Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: DI Box อะคูสติก ใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าได้มั้ยครับ  (อ่าน 1061 ครั้ง)

nicky_pimp

• member
    • Facebook
DI Box อะคูสติก ใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าได้มั้ยครับ

อยากลองดูแต่กลัวพัง เลยแวะมาถามน้าๆก่อนครับว่าเคยกันมั้ย อิอิ

mai_911

• member
Re: DI Box อะคูสติก ใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 02:51:23 »
ไม่พังหรอกครับ มันก็แค่สัญญานผ่าน มันไม่ได้ขาดได้แบบลำโพงอ่ะครับ
แต่ควรระวังเรื่อง Gain ไม่รู้ว่าถ้ามัน Peak มากๆมันจะเป็นอะไรมั๊ย
แต่ก็ไม่น่านะ ผมก็เคยใช้ Fishman Platinum, Ultrasound, ล่าสุด Zoom A3 ผมก็ต่อ Overdriveผ่านเข้าไป แล้วไป EQที่ DI ก็ไม่เป็นไรครับ เสียงอิ่มขึ้นเพราะมันคือ Preamp แต่ไม่เคยลองถึงขนาดพวก Metal Zoneครับ

Mr.Gula101

• member
Re: DI Box อะคูสติก ใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:41:21 »
ได้ครับ...มันสามารถทำให้เสียงกีต้าร์อุ่นนุ่มขึ้น เหมือนปรับEQ.อย่างที่น้าข้างบนว่า แต่ว่าปรับง่ายกว่า...

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 08:06:28 »
ตามที่น้าข้างบนว่าอีกที..............อิอิ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:51:22 »

แวะมาฟังครับ ;D ;D ;D
noomxman

nicky_pimp

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 21:18:53 »
งั้นก็แปลว่ามันก็ยังให้ซาวด์ของกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่รึป่าวครับ รึมันติดไปทางอะคูสติก

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 00:21:01 »
งั้นก็แปลว่ามันก็ยังให้ซาวด์ของกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่รึป่าวครับ รึมันติดไปทางอะคูสติก

ซาวด์ไฟฟ้าสิ่ครับ มันไม่ใช่เอฟเฟคจำลองอคูสติก ประโยชน์ของ DI คือการถ่ายทอดสัญญานครับ ยิ่งเหมือนแหล่งกำเนิดยิ่งดี
จริงๆมันใช้กับไมค์ร้องหรือเบสหรืออะไรก็ได้ บางทีผมยังใช้ขยายเสียงจากเครื่องเล่น MP3 ไปออกลำโพงคอมเลยครับ 5555

nicky_pimp

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:29:46 »

ซาวด์ไฟฟ้าสิ่ครับ มันไม่ใช่เอฟเฟคจำลองอคูสติก ประโยชน์ของ DI คือการถ่ายทอดสัญญานครับ ยิ่งเหมือนแหล่งกำเนิดยิ่งดี
จริงๆมันใช้กับไมค์ร้องหรือเบสหรืออะไรก็ได้ บางทีผมยังใช้ขยายเสียงจากเครื่องเล่น MP3 ไปออกลำโพงคอมเลยครับ 5555

ว้าวว แจ่มเลยครับน้า ขอถามอีกนิดครับ ระหว่าง DI box ของ ultrasound กับ LR bagg อันไหนแจ่มกว่าครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:34:19 »
ไม่เคยใช้ LR baggs เลยครับ อิอิ
แต่ดูจาก feature มันปรับได้เยอะมาก กวาดความถี่เสียงกลางได้ด้วย (คล้ายfishmanแต่น่าจะละเอียดกว่า) ถ้าใช้เป็นน่าจะเทพมาก
แต่ผมขี้เกียจปรับเยอะ เลยเลือก ultrasoundครับ ปรับอะไรได้นิดเดียว 5555