Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ผมสมาชิกใหม่ อยากสอบถามอะไรหน่อยครับ  (อ่าน 602 ครั้ง)

bluecycle563

• member
คือ มีข้องสงสัยมานานละครับ เรื่องการขัน Truss rod ทำบ่อยๆ บ่อยมากๆ มันจะเกิดผลเสียอะไรบ้างครับ

แล้วผมมี Veelah V1 GACE ไม่ทราบว่ามีใครปรับ Action เท่าไหร่กันบ้างครับ (ระยะสูงของสาย 6 และ 1 เฟรต 12 ) เพราะผมปรับ Action ด้วยการขัน Truss rod อย่างเดียวไม่ได้ฝน Saddle ขอบคุณครับ  :D

Ps. แอบเสีย self เล็กน้อยที่ หาข้อมุลไม่ละเอียดแล้วลองขัน Truss rod เอง ตอนนี้เสียงต่างไปจากเดิมพอสมควรเลย T^T

jomarnjamorn

• member
ขันได้ครับ. แต่ให้คอตรง. อย่าขันจนคอแอ่นครับ.  ถ้าขันจนคอตรง. หรือเกือบตรง. แล้วเล่นสบายก็ไม่ต้องฝนsaddle ครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

nhoy

• member
ยินดีต้อนรับนะครับ
การขันคอกีต้าร์ ถ้าคออยู่ในสภาพค่อนข้างตรงดีแล้วก็ไม่จำเป็นต้องขันนะครับ
นั่นหมายความว่าถ้าเรากดสาย 6 ช่องเฟรทแรกและเฟรท 14 พร้อมกัน ก็ให้มีช่องว่างเล็กๆ พอที่นามบัตรบางๆ จะเสียบไว้ได้ที่ประมาณเฟรทที่ 7
คอกีต้าร์ก็น่าจะอยู่ในสภาพที่ใช้ได้แล้วครับ
สำหรับ Truss rod ของ Veelah v1 ค่อนข้างจะบอบบาง เวลาขันจึงควรต้องระวัง ขันทีละน้อยๆ ถ้ารู้สึกตึงๆ มือก็ไม่ควรฝืนหรือขันต่อนะครับ
ในกรณีที่คออยู่ในสภาพที่กำลังดีแล้วและยังรู้สึกว่าแอคชั่นสูงเล่นลำบากอยู่โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกเฟรทในๆ จึงค่อยดึงแซดเดิ้ลออกมาฝนครับ

bluecycle563

• member
โอ้วขอบคุณมากครับกลับสำรวจก่อน จิตตกเล็กน้อยเพราะเป็นตัวแรกเลยที่เก็บเงินซื้อเอง ไม่อยากเสียกีต้าร์ดีๆ ไป ขอบคุณครับทุกท่านเลย เพิ่มเติมได้ครับหากมีเทคนิคอะไรเกี่ยวกับการตั้งทัชชิ่ง