Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อ.กีรตินันท์ พูดถึงเรื่องการไว้เล็บในการเล่นกีตาร์คลาสสิค  (อ่าน 13388 ครั้ง)

labella

• member
อ.กีรตินันท์ กล่าวไว้ในเว็บไซท์ของโรงเรียนคีตะนันท์ว่า...
การไว้เล็บแบบกลมนิยมใช้กันมากที่สุด และเป็นแบบที่ขอแนะนำให้ใช้หากลักษณะของนิ้วมือขวา และเล็บอยู่ลักษณะปกติธรรมดา เพราะสามารถทำเสียงได้ 3 ลักษณะ คือ แข็ง (ใช้ตรงกลางเล็บดีด) นุ่ม (ใช้ตรงกลางจากด้านซ้ายของเล็กกับจุดเสียงแข็ง) นุ่มมาก (ใช้ด้านซ้ายสุดของเล็บ) ทั้งเสียงแข็ง , นุ่ม , และ นุ่มมากนี้ เป็นองค์ประกอบสำคัญ ที่ช่วยเสริมให้บทเพลงมีความรู้สึกทางอารมณ์ ไม่ว่าจะเป็นหวานซึ้ง, เศร้า หรือ สนุกสนานร่าเริงได้ดีขึ้น การไว้เล็บมือขวานอกจาก 2 แบบ ที่กล่าวนี้จะอยู่ในกรณีที่นิ้วมือขวาไม่ปกติ เช่น คดงอ ซึ่งหากเป็นไปในรูปแบบนี้แล้ว ผู้ฝึกฝนต้องหารูปแบบการไว้เล็บเอง เพื่อให้ได้ลักษณะคุณภาพเสียงต่าง ๆ อย่างครบถ้วน

ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากโรงเรียนดนตรีคีตะนันท์
ข้อมูลเพิ่มเติม http://www.keytanant.com/Default.aspx?pageid=11

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

winnie

• บุคคลทั่วไป
มีประโยชน์มากครับ ทุกวันนี้ไว้ได้แต่แบบกลม เพราะไว้แบบเหลี่ยมทีไรขอบมันอ่อนจะขาดทุกที ไม่น่าเชื่อว่าแค่การใช้เล็บจะให้อารมณ์เพลงได้ขนาดนี้ ทุกวันนี้ แค่ฝึกน้ำหนักมือขวาหนักเบาก็ยากแล้น อิอิ

PASTRY

• member
กำลังหาอยู่พอดีเลยคะ  แจ่มเลย ขอบคุณมากๆคะ
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

redtopup

• member
เพิ่มเติมให้ครับ
สำหรับผู้ที่จะเริ่มฝึกกีต้าร์คลาสสิค ขั้นเริ่มต้น  
เข้าไปที่เว็บ ด้านบน
จะมีหัวข้อในการฝึกพื้นฐานให้เราฝึกตาม  อย่างละเอียด
ในการฝึกเริ่มต้นนั้น  ทำให้เรา เสียงเงินเรียนน้อยลงเพราะ เราได้ฝึกพื้นฐานมา พอสมควรแล้ว

ผมว่า  คำกล่าวของ อ อ้วน ที่ต้องระลึกเสมอเมื่อเรา อยากเรียนรู้สิ่งใดๆ  ที่เหนือกว่าคำว่า พรสวรรค์ต่างๆ  เสมอ

ท่านเชื่อหรือไม่ว่า จากการฝึกฝน อย่างถูกต้องนั้น ทำให้ผมไม่เคยรู้สึกเบื่อ ที่จะเล่น มันเลย ยกเว้นตอน ปวดหัวตัวร้อน แค่นั้นแหละครับ ตรงกันข้าม หากการเล่นเครื่องมือใดๆ ก็ตาม มาจากการฝึกฝน อย่างไม่ถูกต้องแล้ว จะทำให้ผู้เล่นเลิกไปเอง แล้วกลายเป็นนักวิชาการ ไปเสียส่วนมาก ตามที่เห็นกันเกลื่อน ในปัจจุบัน

ถ้าไม่มีการฝึกที่ถูกต้องก็จะไม่มีคำว่าสู่จุดสูงสุด  ในขณะเดียวกัน ถ้ามีคำว่าจุดสูงสุด  จะต้องมีคำว่าฝึกอย่างถูกต้องเสมอ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
น่าสนครับ^^
Norman b18/cedar

boatza555

• member
ขอบคุณมากครับ

TKCN

• member
ผมว่าเล็บไม่มีสูตรหลักตายตัวครับ ต้องลองทำไปเรื่อยๆ แล้วจะเจอแบบที่เราชอบครับ

nco4433

• member
เพิ่มเติมให้ครับ
สำหรับผู้ที่จะเริ่มฝึกกีต้าร์คลาสสิค ขั้นเริ่มต้น  
เข้าไปที่เว็บ ด้านบน
จะมีหัวข้อในการฝึกพื้นฐานให้เราฝึกตาม  อย่างละเอียด
ในการฝึกเริ่มต้นนั้น  ทำให้เรา เสียงเงินเรียนน้อยลงเพราะ เราได้ฝึกพื้นฐานมา พอสมควรแล้ว

ผมว่า  คำกล่าวของ อ อ้วน ที่ต้องระลึกเสมอเมื่อเรา อยากเรียนรู้สิ่งใดๆ  ที่เหนือกว่าคำว่า พรสวรรค์ต่างๆ  เสมอ

ท่านเชื่อหรือไม่ว่า จากการฝึกฝน อย่างถูกต้องนั้น ทำให้ผมไม่เคยรู้สึกเบื่อ ที่จะเล่น มันเลย ยกเว้นตอน ปวดหัวตัวร้อน แค่นั้นแหละครับ ตรงกันข้าม หากการเล่นเครื่องมือใดๆ ก็ตาม มาจากการฝึกฝน อย่างไม่ถูกต้องแล้ว จะทำให้ผู้เล่นเลิกไปเอง แล้วกลายเป็นนักวิชาการ ไปเสียส่วนมาก ตามที่เห็นกันเกลื่อน ในปัจจุบัน

ถ้าไม่มีการฝึกที่ถูกต้องก็จะไม่มีคำว่าสู่จุดสูงสุด  ในขณะเดียวกัน ถ้ามีคำว่าจุดสูงสุด  จะต้องมีคำว่าฝึกอย่างถูกต้องเสมอ

เห็นด้วยครับ...แต่ผมก็ไม่ค่อยมีโอกาสได้ฝึกอย่างถูกต้องเลยครับ...อิอิอิ

redtopup

• member
อ.กีรตินันท์ กล่าวไว้ในเว็บไซท์ของโรงเรียนคีตะนันท์ว่า...
การไว้เล็บแบบกลมนิยมใช้กันมากที่สุด และเป็นแบบที่ขอแนะนำให้ใช้หากลักษณะของนิ้วมือขวา และเล็บอยู่ลักษณะปกติธรรมดา เพราะสามารถทำเสียงได้ 3 ลักษณะ คือ แข็ง (ใช้ตรงกลางเล็บดีด) นุ่ม (ใช้ตรงกลางจากด้านซ้ายของเล็กกับจุดเสียงแข็ง) นุ่มมาก (ใช้ด้านซ้ายสุดของเล็บ) ทั้งเสียงแข็ง , นุ่ม , และ นุ่มมากนี้ เป็นองค์ประกอบสำคัญ ที่ช่วยเสริมให้บทเพลงมีความรู้สึกทางอารมณ์ ไม่ว่าจะเป็นหวานซึ้ง, เศร้า หรือ สนุกสนานร่าเริงได้ดีขึ้น การไว้เล็บมือขวานอกจาก 2 แบบ ที่กล่าวนี้จะอยู่ในกรณีที่นิ้วมือขวาไม่ปกติ เช่น คดงอ ซึ่งหากเป็นไปในรูปแบบนี้แล้ว ผู้ฝึกฝนต้องหารูปแบบการไว้เล็บเอง เพื่อให้ได้ลักษณะคุณภาพเสียงต่าง ๆ อย่างครบถ้วน

ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากโรงเรียนดนตรีคีตะนันท์
ข้อมูลเพิ่มเติม http://www.keytanant.com/Default.aspx?pageid=11

เพิ่มเติมให้อีกหน่อยครับ
ประโยชน์ของการไว้เล็บเป็นมุมกลม   สำหรับ นิ้ว ima  อีกอย่างคือ
เราสามารถบิด ข้อ มือ หรือ นิ้วได้ ง่าย ในเพลงต่างๆที่เราเล่น้พื่อ ต้องการ เน้น เสียง ต่างๆ จะให้เสียงแข็ง กร้าวร้าว หรือ นุ่ม หรือ แบบปกติของมัน
การไว้เล็บแบบนี้ เรา สามารถ  บังคับ มุม ของ นิ้วได้ง่าย  กว่าการไว้เล็บ แบบ อื่น 
ถ้าไว้เล็บแบบอื่น เวลา เล่นธรรมดา  ไม่มีปัญหาเพราะ เราเคยชิน
แต่ถ้าในบทเพลงมีการไล่ สาย  แบบ สเกล โครเมติค  การไว้เล็บ มุมอื่น บางที เราจะบังคับ ความชัดของเสียงออกมายาก เพราะ ข้อมือ ต้องบิดมาก เพื่อ ต้องการไม่ให้เล็บไป ขัดกับสาย
สำหรับนิ้ว โป้งนั้น ก็ สำคัญเช่นกัน
หากเรา วางมือ ขวาอย่างถูกต้องแล้ว  โดยที่ แขนไม่ทับเส้น  ซึ่งทำให้นิ้วเป็นอิสระ  ไม่เกร็ง
มุมของนิ้วแม่  โป้ง ถูกต้อง คือ เกือบ จะขนานกับ สายกีต้าร์โดยที่ไม่บิด ข้อมือ ออกไปด้านนอก มากไป

ให้เราซ้อมหนัก จนเล็บมันขึ้นไม่ทันเล่นครับ  เพื่อ เราจะได้รู้ จริงๆถึง การ ฝนเล็บนิ้วโป้ง
ถ้าหากซ้อมหนักแบบนี้แล้วจนเล็บสึก ขึ้นไม่ทันเราเล่น มันจะมีส่วนที่แหว่งไป  ของเล็บนิ้วโป้ง
ก็ฝนเล็บเลยครับ อย่าให้เล็บยาวเลยจุดที่มันไม่แหว่งไป 
เล็บสั้นไปก็ดีดแล้วไม่มีเสียง เล็บยาวไป เวลาดีดก็ติด  มันทำให้เราเปลี่ยน มุมข้อไปอีก ถ้าหากเล็บมันติด 
ตำแหน่งของเล็บ นิ้วโป้งจะมีแค่ตำแหน่งเดียวเท่านั้น
ต้องลองซ้อมให้แบบเล็บขึ้นไม่ทันเล่นครับ เราจะรู้ทันทีเลยว่าจะฝนเล็บเป็น มุมแบบไหนดี
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

dho

• member

gitarreee

• member
ขอบคุณที่เอามาแชร์นะครับ
Classical Guitarist

3kbatt

• member

อันนี้รูปแบบเล็บของ David Russell

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
ขอบ คุน มากๆ เลย ครับ ผมก็ชอบไว้แบบกลม ตะไบเสียหลักเลย

ว่าแต่รูปข้างบนนี้ เค้าไว้เล็บแบบนั้นจงใจ หรือว่าเค้าเล่นแบบเอาข้างเล็บดีดจนศึก อ่ะครับ
มือกีต้าร์โฟล์ก

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
ขอบ คุน มากๆ เลย ครับ ผมก็ชอบไว้แบบกลม ตะไบเสียหลักเลย

ว่าแต่รูปข้างบนนี้ เค้าไว้เล็บแบบนั้นจงใจ หรือว่าเค้าเล่นแบบเอาข้างเล็บดีดจนศึก อ่ะครับ
น่าจะจงใจนะครับ เพราะปกติผมก็จะตะไบเล็บให้เป็นแบบรูปข้างบนนี้แหละ แต่นิ้วก้อยจะตัดสั้นเลย
รักเธอ...ประเทศไทย

asturias

• member
ขอบคุณครับ
ปกติผมก็ไว้เล็บมือขวาครับ แต่เพิ่งหัดไว้ได้ 1-2 ปี นี่เองครับ
ยอมรับว่ารำคาญมากเหมือนกันเนื่องจากเราไม่ได้เล่นกีต้าร์เป็นอาชีพ
แต่ถ้าจะตัดก็เล่นกีต้าร์คลาสิคได้ไม่น่าฟังอีก
ซึ่งตอนนี้ผมก็ไว้เล็บไม่ค่อยยาวครับเอาแค่พอเกี่ยวสายติด
แล้วความยาวของเล็บล่ะครับ ยาวมากยาวน้อยมีผลอะไรยังไงบ้างไหมครับ
ผมเล่นไม่ค่อยเก่งหรอกครับ แต่ชอบเพลงที่เล่นด้วยกีต้าร์คลาสสิคมากๆๆ
ประสบการณ์และความรู้เกี่ยวการเล่นกีต้าร์คลาสสิคก็มีน้อยมาก

redtopup

• member
มาเพิ่มเติมให้ครับ
ถ้าเล็บ อ่อนมากๆ  ไม่แข็ง  เล็บจะฉีกง่าย  
วิธีแก้คือ เอาน้ำยาทาแล็บ  มาทาเล็บครับ  แต่วิธีนี้ผมก็ไม่รู้ว่าถูกต้องรึเปล่าน๊ะครับ  
มีอีกวิธีที่ผมอ่านจากกูรู  คนไทย  เขาบอกว่า  เอาครีมมาทาทุกวันครับ   แล้วเล็บจะค่อยๆแข็งขึ้นอันนี้ก็ไม่ได้ลองซักทีนึง
อีกอย่างพวกขี้เล็บ อย่าให้ติดนานๆ มันจะกัด เล็บทำให้เล็บบางครับ
ความยาวของเล็บนั้นขึ้นอยู่กับ การวางมุมของนิ้วครับ  
ยาวมากเกินไปก็ดีดติดสาย lสำหรับบางคน พอเคยชินก็จะบิดนิ้วให้องศาของนิ้วเอียงมากๆ  เพื่อที่เล็บจะได้ไม่ติด
บางคนวางองศาของนิ้วเอียงมากไป
ทำให้ดีดกีต้าร์แล้วเสียงไม่ดัง  พอองศาของนิ้วเอียงมากๆ  ทำให้ต้องขยับข้อมือ ตามเพื่อให้นิ้วโป้งดีด สายเบสแล้วดัง พอนิ้วโป้งไม่ถึงสาย  บางคนกลับแก้ด้วยวิธีการไว้เล็บนิ้วโป้งยาวๆ
จริงๆการไว้เล็บให้ถูกมุมนั้น  มันขึ้นอยู่กับการวางมือขวาโดยตรงเลย  ครับ  เรื่องการวางมือขวานี่สำคัญมักๆ  เพราะ  ผมว่า กีต้าร์คลาสสิคและ ฟิงเกอร์นั้น ที่ยากที่สุดก็คือ มือขวานี่แหละครับ  
มือขวาถ้าวางไม่ถูกต้องแล้ว หนทางมืดมนครับ  ที่ จะสปีดนิ้วให้เร็วได้เมื่อเราเจอเพลงที่เร็วๆ  มันจะทำให้ มือเราเกร๊ง และไม่สามารถเร่งสปีดนิ้วเพื่อที่จะเล่นที่เร็วๆได้  
การใช้นิ้วก็เหมือนกัน ผมเห็น  นักกีต้าร์สไตค์ฟิงเกอร์บางคนเวลาดีด  สาย สมมุติที่ สายที่ 2 โน๊ตคนล๊ะเสียงแต่เล่นติดกันที่ สาย เดียวกัน บางคน ใช้ นิ้ว กลาง ดีด 2 ครั้ง
แบบนี้ทำให้มือเกร๊งนิ้วเกร๊ง ที่ ถูก ต้องใช้นิ้ว ชี้กับ กลางดีดสลับกัน  มันจะกับถูกสรีระของนิ้ว ซึ่งทำให้ มือและนิ้วไม่เกร๊งเวลาเล่น  จะสังเกตุได้เลย ผู้ที่ดีด ลักษณะนี้ ไม่สามารถที่จะเล่นเพลงเร็วๆได้  ถึงเล่นได้ก็ต้องซ้อมหนัก เพราะการใช้นิ้วไม่ถูกต้องนั้นเอง  มันก็ส่งผลทำให้ นิ้วเกร๊งแขน เกร๊งไปหมด 

นิ้วหัวบานนิ้วหัวเรียว ก็ต้องตะไบเล็บให้ถูกเหลี่ยมมันครับ
สำหรับกีต้าร์สายเหล็ก มันก็กัดเล็บมากๆ ด้วย  
หัวนิ้วบานนี่ผมว่าน่าจะตะไบแบบ เดวิท น่าจะยากหน่อย
ผมว่าบางที  เรา จะดูแต่  คนที่เล่นเก่งมากๆก็ไม่ได้ เพราะ สรีระของนิ้ว มันต่างกัน  นิ้วรูปร่างไม่เหมือนกัน  
นิ้วสั้นยาวไม่เท่ากัน  คนเราตัวสูงไม่เท่ากัน  มือ สั้นก็ต้องหาตำแหน่ง  ยกหัวกีต้าร์ให้หัวเชิดขึ้น องศาในแต่ล๊ะคน
ก็ต้องมีวิธีปรับให้ใก้ลเคียงที่สุดเช่น  ที่รองขา  คนอกสั้นก็ต้องเอาที่รองขา สูงๆ  และขยับตำแหน่งกีต้าร์  
เบสิคเนี่ยสำคัญมากครับ   ซึ่งเป็นที่มาของคำว่า พรสวรรค์ ครับ

SURACHART2554

• member
ต้องลองไว้ดูหลายยๆ แบบ ซักวันมันต้องได้ตามที่เราถนัดจนได้

gitarreee

• member
ผมว่าบางที  เรา จะดูแต่  คนที่เล่นเก่งมากๆก็ไม่ได้ เพราะ สรีระของนิ้ว มันต่างกัน  นิ้วรูปร่างไม่เหมือนกัน 
นิ้วสั้นยาวไม่เท่ากัน  คนเราตัวสูงไม่เท่ากัน  มือ สั้นก็ต้องหาตำแหน่ง  ยกหัวกีต้าร์ให้หัวเชิดขึ้น องศาในแต่ล๊ะคน
ก็ต้องมีวิธีปรับให้ใก้ลเคียงที่สุดเช่น  ที่รองขา  คนอกสั้นก็ต้องเอาที่รองขา สูงๆ  และขยับตำแหน่งกีต้าร์ 
เบสิคเนี่ยสำคัญมากครับ   ซึ่งเป็นที่มาของคำว่า พรสวรรค์ ครับ

เล็บแต่ละคน ไว้ไม่เหมือนกัน แล้วแต่สรีระนิ้ว เห็นด้วยอย่างมากครับ
Classical Guitarist

dho

• member
วางข้อมือให้ถูก..เล็บห็สำคัญ.

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
น้า redtopup นี้ตัวจริงเรื่อง คลาสสิคเลย นะครับ ขอบ คุน ครับ ผม
มือกีต้าร์โฟล์ก