Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Dolce TS-1E ของผมเฟรต 8 Buzz ครับ เกี่ยวกับอุณหภูมิห้องรึเปล่าครับ  (อ่าน 845 ครั้ง)

TOMMY

• member
คือตอนที่ผมซื้อกีตาร์มามันไม่เป็นไร แต่ช่วงหลังผมไม่ค่อยได้เล่นเลยเอาใส่ Soft Case ไว้ ประมาณอาทิตย์นึงจะเล่นครั้ง
แต่อยู่ๆเมื่อวานผมหยิบมาเล่นปรากฏว่าสาย Buzz ครับ สาย 4 5 6 เฟรต 8  ผมกำลังสงสัยว่าอุฌหภูมิที่ห้องผมมีส่วนทำให้ Buzz ได้มั๊ยครับ
อุณหภูมิห้องผมประมาณ 37-40 องศา อันนี้เรื่องจริงเลยครับร้อนตับแตกเพราะผมไม่ค่อยได้อยู่ห้องเลยไม่ได้เปิดแอร์ เดือนนึงผมจะกลับห้องประมาณ 4 ครั้ง
จึงสงสัยว่ามันเกี่ยวกันมั๊ยครับ หรือเป็นปัญหาที่สายครับ สายที่ใช้อยู่ Elixir เบอร์ 10 แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปใส่สายเบอร์ 11 มันจะหายมั๊ยครับ รบกวนน้าๆด้วยครับ

nhoy

• member
เรียนว่า อากาศก็อาจมีส่วนครับ แต่ในกรณีนี้ ไม่ทราบว่ากีต้าร์นั้นใส่สายเบอร์ 10 มาจากโรงงานหรือว่าน้า TOMMY มาเปลี่ยนทีหลังครับ
ถ้ามาเปลี่ยนทีหลัง อาจเป็นได้ว่า สายเบอร์ 10 แรงดึงน้อยกว่าสายเบอร์เดิม จึงอาจเป็นเหตุให้คอแอ่นไปด้านหลัง ซึ่งแก้ได้สองวิธีด้วยกันครับ
 1. ขันคอกีต้าร์คืนกลับ โดยหมุนทวนเข็มนาฬิกา เพื่อให้คองอมาทางด้านหน้า (เวลาจะขัน ให้ผ่อนสายเฉพาะแค่สาย 3 และสาย 4 เท่านั้น เพื่อไม้ให้ก้านของที่ขันคอไปครูดสายทำให้เกิดตำหนิขึ้นได้) เมื่อเข้าที่ดีแล้วจึงค่อยจูนสายใหม่ทั้งหกสายครับ
 2. ไม่ต้องขันคอ แต่เปลี่ยนสายกลับไปใช้เบอร์ที่ใหญ่ขึ้นตามเดิม
วิธีที่จะดูแลรักษากีต้าร์ให้คงสภาพได้นานๆ ควรเก็บกีต้าร์ไว้ในฮาร์ดเคส และวางไว้ในที่ที่ไม่ชื้นหรือร้อนจนเกินไปด้วยนะครับ

TOMMY

• member
ขอบคุณน้า nhoy มากครับ