Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำช่างที่รับเซาะร่องกีต้าร์หน่อยครับยกเว้นช่าง....  (อ่าน 2981 ครั้ง)

phenom

• member
ยกเว้น
1.ช่างเอก เพราะว่าเวลาว่างไม่ตรงกันครับ เวลาที่พี่เขาสะดวกผมดันไม่ว่างซะงั้น
2.ช่างชาญณรงค์ สาธุประดิษฐ์ ดูจากแผนที่การเดินทางช่างยากลำบากสำหรับผมเหลือเกิน
ถ้าเอารถมอไซต์ไปเองกลัวรถจะพังกลางทางซะก่อน

ทั้งสองช่างนี้เป็นช่างที่ผลงานดีและน่าเชื่อถือ
ผมเคยมีกีต้าร์ตัวนึงซื้อมือสองมา ช่างเอกเซาะร่องมาเสียงออกมาดีมาก

อยากทราบว่าพอจะมีช่างที่สามารถรับงานตอนกลางวันได้บ้างมั้ยครับ
รอรับได้เลยยิ่งดีเพราะแค่เซาะร่องกับตั้งทัชชิ่งน่าจะใช้เวลาไม่นานนัก(ผมคิดเอาเอง)
อีกอย่างช่างบางคน(ไม่ใช่สองท่านที่กล่าวมานะครับ)
โทรไปพอผมบอกว่าเซาะร่องกับทำ saddle ให้สูงขึ้น (สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://goo.gl/6KdOzZ )
ก็บอกว่าปัญหาของกีต้าร์ผมมาจาก preamp กับ piezo อย่างเดียวเลย
อยากได้ช่างที่เต็มใจจะเซาะร่องและทำให้ saddle ของผมสูงขึ้นได้นะครับ
วิธีไหนก็ได้จะใช้ไม้หนุนหรือเปลี่ยน saddle ก็แล้วแต่ช่างเห็นสมควร

น้าๆท่านใด มีช่างที่ไว้วางใจได้ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ
หลักๆคือผมอยากซ่อมกีต้าร์ให้ได้ภายในเดือนนี้เพราะตอนนี้มีคนให้ยืมกีต้าร์มาตัวนึง
เขาให้ใช้ได้ถึงแค่สิ้นเดือน ถ้าผมเอาไปซ่อมภายในเดือนนี้ก็ยังมีกีต้าร์ใช้อยู่
แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆ คงต้องหาเวลาว่างที่ตรงกับช่างเอกแล้วหล่ะครับ

ผมอยู่ลาดพร้าว 122 ครับสะดวกเดินทางละแวก ราม บางกะปิ มีนบุรี หรือ bts mrt ทุกสถานีครับ

joeykid

• member
  • joe neck solid
ช่างมด พญาไท
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
ตามปกติเครื่องเซาะร่องหรือ Saddle router jig นี่ช่างซ่อมกีตาร์จะไม่ลงทุนซื้อเพราะไม่มีโอกาสใช้ให้คุ้มทุนครับแต่ถ้าเป็นช่างทำกีตาร์ก็มีความจำเป็นต้องซื้อมาใช้

ที่ช่างส่วนใหญ่ไม่ต้องใช้เครื่องเซาะร่ิองก็เพราะมันไม่มีความจำเป็นต้องใช้ในการติดตั้ง UST ทั่วๆไปอย่างเช่น Fishman Thinline, LR Baggs Element, B. Band หรือ DTAR Wavelength ซึ่งทุกรุ่นมีความหนาน้อยกว่า 1 มม. ในขณะที่ร่อง saddle ของกีตาร์โปร่งลึกประมาณ 4.5-5.0 มม. ซึ่งลึกพอที่จะวาง piezo ลงไปใด้โดยไม่ต้องเซาะร่องเพิ่ม (แต่ถ้ามีเครื่องเซาะร่องก็ควรใช้ฝนให้ร่องเรียบสนิทก่อนติดตั้ง pickup นะครับ)

ปัญหามาเกิดตอนที่มีคนเอา pickup Fishman สายถักกลมจากเมืองจีนที่ทางคนผลิตเขาไม่ใด้ขายให้มาติดตั้งกันเองมาขายในราคาถูก เหตุผลที่เขาไม่เอามาขายปลีกก็เพราะปิ้คอัพพวกนี้มันมีความหนาประมาณ 1.6 มม. ซึ่งหนาเกินไปถ้าติดตั้งโดยไม่เซาะร่องครับ  ความจริงแล้วในบ้านเราผมก็คิดว่ากว่า 90% ก็คงติดตั้งโดยไม่เซาะร่องแต่ฝน saddle ลง ผลที่ตามมาก็คือพอใช้ไปซักพักเสียงจะเริ่มไม่บาลานซ์ครับ ถ้าติดตั้งโดยการเซาะร่องตามตำรานี่ Fishman Sonitone ก็เสียงดีเกินราคาครับ

ปัญหาที่สองที่ผมไม่เคยทราบมาก่อนและเพิ่งค้นเจอก้คือเรื่องความลึกของร่อง saddle ในกีตาร์จีนรุ่นใหม่ๆครับ กีตาร์พวกนี้เขาโมให้ไม้หน้าสั่นมากที่สุดเท่าที่จะทำใด้โดยใช้ไม้แผ่นบางและใช้ bridge ที่บางลงด้วยเพื่อลดมวล เมื่อ bridge บางลง saddle slot ก็ต้องตื้นขึ้นเพราะถ้าลึกเกินไปก็จะทะลุ bridge มีข้อมูลใน AGF ว่าร่องแซดเดิ้ลของ Walden รุ่นใหม่ลึกเพียง 0.122" หรือ 3.1 มม. ครับ

http://www.acousticguitarforum.com/forums/archive/index.php/t-273872.html

Walden รุ่นเก่านั้นน่าจะใช้ bridge ความหนาปกติเพราะเขาสามารถเซาะร่องใส่เปียโซ่ Fishman Sonicore ในรุ่นที่มีปิ้คอัพ Presys จากโรงงานใด้แต่รุ่นใหม่ที่เปลี่ยนมาใช้ piezo ตัวบางอย่าง B-Band นี่ผมไม่แน่ใจว่าเขาทำ bridge บางลงหรือเปล่าดังนั้นก่อนจะเอาไปเซาะร่องก็ควรให้ช่างเช็คก่อนนะครับว่าเซาะแล้วจะไม่ทะลุลงไปถึงไม้หน้า

TOM1869

• member
ขอบคุณพี่กฤษณ์ครับ. หากเป็นกีต้าร์ คงไม่เอาไปให้ช่าง modify แบบนี้ ลองเปลี่ยน piezo ดูหรือยังครับ
Line id: 081-8718003

GFGolf

• member
ถ้าสะดวก กลางวันวันธรรมดา ไปหาช่างมด ช่างบิลลี่ ได้เลยครับ โทรนัดก่อนก็ดีครับ

phenom

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ ตอบให้ทุกกระทู้เลย

pooslash

• member
ข้อมูลของน้ากฤษณ์ถูกต้องเลยครับ เครื่องมือชนิดนี้ ช่างธรรมดาไม่มีหรอกครับ จะมีใช้กับช่างที่ทำกีต้าร์เท่านั้น
ผมเคยไปติดตั้ง pickup ช่างทำกีต้าร์ใช้ Router เซาะร่องลงไป ไม่ได้ฝน saddle เสียงที่ออกมา balance ดีครับ