Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ กีต้าร์ ที่มี B/S เป็น mahogany ที่น่าจะมีไว้สักตัวครับ  (อ่าน 2569 ครั้ง)

THAWAT JAITHIANG

• member
เรียนสอบถามผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ครับ ผม มี กีต้าร์ รุ่นมาตรฐานราคาปานกลาง อยู่ 6 ตัว ซึ่งมี B/S เป็น indian rosewood, maple, koa และLyrachord ก่อนหน้านี้ไม่ได้สนใจ กีต้าร์ ที่มี B/S เป็น mahogany ด้วยเห็นว่าไม้มันไม่ได้หายาก แต่พอได้ลองเล่นกีต้าร์คนอื่นคือ Guild JF4 กับ martin ooo18 แล้วรู้สึกว่าให้เสียงที่แตกต่าง และอารมณ์อีกอารมณ์หนึ่ง จนตอนนี้อยากจะมี B/S mahogany ไว้ในครอบครองสักตัว

จึงอยากจะขอคำแนะนำ กีต้าร์ ที่มี B/S mahogany ว่า ยี่ห้อใดรุ่นใดบ้างน่าสนใจควรจะนำมาพิจารณาก่อนการตัดสินใจ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TOM1869

• member
ผมชอบ k.yairi  ครับ ตอนนี้ หน้าซื้อขาย มีหลายตัวราคาไม่สูงนัก
Line id: 081-8718003

Justforfun

• member
ไม้มะฮอกกานี เป็นไม้ที่มีโทนวู้ดที่มีเสน่ห์ แม้ไม่คม ชัด ลึก แบบโร้สวู้ด แต่ให้เสียงไม้อบอุ่นเป็นธรรมชาติกว่า

ถ้าให้เลือก แนะนำเป็น ทรง D
Martin D18 กับ  Gibson J45 ซึ่งเป็นรุ่นมาตรฐานและเป็นที่นิยมกันมากพอสมควร

ลองหาคลิปสองรุ่นนี้ที่เป็น กีต้าร์วินเทจเก่า ๆ ดูครับ ตอนไม้แห้งได้เสียงวอร์มซาวด์ หม่น ๆ มีเอกลักษณ์มาก

*ถ้างบสูงก็ขยับไปที่พวกบูติคกีต้าร์ จะได้เกรดไม้และความสวยงามปราณีตมากกว่า

*ถ้างบน้อยกว่านี้ เท่าที่เคยมี-เคยเล่น ผมชอบ Blueridge ครับ
เสียงดี งานใช้ได้เลย

kobper

• member
ผมชอบ Larrivee ครับ มีรุ่น D02E อยู่ตัว เป็นมะฮอกข้าง-หลัง เสียงดีมากๆ

samaklen

• member
ถ้าไม่เกี่ยงงบ
Santa Cruz H13 ครับ
เลือกไม้หน้า Adirondak ด้วยนะครับ

• member
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ มีแต่คำแนะนำดีๆ ถ้าเรื่องงบคงได้ประมาณรุ่นมาตรฐานราว d18 หรือ j45 นั้นละครับแต่ในอนาคตก็อาจจะเติบโตว่ากันอีกที

Artragorn

• member
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ มีแต่คำแนะนำดีๆ ถ้าเรื่องงบคงได้ประมาณรุ่นมาตรฐานราว d18 หรือ j45 นั้นละครับแต่ในอนาคตก็อาจจะเติบโตว่ากันอีกที

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ มี j45 ครับ ถ้าสนใจ line artragorn

• member
ขอบคุณครับ ได้ martin มาแล้วครับ แต่ท่านผู้มีประสบการณ์มีความรู้ก็แนะนำได้นะครับ ผม หวังว่าใครจะซื้อ กีต้าร์ B/S เป็น mahogany ก็มาเปิดดูกระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่าน

Thammarat

• member
MARTIN D18GE เสียงดีมากครับ

Mod1961

• member
  Martin D18GE อีกเสียงครับ ความคิดเห็นและความชอบส่วนตัว สำหรับผม ถ้าB/S เป็นMahogany Top ต้องเป็น Adirondack  ส่วนผสมคู่นี้ลงตัว ผมชอบมากๆ ได้เสียงที่ชัดเจน (Clarity) เบสกำลังดี เสียงเป็นธรรมชาติ เหมาะมากสำหรับ Fingerstyle เวลา Strumming แรงๆเสียงก็ไม่พล่ามัว กำลังหาอยู่ครับ ตอนนี้เลยได้ Martin D16Adirondack มาเล่นไปก่อน (เปรียบเสมือน D18GE ของคนจนครับ อิอิ) ชอบมากครับผม

Woodooshy

• member
ผมมี furch
Top spruce
B/s mahogany
เสียงเพราะใช้ได้ครับ  ;D
(ไม่เคยเทียบตัวอื่นๆ 55)

guitar_import

• member
Gibson Southern Jumboไม่ก็J-45TV
Martin D-18(รุ่นใหม่)
MartinพวกตระกูลD-16ทั้งหลาย (รวมถึงD-16A)

• member
ผมชอบ k.yairi  ครับ ตอนนี้ หน้าซื้อขาย มีหลายตัวราคาไม่สูงนัก

สอบถาม​คุณ ​tom1869​ ครับ​ ชอบ k.yairi​ มากกว่ายี่ห้อ​อื่น​เพราะไรเหรอครับ เพราะเหมือน​จะไม่ใช่ยี่ห้อ​ที่​ใครจะนึกถึง​เปนอันดับ​ต้นๆ