Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor guitar เป็นกีต้าร์ที่เสียงดี แต่กินแรงจิงยังเขาว่ามะครับ  (อ่าน 3382 ครั้ง)

กาไชย

• member
ไม่เคยมีเทเล่อเลยครับ

คือดีดแล้วเสียงไม่ดังมากเหมือนพวก yamaha ไรงี้ไหมครับ ในกรณีที่ลงน้ำหนักข้อมือเท่ากันนะ

TOM1869

• member
กินแรง คือ อะไร   ต้องดึดแรงๆ  หรือมันหนักต้องใช้แรงยก มากครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
ถ้าเป็นคนใช้แรงงานนี่เทเลอร์กินแรงแน่นอนเพราะคงต้องทำโอทีร่วมๆพันชั่วโมงกว่าจะเกิบเงินซื้อใด้ครับ

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'
ถ้าเป็นคนใช้แรงงานนี่เทเลอร์กินแรงแน่นอนเพราะคงต้องทำโอทีร่วมๆพันชั่วโมงกว่าจะเกิบเงินซื้อใด้ครับ

ให้ตายเถอะพับผ่า !

:-*
สูงสุดคืนสู่สามัญ"-_

jewaros

• member
งง กับ คำว่ากินแรง  ผมเดาว่าเสียงเบาต้องดีดแรงๆ รึเปล่าครับ
ถ้าเรื่องนั้นผมว่าไม่น่าจะถึงขนาดนั้นนะครับ ดีดปรกตินี่แหละครับ
เสียงก็ไม่ได้เบาจนเสียจนต้องดีดแรงๆนะครับ
แต่ ถ้าต้องทำ ot หลายพันชม. นี่กินแรงครับ แน่นอน เลยครับน้ากฏษฎ์

Ods16339

• member
กินแรงนี่น่าจะหมายถึง เล่นยาก ต้องออกแรงกดเยอะรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ผิดครับ. เพราะtaylorมีแนวคิดในการออกแบบ
ว่าต้องการสร้างกีตาร์โปร่งที่เล่นง่ายคล้ายกีตาร์ไฟฟ้า
จึงทำกีตาร์มาให้actionค่อนข้างต่ำเล่นได้สบายมือ
แต่ในคนที่กำลังนิ้วน้อย ก็อาจจะนำไปปรับactionให้เล่นสบายขึ้นอีกครับ

sonic

• member
ไม่เคยรู้สึกแบบนั้นเลย

mai_911

• member
ต้องทราบความหมายที่เค้าบอกว่า "กินแรง" นั้นเค้าต้องการสื่อว่าอะไรครับ

Demonic

• member

สงสัยต้องการจะสื่อ  ว่า ต้องใช้แรง  ในการดีด เยอะหรือเปล่าครับ   ฮาๆๆ   

jazzinblue

• member
ดีดแล้วเสียงไม่ออกรึป่าวครับ กินแรง ขี้เกียจทำงาน

wachiraza567

• member
ผมว่าน่าจะเป็นมุขตลกที่แซวกันนะครับ เหมือนขับรถเทรลเลอร์ใช้แรงม้าเยอะ เขาก็เลยมาแซวกีต้าร์เทเลอร์คงแรงเยอะ

punning

• member
หมายความว่า ต้องดีดแรงๆเสียงถึงจะออก เสียงมันอั้น

hs3ade

• member
ไม่จริงหรอกครับ ตามที่ใช้เป็นกีตาร์เสียงสดใส แต่เป็นกีตาร์ที่เบสไม่ตูมตามเท่ามาร์ติน หรือ กิลล์

Kai Acoustic™

• member
จขกท. กลับมาเฉลยเร๊วว ....น้าๆ เค้าคาดเดากันใหญ่แล้ว สรุป "กินแรง"  ยังไง มาอธิบายมาๆ   :o

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ไม่เคยมีเทเล่อเลยครับ

คือดีดแล้วเสียงไม่ดังมากเหมือนพวก yamaha ไรงี้ไหมครับ ในกรณีที่ลงน้ำหนักข้อมือเท่ากันนะ
ไม่จริงจ่ะ มันมีหลายรุ่นหลายทรงครับ เปรียบกันต้อง ที่ทรงและ spec เดียวกันจ้า เท่าที่ใช้ไม่กินแรงจ่ะ
เพียงแต่เบสไม่มากเท่านั้นจ่ะ

กฤษณ์

• member
ลองดูเด็กสาวตัวเล็กๆเล่น Taylor บอดี้เล็กสุด (Grand Concert) ดูแล้วกันครับว่ามันกินแรงตรงไหน

<a href="http://youtu.be/j1q4-tzMI28" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/j1q4-tzMI28</a>

AMD[z]

• member
  • _ _ถนนแห่งความอยากเป็นถนนที่ไม่มีวันสิ้นสุด เป็นดังเส้นขอบฟ้า_-'
อันนี้
เขา เสียบแอมป์เปล่าครับพี่ ?  :-*
สูงสุดคืนสู่สามัญ"-_

กฤษณ์

• member
อันนี้
เขา เสียบแอมป์เปล่าครับพี่ ?  :-*

ไม่ใด้เสียบแอมป์แต่น่าจะอัดไฟล์เสียงแยกจากไฟล์ภาพ ถ้าดูจากคลิปข้างล่างนี่อัดแยกแน่นอนครับ

<a href="http://youtu.be/HGlIImajcRI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/HGlIImajcRI</a>

SOIC

• member
Taylor เสียงดังกว่ายี่ห้ออื่นนะในทรงเดียวกัน ผมเทียบทรง G เหมือนกัน Taylor จะเสียงดังกว่าพอสมควรเลย น่าจะเกิดจากด้านหลังบอดี้โค้ง
แต่ถ้าไปเทียบ Taylor ทรง G กับ Yamaha ทรง D อันนี้ Yamaha น่าจะดังกว่า (ผมไม่มี Taylor ทรง D เลยไม่ทราบว่ามันจะดังกว่ายี่ห้ออื่นมั้ย)

สรุป Taylor ไม่ใช่กีตาร์กินแรง แต่กินเงินครับ

mj23king

• member
ผมรับรองไม่กินแรงแน่นอนครับ เสียงกรุ๊งกริ๊งขนาดนี้ (ผมใช้ 110Ce) เสียงเปิดเล่นมา เข้าปีที่ 2 เพราะมากครับ นี่แค่ไม้หน้าแท้นะครับ ถ้า all solid ไม่อยากจะพูดถึง เพราะไม่มีเงินซื้อ แหะๆ