Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงน้า R@ck Shit มาเข้าชั้นเรียนกันครับเรื่องการ อ่านโน๊ต  (อ่าน 6100 ครั้ง)

redtopup

• member
กะว่า คืนนี้ จะ ไปคร่าวๆ  เขียนให้มันเข้าใจก่อน
วันนี้ อยู่ ออฟฟิต ดึก ลูกน้องเปิด โอ เลย  มานั่ง
เรียบเรียงให้น้ามีไฟและได้เข้าใจแบบ ง่ายๆไปก่อน ครับ

เอา เริ่ม ต้น กัน คร่าวๆ ก่อนน๊ะกันครับ

เริ่มกันที่ กุญ แจ ซอลกันก่อน   
น้าเห็น หัว ที่มัน ม้วน อยู่มั้ยครับ  มันม้วน หัวขดอยู่ที่  บรรทัด 5 เส้น  บรรทัดที่ 2 นับจากล่างขึ้นมา 
ดังนั้น ไอ้เจ้า ตัวกลมๆ โน๊ต ถ้ามันมาอยู่ ตรงนี้ใน บรรทัดที่ 2  ก็  คือ เสียง ซอล  นั่นเอง
ถ้ามันเลื่อน ไป อยู่ ระหว่าง กลาง บรรทัดที่ 2 กับ สาม กับ บรรทัดที่ 3 ก็คือ เสียง ลา
น่าก็ไล่ไปเร่อยๆเลยครับ  ลา  ที โด เร มี ฟา ซอล
แค่เราดู บ่อยๆให้เราจำ  ว่า มันอยู่ ตรง บรรทัดไหน เราก็ รู้แล้วว่า โน๊ต ตัว นี้เสียงอะไร

ทีนี้มาดูที่กีต้าร์กัน บ้าง 
กีต้าร์ เรา ตั้ง สายเปล่าเป็น 
e สาย6  ก็ คือเสียง มี
a  สายที่5 เสียง ลา
d สายที่4 เสียง เร
g สายที่ 3 เสียง ซอล
b สายที่2 เสียง ที
e สายที่ 1 เสียง มี

น้าลองไล่เสียงโด ดู ของสายที่ 5 ว่าอยู่ ช่องไหน
ในเมื่อ เสียงสายเปล่าของสายที่ 5 คือ  เสียง ลา ผม เอา ภาษาไทยดีกว่าน้าจะจำได้แม่นๆก่อน
จากเสียง ลา ไป โด 
น้าก็ไล่ดู   โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด
ลา สาย เปล่า ในกีต้าร์ กด สายห่างกัน 1 ช่อง คือ หนึ่งเสียง ดังนั้น จาก ลาไปที ก็ อยู่ที่  ช่องที่ 2
จากทีไป โด นั้น ห่างกัน ครึ่งเสียง ครึ่งเสียงในกีต้าร์ก็คือ 1 ช่อง เมื่อ น้าได้ ที แล้ว ทีนี้เป็น โด ก็  ช่องที่ 3 ถูกมั้ยครับ
เสียง โด เซนต์เตอร์ ในกีต้าร์ จะอยู่ที่  สายที่ 5 ช่องที่ 3
ในบรรทัด ห้าเส้น น้า ลองไล่กลับมาดู 
จาก ซอล ที่อยู่ในบรรทัด 5 เส้น คือ บรรทัดที่ 2 นับจากล่าง
บรรทัด 5 เส้น มันไม่พอ ก็ เติมให้ อีกเส้น 
เสียง โด ก็ จะ เขียน เป็น วงกลมแล้ว ขีดอยู่ ตรงกลาง

น้าลองจำ ว่า ไอ้ ตัวกลมๆมันอยู่ ในระหว่างบรรทัดที่เท่าไหร่ น่ามาไล่ สายดู ก็ จะได้แล้วครับ
ดู บ่อยๆ แล้ว มันจำได้เองครับ
พรุ่งนี้ ผม จะเอาวิดิโฮ มาอธิบายอีกเที่ยวครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนน๊ะครับอาจาร์ย..............

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ขออนุญาตเพิ่มจากพี่ redtopup นะครับ แต่ขอไปตามลิงค์นิดนึง ผมทำไว้แบบลูกทุ่ง ๆ ถือว่าเป็นข้อมูลประกอบอีกส่วนนึงก็ปแล้วกันครับ

รู้จักกับโน๊ตดนตรี : http://easyguitar.kwanruean.com/basicnote.html

รู้จักกับโน๊ตดนตรีของกีตาร์ : http://easyguitar.kwanruean.com/gtrnote.html

totti_wt

• member
  • ^_^
กะว่า คืนนี้ จะ ไปคร่าวๆ  เขียนให้มันเข้าใจก่อน
วันนี้ อยู่ ออฟฟิต ดึก ลูกน้องเปิด โอ เลย  มานั่ง
เรียบเรียงให้น้ามีไฟและได้เข้าใจแบบ ง่ายๆไปก่อน ครับ

เอา เริ่ม ต้น กัน คร่าวๆ ก่อนน๊ะกันครับ

เริ่มกันที่ กุญ แจ ซอลกันก่อน   
น้าเห็น หัว ที่มัน ม้วน อยู่มั้ยครับ  มันม้วน หัวขดอยู่ที่  บรรทัด 5 เส้น  บรรทัดที่ 2 นับจากล่างขึ้นมา 
ดังนั้น ไอ้เจ้า ตัวกลมๆ โน๊ต ถ้ามันมาอยู่ ตรงนี้ใน บรรทัดที่ 2  ก็  คือ เสียง ซอล  นั่นเอง
ถ้ามันเลื่อน ไป อยู่ ระหว่าง กลาง บรรทัดที่ 2 กับ สาม กับ บรรทัดที่ 3 ก็คือ เสียง ลา
น่าก็ไล่ไปเร่อยๆเลยครับ  ลา  ที โด เร มี ฟา ซอล
แค่เราดู บ่อยๆให้เราจำ  ว่า มันอยู่ ตรง บรรทัดไหน เราก็ รู้แล้วว่า โน๊ต ตัว นี้เสียงอะไร

ทีนี้มาดูที่กีต้าร์กัน บ้าง 
กีต้าร์ เรา ตั้ง สายเปล่าเป็น 
e สาย6  ก็ คือเสียง มี
a  สายที่5 เสียง ลา
d สายที่4 เสียง เร
g สายที่ 3 เสียง ซอล
b สายที่2 เสียง ที
e สายที่ 1 เสียง มี

น้าลองไล่เสียงโด ดู ของสายที่ 5 ว่าอยู่ ช่องไหน
ในเมื่อ เสียงสายเปล่าของสายที่ 5 คือ  เสียง ลา ผม เอา ภาษาไทยดีกว่าน้าจะจำได้แม่นๆก่อน
จากเสียง ลา ไป โด 
น้าก็ไล่ดู   โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด
ลา สาย เปล่า ในกีต้าร์ กด สายห่างกัน 1 ช่อง คือ หนึ่งเสียง ดังนั้น จาก ลาไปที ก็ อยู่ที่  ช่องที่ 2
จากทีไป โด นั้น ห่างกัน ครึ่งเสียง ครึ่งเสียงในกีต้าร์ก็คือ 1 ช่อง เมื่อ น้าได้ ที แล้ว ทีนี้เป็น โด ก็  ช่องที่ 3 ถูกมั้ยครับ
เสียง โด เซนต์เตอร์ ในกีต้าร์ จะอยู่ที่  สายที่ 5 ช่องที่ 3
ในบรรทัด ห้าเส้น น้า ลองไล่กลับมาดู 
จาก ซอล ที่อยู่ในบรรทัด 5 เส้น คือ บรรทัดที่ 2 นับจากล่าง
บรรทัด 5 เส้น มันไม่พอ ก็ เติมให้ อีกเส้น 
เสียง โด ก็ จะ เขียน เป็น วงกลมแล้ว ขีดอยู่ ตรงกลาง

น้าลองจำ ว่า ไอ้ ตัวกลมๆมันอยู่ ในระหว่างบรรทัดที่เท่าไหร่ น่ามาไล่ สายดู ก็ จะได้แล้วครับ
ดู บ่อยๆ แล้ว มันจำได้เองครับ
พรุ่งนี้ ผม จะเอาวิดิโฮ มาอธิบายอีกเที่ยวครับ
ขออนุญาตเพิ่มจากพี่ redtopup นะครับ แต่ขอไปตามลิงค์นิดนึง ผมทำไว้แบบลูกทุ่ง ๆ ถือว่าเป็นข้อมูลประกอบอีกส่วนนึงก็ปแล้วกันครับ

รู้จักกับโน๊ตดนตรี : http://easyguitar.kwanruean.com/basicnote.html

รู้จักกับโน๊ตดนตรีของกีตาร์ : http://easyguitar.kwanruean.com/gtrnote.html

กด like 1 ทีครับ.. ^^
ขอบคุณมากๆ ครับ..

Misery

• member
ฝากตัวด้วยครับ ขอเข้าชั้นเรียนด้วยคน
" พอเป็นก็เย็นใจ "

iTui

• member
ขอบคุณมากๆ ครับ กำลังไล่ทำความเข้าใจกับกีต้าร์ไปตอนนี้เลย

brightt123

• member
ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยครับ ^^ ที่จริงกะจะตั้งกระทู้ถามอยู่แล้ว

สนับสนุนๆๆ
goo.gl/VS15K

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ขอเข้าห้องเรียนด้วยคนครับ ขอบคุณมากครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
ครู         :  Kwang @ Uttaradit

นักเรียน  :  มา.. ครับ
Finger Picking Style

gazz

• member
ลงชื่อว่า สนใจมากครับ

redtopup

• member
ดีเลยครับ น้า sontaya  ที่มี น้าได้เขียนบทความเอาไว้ จะได้เข้าใจมากขึ้น
ของผมมันแบบลูกทุ่งเลย น้า น่า จะมาช่วย อธิบายด้วย หรือ ท่านอื่น มาช่วย อธิบาย ด้วย ผมว่า น่าจะดีครับ
เดี่ยว ไปหา วิดิโอก่อน กินข้าวก่อน พักเที่ยง
ฟังเพลง ขั้นเวลาไปก่อน

We're All Alone - Rita Coolidge
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

redtopup

• member
กีต้าร์คลาสสิค บทที่1 ครู พงษ์ศักดิ์

สำหรับน้าๆหลายท่านที่อ่านแท็บ ได้ แล้ว
ในวิดิโฮ มี แท็บ อยู่ด้วยครับ ทีนี้เข้าใจง่ายเลย
น้า ก้ จำ  ไอ้เจ้าตัวกลมๆ น๊ะครับ ว่ามัน อยู่ ที่บรรทัดที่เท่าไหร่  แล้ว น้า ดีด สาย ที่ ช่องไหน
เวลาน้าเห็น เจ้าโน๊ต ตัวนี้ มัน อยู่ ที่บรรทัด นี้ ก็แสดงว่า น้าก็ ดีด สาย ที่ 1 
 โน๊ต นั้น มัน บอก ทั้ง เสียง และ จังหวะ อยู่  ในตัวของมันเลย
ในวิดิโอ คือ โน๊ต ตัวกลม  มี ค่า เท่ากับ 4 จังหวะ
ห้อง แรก คือ เสียง มี  มันก็คือ เสียง สายเปล่า ของสายที่ 1
ห้อง ที่ 2 คือ เสียง  ฟา  ก็คือ  ช่องที่ 1 ของสายที่ 1
น้า ดีด สายเปล่า สายที่ 1 พอดีด สาย น้าก็ เอาเท้า ตบพื้น แล้วก็ ตบ เป็น จังหวะ ขึ้นลงอีก รวม ตบ 4 ครั้ง
พอครบ ปั๊บ  ก็  นับ 1 ใหม่ พร้อมกับ เอา นิ้ว ชี้ กด สายที่ 1 ช่องที่ 1

เวลาฝึก อ่านโน๊ต ก็ ฝึกมือ ขวา ไปพร้อมๆกัน เวลา ดีด สาย ก็ ใช้ นิ้ว ชี้กับนิ้วกลาง ดีด สลับ กันครับ
เชื่อ แน่ได้ เลยว่า น้า ดู วิดิโอ ที่  ครู พงษ์ ศักดิ์  ที่ได้จัดทำมาให้ดู  จน ครบ หมด ทุก บทแล้วทำตาม
น้า จะต้องอ่านโน๊ต ได้ ในเร็ว วันเลยครับ
พอ น้า อ่านเริ่ม จะคล่องแล้ว
น้าก็ เอา เพลง ที่ชอบ มา ลอง อ่านดูเเละ เล่นเลยครับ

น้าดูไปเรื่อยๆ หากสงสัย ในวิดิโอหัวข้อไหน ก็  มาถามได้ครับ วิดิโอครู พงษ์ศักดิ์  มีหลายอันครับ 
ในนี้ มีหลายท่านเลยครับที่จะอธิบายได้เข้าใจง่าย กว่าผม 
แนะนำ ว่า น้าไปอ่านบทความของน้า sontaya ให้เข้าใจก่อนครับ ควบคู่กับในวิดิโอ  น้าจะอ่านโน๊ตเป็นแน่นอนครับ

bambamm

• member
เข้ามานั่งเนียนคร๊าบ

=(^O^)=

monitorlizard

• member
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=1315557281
มาสมัคอีกคนครับ.............

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ดีจริงๆครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
มาลงทะเบียนเรียนด้วยครับ

R@ck Shit

• member
  • For friends
ขอบคุณ น้าๆทุกคนด้วยนะครับ ที่ให้ความรู้ทุกๆท่านด้วยครับ