คุ้มค่ากับสินค้าที่เราขาย
   3.2 ของนั้นๆอาจเป็นของผู้อื่น ที่มิใช่ของ ของผู้ขายก็ได้
   3.3 เนื่องจากกีต้าร์เป็นสินค้าที่ต้องยอมรับว่า เกงกำไรได้ หากเค้าเอาไปขายต่อ โดยทิ้งของที่ ราคาอาจจะตกฮวบในเวลาต่อมาไว้ที่เรา เท่ากับว่า เราจะขาดทุน และเสียความรู้สึกอย่างมาก

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขอชื่นชมความคิดดีๆและความหวังดีที่น้ามี และเชื่อว่าน้าๆท่านอื่นในนี้ก็มี  ส่วนตัวผมก็ชอบวิธีนี้นะครับ มันทำให้คนที่ทุนน้อยมีโอกาสได้สัมผัสของดีๆแพงๆบ้าง เพราะส่วนใหญ่จะซื้อไม่ทัน น้าๆที่มีทุนมากกว่า เพราะเราต้องคิดมากกว่าน้าๆเหล่านั้นเยอะครับ
แต่ก็เข้าใจสัจธรรมข้อนี้ดี  แต่ในมุมมองของผู้ขายผมว่าความเสี่ยงสูงครับ ไม่แนะนำหากเป็นคนที่ไม่คุ้นเคยหรือไม่มีเอกสารยืนยันอย่างแน่นนอนครับ

ปล.การผ่อนบางทีอาจเป็นการทำให้ผู้ซื้อบางท่านใช้เงินเกินตัวจนเป็นหนี้เหมือนบัตรเครดิตได้นะครับ  และผู้ขายไม่ใช่ธนาคารจึงไม่มีเวลามากพอไปตามหนี้ได้เหมือนธนาคารครับ ^_^

ขอบคุณความคิดดีๆและน้ำใจมากๆครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
เดี๋ยวผมเอาขุนสมอยไปเป็นตัวประกันครับพี่ส้มจีน 55555555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

guitarpom

• member
น้าพอรู้จักกับร้านขายกีตาร์รึเปล่าล่ะครับใช้แบบฝากขายให้เปอร์เซ็นต์ทางร้านนิดหน่อยเอาเข้าระบบขายผ่านบัตรเครดิตได้เลย...โดยที่ร้านต้องได้กำไรบ้างและทางร้านโอเคในเงื่อนไขนะครับ  ผมว่าวิธีนี้สบายใจทั้ง2ฝ่ายครับสำหรับคนซื้อและคนฝากขาย

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
ดีครับ แต่ให้ผ่อนเฉพาะบางคนครับ ต้องเลือกที่มีประวัติดีหน่อย
มีที่อยู่-การงานเป็นหลักแหล่ง น่าเชื่อถือ ผมก็เช็คจาก Google นี่แหละ
บางทีผมเองก็ขอผ่อนเวลาเงินไม่ครบ
ขาดซัก 1000-2000 ขอค้างไว้ก่อน สิ้นเดือนค่อยเอา มีน้าๆ ใจดีให้ค้างอยู่บ่อยๆ
เมื่อเราไม่เสียคำพูด เราก็จะมีเครดิต
ACOUSTIC GUITAR ONLY

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
ดีครับ แต่ให้ผ่อนเฉพาะบางคนครับ ต้องเลือกที่มีประวัติดีหน่อย
มีที่อยู่-การงานเป็นหลักแหล่ง น่าเชื่อถือ ผมก็เช็คจาก Google นี่แหละ
บางทีผมเองก็ขอผ่อนเวลาเงินไม่ครบ
ขาดซัก 1000-2000 ขอค้างไว้ก่อน สิ้นเดือนค่อยเอา มีน้าๆ ใจดีให้ค้างอยู่บ่อยๆ
เมื่อเราไม่เสียคำพูด เราก็จะมีเครดิต
[/quote
ตามน้าbossy เลยครับ เลือกเป็นคนๆไป ผมว่าในบ้านไม้เราคนดีๆเยอะมาก พวกที่แฝงมานะไม่เยอะหรอก ผมจะโอนเงินให้น้าๆบางคนก่อนเลยเวลาซื้อของ ถ้าคุยกันแล้วคิดว่าเป็นคนดีแน่นอน ทั้งๆที่ไม่เคยติดต่อกันมาก่อนหลายคนแล้ว และก็โชคดีครับที่เจอแต่คนดีๆตลอด ก็มีอยู่ครั้งนึงเกือบพลาดเหมือนกัน
รักเธอ...ประเทศไทย

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
น่าจะมีสินเชื่อ Guitars 4 Cash มั่งเนอะ......" เงินสดทันใจ กีต้าร์คุณช่วยได้ "..........

somjean

• member
ผมว่าแฟร์ดีครับ เหมือนผ่อน+จอง
ถ้าใจดีหน่อยก็อนุญาตให้มาเล่นที่บ้านได้เรื่อยๆระหว่างรอ ครับ
อีม... ดีครับ แล้วเราก็เอาตัวอื่น ๆ มายั่ว บิ้วกิเลศให้เค้าสนใจ นำเงินมาผ่อนเราต่อ... เอิ๊ก ๆ แล้วเราก็เอาเงินจองของเค้าไปซื้อตัวอื่นจากบ้านไม้... สบายแต่มึน

somjean

• member
ในมุมคนขายก็ถือว่าโอเคนะคะ เพราะต้องรอให้ได้เงินครบถึงจะส่งของ แค่กว่าจะได้เงินครบจำนวน ก็เสียเวลานานหน่อยเท่านั้น
ในมุมคนซื้อ มันค่อนข้างเสี่ยงนะคะ เพราะไม่มีอะไรค้ำประกันเลย ว่าถ้าเค้าง่ายเงินจนครบแล้วจะได้ของ (ก็เหมือนซื้อของทางอินเตอร์เน็ตทั้วๆไปนั่นแหละ)  ถ้าเจอคนขายโกง จะเสียความรู้สึกซะเปล่าๆ (ไม่ได้ว่าน้าส้มจีนนะคะ ในมุมมองคนซื้ออ่ะค่ะ)
ขอบคุณความเห็นของ น้า(หลาน)มุข มากมายครับ
ทุกอย่างมี 2 ด้านเสมอ... จริงด้วยแล้วเค้าจะมาเชื่อใจเราได้งัยล่ะเนอะ... เราอาจจะหายตัวไปดิสนีย์แลนด์แล้วก็ได้ตอนผ่อนงวดสุดท้าย

somjean

• member
work  ครับ แต่เลือกคนซื้อด้วยครับ มิฉนั้นอาจจะเป็นพี่ส้มจุก ได้แบบฉับพลันครับ
อืม.. ผมเริ่มไม่ค่อยอยากแล้วครับ กลัวจุก ผมไม่ค่อยรู้จักใครด้วยครับน้าสมิง

somjean

• member
เห็นด้วยครับ เพราะ 
1.ช่วยให้ผู้ซื้อที่ทุนไม่พอ หมุนเงินไม่ทัน มีโอกาสได้ตั้งตัว  อย่างน้อยผู้ขายก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องเงิน(ณ ขณะนั้น เพราะบอกว่าถ้าผ่อนได้)
   เป็นการจอง  แต่เน้นว่าควรจะมีเอกสารกำกับด้วย เพื่อควมสบายใจของทั้ง 2 ฝ่าย (รักแล้ว รอหน่อย ^_^)
2.เป็นการหลีกเลี่ยงความเสี่ยงที่จะไม่ได้เงินครบ เนื่องจากผู้ขายไม่อาจมั่นใจในสถานะทางการเงินของผู้ซื้อได้ เกิดมีเหตุอันไม่พึงประสงค์ขึ้นมา ยังไงซะสินค้าก็ยังอยู่กับเรา
3.ในกรณีรับของอื่นมาเป็นของรับประกัน
   3.1 การตีราคาในของนั้นอาจคลาดเคลื่อนหรือไม่คุ้มค่ากับสินค้าที่เราขาย
   3.2 ของนั้นๆอาจเป็นของผู้อื่น ที่มิใช่ของ ของผู้ขายก็ได้
   3.3 เนื่องจากกีต้าร์เป็นสินค้าที่ต้องยอมรับว่า เกงกำไรได้ หากเค้าเอาไปขายต่อ โดยทิ้งของที่ ราคาอาจจะตกฮวบในเวลาต่อมาไว้ที่เรา เท่ากับว่า เราจะขาดทุน และเสียความรู้สึกอย่างมาก

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขอชื่นชมความคิดดีๆและความหวังดีที่น้ามี และเชื่อว่าน้าๆท่านอื่นในนี้ก็มี  ส่วนตัวผมก็ชอบวิธีนี้นะครับ มันทำให้คนที่ทุนน้อยมีโอกาสได้สัมผัสของดีๆแพงๆบ้าง เพราะส่วนใหญ่จะซื้อไม่ทัน น้าๆที่มีทุนมากกว่า เพราะเราต้องคิดมากกว่าน้าๆเหล่านั้นเยอะครับ
แต่ก็เข้าใจสัจธรรมข้อนี้ดี  แต่ในมุมมองของผู้ขายผมว่าความเสี่ยงสูงครับ ไม่แนะนำหากเป็นคนที่ไม่คุ้นเคยหรือไม่มีเอกสารยืนยันอย่างแน่นนอนครับ

ปล.การผ่อนบางทีอาจเป็นการทำให้ผู้ซื้อบางท่านใช้เงินเกินตัวจนเป็นหนี้เหมือนบัตรเครดิตได้นะครับ  และผู้ขายไม่ใช่ธนาคารจึงไม่มีเวลามากพอไปตามหนี้ได้เหมือนธนาคารครับ ^_^

ขอบคุณความคิดดีๆและน้ำใจมากๆครับ ^_^
เหมือนทำวิทยานิพนธ์เลยครับ... สรุปได้อย่างมีระบบ... ผมอ่านแล้วยัง clear มาก ๆ เลยครับน้า aip