Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โดยส่วนตัวแล้วน้าๆแต่ละท่าน ชอบเสียงไม้หน้าแท้ประเภทไหนกันบ้างคับ  (อ่าน 2335 ครั้ง)

Yoss Soseity

• member
โดยส่วนตัวแล้วน้าๆแต่ละท่าน ชอบเสียงไม้หน้าแท้ประเภทไหนกันบ้างคับ   อยากทราบเหตุผลด้วยคับ ขอบคุณคับ

nhoy

• member
หลายๆ ท่านอาจจะชอบ Adirondack Spruce หลายๆ ท่านอาจจะชอบ German Spruce
แต่ผมกลับชอบ Sitka Spruce ครับ แม้จะใช้เป็น Top โดยทั่วไป แต่พวกที่คัดพิเศษก็ทรงคุณค่า
มีลายที่ถี่ตรงสวยงาม ให้เสียงที่นุ่มนวลแต่คมชัด หางเสียงดี เน้นเสียงดังขึ้นได้โดยไม่พล่า และเป็นความชอบโดยเฉพาะส่วนตัวมากกว่าครับ
กีต้าร์ตัวที่ผมรักที่สุดเป็น Sitka Spruce Top ครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Sitka Spruce ครับ ลำดับสองคือ Cedar สาม Englemann Spruce

ส่วนที่อยากลองคือ Adirondack Spruce ครับ (ของ Eastman นะนอกนั้นไม่มีงบ 555)

SMIL3xD

• member
ดีดเพลงหลายๆ แนว Adirondack Spruce / Sitka Spruce
ดีดเพลงเบาๆ Fingerstyle  ยกให้ German
หรือบางอารมณ์ก็ Cedar คับ

ส่วนตัวชอบเล่น Adirondack Spruce ที่สุดแล้วคับ  8)

Piyawat.H

• member
อยู่ที่ยี่ห้อ และทรงครับ
ถ้าเป็นมาร์ตินที่เคยซื้อมาฝึกเล่นอย่าง HD-28V/D-41 top sitka spruce master grade เสียงดีนะ นุ่มๆ อุ่นๆ
ถ้าเป็นทรง OM/GA ถ้าได้ German Spruce หรือ Cedar Spruce จะประทับใจมาก อย่างเช่น GLXE-4000rs.
แต่ขอไม้หลัง/ข้าง เป็น Indian Rosewood โทนเสียงให้ความรู้สึกที่ดีเวลาเล่น ( เป็นความชอบส่วนบุคคล นะครับ )

guitar_import

• member
ไม้หน้าอย่างเดียวมันคงบอกได้ไม่หมดครับ ผมจัดเป็นชุดแล้วกัน
1.Martin = Sitka + Rosewood  (Dๆทั้งหลาย)
2.Taylor = Cedar + Walnut  (w10,w14)
3.Gibson = Sitka + Mahogany (J45,Hummingbird)
4.Guild = Andirondeck + Rosewood  (D50 BGSและD55บางตัว)

ต่างคนต่างชอบครับ คงไม่เหมือนกันหรอก

upandaway94

• member
    • Facebook
นอกเหนือจากน้าๆท่านอื่น ผมก็ชอบท Ezo Spruce ครับ นอกจากหายากแล้ว เสียงที่ได้ยังประทับใจ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
จัดเป็นชุดด้วยคน ;)
1.Englemann Spruce+ Rosewood
2.Ezo Spruce + Jacaranda (พวก Yamaha L series)
3.Sitka +Indian Rosewood (Santa Cruz OM Grand )
แต่กีต้าร์ที่อยากได้เก็บไว้ ซานตาครูส แต่เก็บงบประมาณก่อน  ;D
ไม่ถูกกันกับ Mahogany ซะทีไมรู้เป็นไร อิอิ  ::)

กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Gamo Lab

• member
ผมชอบ Adirondack Spruce ครับ เพราะสามารถให้เสียงในการสตรัมและมีไดนามิกที่กว้าง แต่อย่างไรก็ตามความเห็นผมความอิ่มของเสียง Sitka Spruce ก็ยังให้ความรู้สึกที่อิ่มมีเนื้อกว่า  แต่มาระยะหลังผมมานั่งดูกีต้าร์และอูคูเลเล่ที่ไม้หน้ากลับมักจะเป็น Redwood และ Sinker Redwood  ก็เลยชักงงตัวเองว่าชอบไม้หน้าอะไรกันแน่ครับ

1900

• member
จริงๆแล้วชอบหมดครับ
Adirondack , Englemann , Sitka Spruce ceda ด้วย เพราะอยากมีกีต้าร์หลายๆแนวเสียงไว้เล่นมันสนุกดีครับ
ตอนนี้ขาดแค่มะฮอกกานีที่คงจะได้เร็วๆนี้ครับ

ส่วนไม้หลังก็สําคัญนะครับ แต่ก็เป็นตัวๆไปเน้นชอบเสียงแบบรวมๆทั้งตัวที่เล่นแล้วชอบครับ ;D

gttle

• member
ตอนนี้เหลืออยู่ 2 ตัวตัวหนึ่ง sitka อีกตัวหนึ่ง redwood ครับเหตุผลก็ตอบไม่ถูกครับแบบว่าเล่นแล้วมันชอบน่ะครับ

mai_911

• member
ผมว่าคงดูเป็นตัวๆไปครับ เพราะสมมุติชอบไม้นี้ของยี่ห้อนี้ ไปเจอยี่ห้ออื่น มันคงไม่เหมือนกันครับ
ทรงอีก Bracingด้วย การจูนไม้หน้าอีก อะไรเยอะเยอะเลยครับที่เป็นปัจจัยให้ชอบกีต้าร์แต่ละตัว

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ผมว่าคงดูเป็นตัวๆไปครับ เพราะสมมุติชอบไม้นี้ของยี่ห้อนี้ ไปเจอยี่ห้ออื่น มันคงไม่เหมือนกันครับ
ทรงอีก Bracingด้วย การจูนไม้หน้าอีก อะไรเยอะเยอะเลยครับที่เป็นปัจจัยให้ชอบกีต้าร์แต่ละตัว
เห็นด้วยครับผม ผมก็ใช้วิธีนี้ในการเลือกกีต้าร์ครับผม ;D

nhoy

• member
Sitka Spruce ครับ ลำดับสองคือ Cedar สาม Englemann Spruce

ส่วนที่อยากลองคือ Adirondack Spruce ครับ (ของ Eastman นะนอกนั้นไม่มีงบ 555)

ขอให้น้า Dew_Allsolid ได้ Eastman ไวๆ นะครับ จะได้ลอง Adirondack ครับ 555

uncle nok

• member
1 มะฮอกกานี
2 ซีด้าร์
เหตุผลส่วนตัว เสียงเด้ง คม กังวาล ไม่อู้อี้ครับ

guitar_import

• member
น่าแปลกแฮะ...
KOAถือว่าเป็นของแพงแต่กลับไม่อยู่ในListของน้าๆแม้แต่ท่านเดียว