Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [แนะนำ] มาทำ Metronome แบบพกพา..ราคาถูกกันเถอะ  (อ่าน 13457 ครั้ง)

MCSC

• member
วันนี้มีเทคนิคดีๆ และประหยัดเงิน
สำหรับน้าๆ พี่ๆ ที่ยังไม่มี Metronome หรือเครื่องนับจังหวะตอนเวลาซ้อมกีตาร์

ส่วนตัวแล้วจะใช้โปรแกรม Metronome ที่แจกฟรีตามเว็บต่างๆ เช่น

Weird Metronome
http://www.pinkandaint.com/weirdmet.shtml

ก็นับว่าสะดวกดี แต่ติดอยู่ที่ต้องนั่งหน้าคอมพิวเตอร์ตลอดเวลา และไม่สะดวกต่อการพกพา
แต่ถ้าบางทีต้องการนำออกไปซ้อมนอกสถานที่ก็ลำบาก (- -")

>>>> วันนี้เราจึงมีทางเลือกที่ดีกว่ามานำเสนอ... ^^ <<<<

Free Metronome Sounds
หรือไฟล์คลิปเสียง Metronome ที่ดังติ๊กต๊อก ตามจังหวะต่างๆ มากมาย เช่น
65_bpm    70_bpm    75_bpm    80 bpm    85 bpm    
90 bpm    95 bpm    100 bpm    105 bpm    110 bpm

ส่วนวิธีการนำไปใช้นั้นก็ไม่ยาก.. เพียงแค่ดาวน์โหลดไฟล์เสียงจากเว็บไซต์ด้านล่าง

http://www.reztronics.com/prod01.htm

http://www.hypnosishealthcare.com/metronome.html

และนำไปใส่ใน โทรศัพท์ที่สามารถเล่นไฟล์ mp3 ได้
ส่วนตอนใช้งานก็เพียงเปิดไฟล์เสียงในระดับความเร็วนั้นเล่น
แนะนำให้กำหนดแบบเล่นซ้ำเพื่อจะได้วนไปเรื่อยๆ

เพียงเท่านี้เราก็จะได้ Metronome ส่วนตัวพกพกออกไปกับเราไปทุกๆที่ โดยไม่ต้องเสียงเงินสักบาทเดียว.. :)

Mook :)

• member
Re: [กระทู้แนะนำ] มาทำ Metronome แบบพกพา..ราคาถูกกันเถอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 01:02:44 »
ขอบคุณมากๆค่ะ

welovely007

• member
  • นัทนว
Re: [กระทู้แนะนำ] มาทำ Metronome แบบพกพา..ราคาถูกกันเถอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 01:41:46 »
ขอบคุณครับๆๆๆๆๆๆๆๆ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:06:24 »
Thk U Krab ^^
facebook.com/byrt21

staryu

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:12:54 »
ขอบคุณคับ :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:28:56 »
โอ้ เยี่ยมมากเลยจอร์จ ขอบคุณครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

▄︻┻┳═一

• member
  • www.paifahhotel.com
    • www.paifahhotel.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:40:02 »
ผมว่าจะ    หาซื้อสักอันไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนแนะนำบ้างคับ

MCSC

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:19:42 »
ผมว่าจะ    หาซื้อสักอันไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนแนะนำบ้างคับ

แนะนำีครับ : Intelli IMT-204 (4 IN 1 ~ Tuner + Sound + Metronome + Pitch)

This is a 4 in 1 Chromatic Tuner, Guitar Tuner, Metronome and Pitch Generator.
Suitable for all types of instruments and voice. It comes complete with box, batteries and manual.

SPECIFICATION
Digital Chromatic/Guitar Tuner
· Suitable for all types of instruments and voice
· Chromatic Tuner Note: 12 Even tempered scale, A0~B7(8 Octave)
· Built in microphone for acoustic, Line-in jack for electric
· Guitar Tuner Note: 1E, 2B, 3G, 4D, 5A, 6E
· Tuning: Wide screen LCD simulates a tuning meter
· Tolerance: +/- 0.5 cents, uses Quarts Crystal
· Calibration mode: pitch shift (430~449Hz, 1Hz step) and Transpose mode (4 step flat for guitar)
· Automatic Power Off: 3 minutes with no signal

Digital Quartz Metronome
· Tempo Range: 40 to 216 times / minute with 40 steps
· Beat: 0,2,3,4,5,6,7
· Rhythm: 5 rhythms
· Tone: Strong beat (Chime) and weak beat (Drum)
· Display: Widescreen LCD meter simulating a pendulum motion; 2 color LED displays strong/weak beat by red/green color
· Accuracy: Max. 0.1%

Reference Pitch Generator
· Range: A2# to C6# (40Note)
· Calibration: Pitch shift (430~449Hz, 1 Hz step)
· Electric Guitar Jack: Dia. 6mm mono jack
· Power Soure: Dry battery 2 x AAA (3 volts)
· Overall dimensions: 100 x 65.5 x 16 mm
· Weight: Approx. 100g

http://store.99strings.com/mti22041.html

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

aneng

• member
Re: [แนะนำ] มาทำ Metronome แบบพกพา..ราคาถูกกันเถอะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:29:55 »
แต๊งกิว้เซ่อร์ มาดาม ;Dกว่าจะมีคนมาแนะนำ ใช้เ้ท้าเคาะ  รองเท้าแตะดาวเทียมผมขาดไปหลายคู่เลย  :'(

Ham lele

• member
Re: [แนะนำ] มาทำ Metronome แบบพกพา..ราคาถูกกันเถอะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:20:33 »
ประหยัดเงินหลายเลยครับ ขอบคุณครับ

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 14:02:13 »
โอ้วเจ๋งครับ ไอเดียดีมากไม่ต้องไปเปลืองเงินครับ สำหรับคนงบน้อยนี่สวรรค์เลยครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 14:53:49 »
โอ้ แจ่มมากๆครับ
ผมเคยทำเองได้แค่จูนเนอร์ ใส่เสียงในมือถือเหมียนกัลลล
:)

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 16:19:58 »
ขอบคุณครับ...

teeexii

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 16:35:12 »
ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันกันครับ
พอดีผมใช้ program ใน iphone อยู่เลยสบายกว่านี้
เป็นโปรแกรมสำเร็จรูป ดูคอร์ด + tuner + metronome + scale คุ้มเลยครับ
ยังไง ๆ ก้อขอบคุณครับ เอาไว้ไปใส่ใน โทรศัพท์ตัวเก่าไว้เป็นเครื่องสำรอง

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 19:10:50 »
ขอบคุณครับ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 22:42:14 »
เข้าใจคิดนะครับน้า

ข้อมูลดีๆ

ขอบคุณครับ

thetomed

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 23:13:29 »
ผม โหลด Azi's Metronome for nokia
เอา อะ ครับ ลง กะ โนเกีย รุ่น ถูก ๆ ก็ ได้ ครับ

ปรับ ได้ นิด หน่อย แต่ ไม่ ต้อง ซื้อ metronome ใช้ อะ ครับ

ถ้า พี่ ๆ ใช้ iphone มี guitar toolskit เป็นทั้ง tuner metronome
ในตัวเลย น่าใช้ ดี จัง ครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 07:53:31 »
เยี่ยมเลย ขอบคุณมากครับ แต่จะว่าไปตั้งแต่เล่นมาแทบไม่เคยฝึกกับเมโทรโนมเลย บางทีถึงรู้สึกเหมือนเล่นเร็วเป็นจรวดโทมาฮอร์คเลย (- -")

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 16:31:02 »
เยี่ยมเลย ขอบคุณมากครับ แต่จะว่าไปตั้งแต่เล่นมาแทบไม่เคยฝึกกับเมโทรโนมเลย บางทีถึงรู้สึกเหมือนเล่นเร็วเป็นจรวดโทมาฮอร์คเลย (- -")

น้าครับ กลับกับผมเลยครับ

ผมก็แทบไม่เคยฝึกกับเมโทรนอมเหมือนกัน แต่เล่นช้าเหมือนเต่าคลาน TT

เซงตัวเอง ยากจะเร็วแบบศิลปินเก่งๆ