Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม สาย คลาสิคครับ  (อ่าน 5732 ครั้ง)

running

• member
ถาม สาย คลาสิคครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 00:00:12 »
ช่วยแนะนำสาย คลาสิค คุณภาพ ไพเราะ ให้หน่อยครับ ขอเป็นรุ่นด้วยครับ เลือกไม่ถูกเลยครับ
แล้วการดูแลรักษา เหมือน โปร่งไหม ครับ
ปกติสายเอ็นมันไม่ขาด แล้วกี่ เดือนเปลี่ยนครับ หรือ ดูตาม ความแข็งของสายครับ  ;D

redtopup

• member
Re: ถาม สาย คลาสิคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:28:44 »
เท่าที่ลองมาน๊ะครับ
hanabach  คม ชัด พุ่ง ดัง  ผมจำสีซองไม่ได้แล้ว สีม่วง สงสัย เพราะ ไม่ได้ใช้สายยี่ห้อนี้ มา เกือบ 10 ปีแล้ว เนื่องจากสาย แข็งมาก  สงสัยกำลังนิ้วผมไม่ดี
d'addario ซอง ไข่ไก่  นุ่ม จืด  เป็น สายกีต้าร์ที่ไม่ค่อย มีสีสรรค์  สายที่ 1 เสียงไม่ค่อยแจ่ม  
savarez ซอง ขาวตัว ไฮเทนชั่น ตัวปกติ ไม่ใช่ ตัว เน้น เสียงเบส  คม  ใส  สายที่ 1 เสียง ออกแนวเรียวเล็ก  จับง่าย เพราะ สาย 1 เส้นเล็ก  
augustin ซองฟ้า  คมชัด พุ่ง จะแจ้ง  เป็น สายที่ดีมาก
la bella  รุ่น มิเดี่ยม ฮารท์ เสียงสะอาดมาก ใส  ไม่ใส เรียวเล็กแบบ ซาวาเรส แต่ สายมีความสมดุลย์ของเสียงดีกว่า  โปร่งๆ หางเสียง ดี  
roto sound  ออก กร้านๆหน่อย แต่ผมชอบ เพื่อ เปลี่ยน ลีลา ในบางโอกาศ  

อยากให้ ลอง สาย 3 ยี่ห้อ คือ
ฮานาบ๊าค  ออกูสติน และ ลาเบลร่า  
ถ้ากีต้าร์  ราคาไม่ถูกมากๆ  สาย 3 ยี่ห้อ นี้ จะต้องมีถูกใจ คุณ ซักหนึ่งล๊ะ
ถ้า คุณ ชอบ เสียงที่ คมชัด  โดยเฉพาะ สายที่ 1 ล๊ะ มองข้าง ดีแด็ทไปได้เลย  

ผมไม่เคยจะไปดูแลสายมันเลย  แค่ทุกครั้งที่เล่นกีต้าร์ก็ล้างมือให้สะอาด  เล่นเสร๊จ ก็  ปัดๆหน่อย แล้วก็เอาเข้าโรงนอน
สายกีต้าร์คลาสสิค สายเบส ข้างในเป็น ไหม  ใช้น้ำยาอย่างกีต้าร์สายเหล็กล๊ะเสร๊จแน่ๆ  
จะเปลี่ยนสายเมื่อไหร่  สำหรับผมๆจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ เสียงมันเพี้ยน จนรับไม่ได้ แล้วก็เปลี่ยน
ถ้าไม่เปลี่ยน เล่นไปเรื่อยๆ สายที่ 4 มันก็จะขาดก่อน  
เสียงทึบและเพี้ยนเมื่อไหร่ นั่นแหละครับ ถึงเปลี่ยน  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Big kk

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:00:28 »
เข้ามาเก็บข้อมูล...ขอบคุณครับ :)

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:06:55 »
ออกัสติน ตามน้า redtopup ครับ เคยใช้อยู่โอเคเลยครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:13:43 »
ฮานาบ๊าค  ออกูสติน และ ลาเบลร่า  ร้านไหนขายบ้างครับน้า
:)

nongda18

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:29:24 »
ฮานาบ๊าค  ออกูสติน และ ลาเบลร่า  ร้านไหนขายบ้างครับน้า
ลาเบลร่า  ผมสั่งน้าตะวันครับ เสียงแจ่มมาก รุ่น มิเดี่ยม
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:39:40 »
ฮานาบาค  แต่ก่อน ผมเคยเห็นที่  ปีเตอร์สันครับ
ออกัสติน เคยซื้อ ที่ เดอะมอล์บางกะปิ  แต่ผมไปซื้อ ดัน ซื้อ สีทองมา ตอนนั้น ซองฟ้าไม่มี  สีทองเสียงไม่ดีเลย
ลาเบลร่า ผมฝากน้า  ในเว็บ  ซื้อมาครับ ซื้อ มา 2 รุ่น คือ มิเดี่ยม กับ ไฮ

เสียงดีจริงๆครับ ใสสะอาด ซัสเทน ดีมากครับ  ความสมดุลย์ ของเสียงผมว่า เยี่ยมเลยจริงๆครับ สายที่ 1 มัน นิ่มๆใส บอกไม่ถูกครับ ประกายเสียงร่วงเต็มพื้นห้องเลยทีเดียว
ผมได้ยินแต่คำล่ำลือ  มานาน  พอลองเข้าล๊ะ ติดใจเลยครับ 
แต่ก่อนที่ไม่ได้ลอง เพราะ ราคา มันแพง  แต่ผมฝาก น้าเค้าในเว็บซื้อมา ราคาไม่แพงเลย ครับ  ถูกกว่า ซื้อในนี้มาก 
ถ้าน้าจะเอาก็ ฝากเค้าได้เลยครับ จะมีสั่ง อีกล๊อตเข้ามาครับ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:57:57 »
.

running

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 13:26:25 »
ผมซื้อ cg170 sa ต่อมาอีกทีอ่ะ ครับ เลยไม่รู้ว่า สายอะไรดี กำลังหัดเล่นอยู่เลครับ ไม่รู้ว่ากีตาร์จะดีขนาดเห็นความต่างไหม แนะนำหน่อย ครับ
แต่ผมชอบ น่ะ สาย 1 เสียง ชัดๆ ชอบมากเลยครับ
ออกุสติน มีแถวไหนใกล้ๆ บ้างครับ สยาม ไม่ก็ ตลิ่งชันครับ ดุน่าสนใจดี ครับ  ;D

Big kk

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 14:35:29 »
ฮานาบาค  แต่ก่อน ผมเคยเห็นที่  ปีเตอร์สันครับ
ออกัสติน เคยซื้อ ที่ เดอะมอล์บางกะปิ  แต่ผมไปซื้อ ดัน ซื้อ สีทองมา ตอนนั้น ซองฟ้าไม่มี  สีทองเสียงไม่ดีเลย
ลาเบลร่า ผมฝากน้า  ในเว็บ  ซื้อมาครับ ซื้อ มา 2 รุ่น คือ มิเดี่ยม กับ ไฮ

เสียงดีจริงๆครับ ใสสะอาด ซัสเทน ดีมากครับ  ความสมดุลย์ ของเสียงผมว่า เยี่ยมเลยจริงๆครับ สายที่ 1 มัน นิ่มๆใส บอกไม่ถูกครับ ประกายเสียงร่วงเต็มพื้นห้องเลยทีเดียว
ผมได้ยินแต่คำล่ำลือ  มานาน  พอลองเข้าล๊ะ ติดใจเลยครับ 
แต่ก่อนที่ไม่ได้ลอง เพราะ ราคา มันแพง  แต่ผมฝาก น้าเค้าในเว็บซื้อมา ราคาไม่แพงเลย ครับ  ถูกกว่า ซื้อในนี้มาก 
ถ้าน้าจะเอาก็ ฝากเค้าได้เลยครับ จะมีสั่ง อีกล๊อตเข้ามาครับ 
ผมก็อยากลองเหมือนกันครับ ลาเบลร่า..

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 15:54:51 »
กระทู้ไหนครับน้าเรด

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 17:13:32 »
กระทู้  เพลงที่ทำใหเนิ้วดี
หรือ กระทู้ กีต้าร์ยี่ห้อไรนี่แหละ ผมก็ยังจำชื่อกระทู้ไม่ได้เลยครับ
ไม่รู้ มันอยู่ หน้าไหนด้วย 
ยังไง ถ้าน้าๆต้องการสั่ง ไม่รู้ น้าเค้าจะสั่งล๊อตใหม้ มารึยัง 
ตอนผมได้มาๆได้มา วันจันทร์  น้าเค้าบอกว่าเพื่อนเค้าจะเอาอีก  เลยจะสั่งมาอีกล๊อต 
ยังไง ถ้าน้าๆ ท่านใดต้องการ ผมว่า  สั่ง ล๊อตใหญ่ มาเลย เอามา แบ่งๆกันก็ดีครับ 
ยังไง น้าที่สั่ง ก็ บวกค่าเหนื่อยด้วยน๊ะครับ  ผมเองก็เกรงใจครับ

ลองลงชื่อ ดู  ดีมั้ยครับ ว่าจะเอาคนล๊ะกี ห่อ 
จะได้รวบรวมทีเดียวผมว่า  คุ้มดีครับ ราคา  บอกตรงๆว่าไม่แพงครับ  ถูกโครตๆเลยครับ 
ผมว่า น้าน่าจะสั่งเข้ามาขาย  เลยดีกว่า  เอา หลายๆยี่ห้อ 
ผมว่า สายเหล้ก ของ ลาเบลร่า ก็ น่าจะเสียงดีด้วยครับ 

เอาไว้ผม ลอง รุ่น ไฮโปรเฟรชั่นน่อน อีก รุ่น นึงก่อน จะมารายงานอีกทีครับ 

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 22:26:34 »
เอาไงดีล่ะครับ อยากได้สัก 2-3 ชุดนี่ติดต่อใครได้บ้างครับ เมลผม nunnockแอทจีเมลดอทคอม ครับ

running

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:02:05 »
น้ายินยอมอยากได้ รุ่นไหนอ่ะ ครับ ผมอยาก ลอง ทั้งสามตัวเลย สายเหล็ก อยากรู้่ว่า น้า red ลองแล้ว เสียงหวาน เท่า elixer ไหม ครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:11:56 »
ผมไม่เคยลองสายเหล็กครับ
เดี่ยวพรุ่งนี้ ผมจะโทรไปหา น้าเค้าครับ
ผมไม่กล้าเอาเบอร์น้า เค้าลงครับ เดี่ยวจะเป็น การ  ไม่ดี 
เมล์น้าเค้าเมล์ มาหาผม แต่ทำไม ผมไม่ได้รับก็ไม่รู้  ตอนนั้น
น้าเค้าโทรมาหาผม ผมมีเบอร์น้า เค้าอยู่  พรุ่งนี้ผมจะโทรไปหาน้าเค้าให้ครับ
บอกเค้าว่า มีคนต้องการ
ยังไง ถ้าน้าๆท่านใดต้องการ ผมว่า ให้น้าเค้าสั่งให้ทีเดียวเลย  ดีกว่า 
ส่วนเรื่องราคา  น้าเค้าก็ไม่ได้ บวกกำไรผม เลย มิหน่ำซ้ำ ยังส่ง พัศดุถึง บ้านผมอีกตะหาก  เกรงใจจริงๆครับ

พรุ่งนี้ส่งข่าวให้ครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:14:54 »
ขอบคุณครับ ^^

running

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:53:46 »
ขอบคุณน้า red มากมาย ครับ  ;D

running

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:59:04 »
รบกวนถามอีกอย่างได้ไหมครับ
เรืองมือขวา อ่ะครับ ผมชอบวางมือขวา เปิดเกินไป(เหมือนหยางมือครับ)แก้ยังไงดีครับ
แล้วเราควรแต่งเล็บอย่างไรให้เล่นง่ายครับ ผมว่ามันสำคัญมากเลยน่ะ
 ;D

redtopup

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:55:46 »
เรื่องการวางมือ สำคัญมากเลยครับ วางมือผิดแต่แรกล๊ะเป็น เรื่องเลย
มือ ซ้ายยังไม่เท่าไหร่แก้ได้ง่าย แต่มือ ชวานี่ซิ  ถ้ามันเคยชินจนซึมเข้ากระดูกแล้ว  หลัก สรีระ ไปหมดเลย
จะทำให้  นิ้วมือขวาเกร๊งไปหมด  พอวางมือ ผิด ดีด สายกีต้าร์ ไม่ค่อยดัง เพราะ มุมไม่ถูก
พอไม่ดัง ก็เลยเกร๊ง นิ้ว เพื่อ ให้ดีดแล้วเสียงดัง  พอมือเกร๊ง ก็ จะทำเล่นกีต้าร์เวลาดีด สายมือจะเกร๊งทุกครั้ง
ซึ่งทำให้เราเพิ่มความเร็วไม่ได้ซักทีนึง 
ผมก็ไม่รู้ว่า  มือขวามันเปิดยังไง 

ผมแนะนำได้ก็คือ ลงทุน ซื้อ กระจกมา แผ่นนึงครับ เอา แผ่นใหญ่ๆ  เอามา วาง เพื่อ เราจะได้เช็ค ตำแหน่งของ มือ ขวาด้วยตัวเราเองครับ 
การวางมือ ที่ ถูกต้อง ข้อมือต้องตรง กับแขน ครับ อาจจะงอได้นิดหน่อย แต่ไม่มาก
ถ้า การวางมือ ขวาแล้ว ข้อ มันไม่ตรงหรือ ดีด สายแล้ว นิ้วมันไม่ค่อยถูกสาย ก็ใช้วิธีการ ขยับแขน ครับ
การขยับแขนจะสัมพันธ์ กับ ไม้รองขา ถ้าเราเอาไม้รอง ขาซ้ายให้สูงขึ้น ตูดกีต้าร์ก็จะต่ำ  เมื่อ ตูดกีต้าร์ต่ำ ก็ ทำให้  เราเอามือ ขวาไปวางแล้ว
มันไม่ดันข้อศอกขึ้นมา
การวางมือขวาก็เหมือนกับเรากีต้าร์ เอามาวางไว้ แล้วก็ปล่อย มือ ขวาลงไปโดยที่ไม่ให้ มันดันข้อศอกขึ้นมา
ผมเอาวิดิโฮ การ วางมือ ให้เพื่อ เช็ค ตัวเองก่อนครับ

มาเล่นกีตาร์คลาสสิคกันเหอะ บทที่1

redtopup

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:06:40 »
การซ้อม เริ่ม ต้นนั้นสำคัญมาก  ครับ
มือ ขวา จะต้องใช้วิธีการ กระดิกนิ้ว เอาครับ 
อย่าไปเกร๊ง แขน ใช้ซ้อมแบบกระดิกนิ้ว ครับ คือ ออกแรงที่ นิ้ว ไม่ใช่ เกร๊งแขน เพื่อ บังคับนิ้ว
แบบ อ สุดยอด คนนี้เลยครับ  อ มหา อาจารยื  William Kanengiser

ส่วนเรื่องการไว้เล็บ นั้น ก็ขึ้นอยู่ กับ การวางมือครับ ลอง วางมือ ให้ถูกต้องเดี่ยวก็แต่งเล็บได้เองครับ

ลอง เข้าไปดูวิดิโอ ของ มหา อาจารย์ เค้าดูให้หมดทุก วิดิโอ เลยครับ อัดเก็บเอาไว้เลย
ถ้า อ่านโน๊ตเป็น ล๊ะ ผมว่า ขยันซ้อม  ตามรูปแบบในวิดิโอ  ก็ไม่ต้องไปเรียน แล้วครับ ฝึกเองที่บ้านก็ได้

เชื่อ ผม ครับ ซื้อ กระจก บานใหญ่ มาหนึ่งบานเพื่อ เช็ค มือ ของเราเองครับ

William Kanengiser - Effortless Classical Guitar (4 de 10).flv