Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเรื่องกีตาร์ไซส์เล็กหน่อยค่ะ ไม่มีความรู้เลย เพิ่งหัดเล่น งบไม่เกิน 20000  (อ่าน 3839 ครั้ง)

Chees Pie

• member

เผอิญเพิ่งเริ่มฝึกเล่นได้เดือนกว่าค่ะ ฝึกเองมั่วเอง ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ลองฝึกจับคอร์ดกับเกาไปเรื่อยๆ   ไปขุดเจอ yamaha F210ในห้องเก็บของมาเลยทำให้อยากเล่น
  ที่บ้านไม่มีใครมีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ (ครอบครัวนี้เล่นแต่เปียโนกับไวโอลิน = ='')  แต่รู้สึกมันใหญ่และหนักค่ะ เวลาเดินแบกไปแบกมาระหว่างห้องชอบทำมันชน ชนวันนึงวันละเกือบสิบครั้ง อยากเอาไปเล่นที่อื่นก็ไม่ได้  :'(

เลยอยากได้กีตาร์ไซส์เล็กค่ะ ช่วงนี้แอบตามอ่านในเนต เสิชหาเองบ้าง หาจากเวปนี้บ้าง ที่ชอบก็ taylor baby ,big baby , gs mini , little martin   งบไม่เกิน 2หมื่น

แต่นี่คือชอบแบบไม่มีความรู้เลยนะคะ แหะๆ  ??? ...เมื่อวานโทรไปหาลูกพี่ลูกลูกน้องที่เชี่ยวด้านนี้ โดนว่ายับเลย ว่าเพิ่งฝึกเล่นให้เล่นยามาฮ่าไปก่อน เหมาะสมที่สุดแล้ว เค้าบอกว่ายามาฮ่าเสียงดีแล้ว ตัวเล็กๆ จะซื้อมาทำไม เสียงไม่ดี ซาวโฮลมันอะไรซักอย่างนี่แหละ (คือไอ้เราฟังก็งงค่ะ)
  บอกพี่เค้าไปว่าอยากได้้ taylor baby ไม่ก้ little martin เค้าบอกว่า ยังไงๆ ถ้าให้เค้าเลือก(ในระดับความสามารถการเล่นของเรา) เค้าบอกยังไงยามาฮ่าก้เสียงดี เค้าบอกว่าทำไมต้องเลือกของแพงคุณภาพห่วยในขณะที่เรามีของถูกคุณภาพดีอยู่แล้ว

เราก็แขวะว่าทำไมพี่เค้าบอกว่ายามาฮ่าดีแต่ตัวเองซื้อ taylor เค้าก้บอกว่า รุ่นของเค้านี่ไม่ใช่รุ่นกิ๊กก๊อกแล้ว (หลายหมื่นอยู่) เค้าบอกเค้าเล่นมาจนรู้สไตล์การเล่นของตัวเองแล้ว แล้วเค้ามีตังซื้อเอง (คือพี่คนนี้เค้าสไตล์นักดนตรีค่ะ เล่นเองอัดเอง ทำเพลงเอง เคร่ืิองดนตรีเค้ามีครบทุกอย่างแล้วมั้ง)

แต่เผอิญว่าตัวเราเป็นพวกดื้อแพ่ง คือยังไงก็ยังอยากได้ตัวเล็กอยู่ดีแหละ  เคยเข้าไปดูในร้านแล้ว ที่ctw ไปหลายร้าน ตัวเล็กๆ ที่มีอยู่ก็ดันเป็น little martin felix ไรพวกนี้ ซึ่งราคามันเกินไป อีกร้านก็ไปเจอ fender malibu  ซึ่งเป็นโปร่งไฟฟ้า ราคาคนขายบอกว่าหมื่นสี่ รับได้ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าดีไหม หรือแตกต่างจากโปร่งธรรมดายังไง (เห็นในเวปนี้บอกว่า โปร่ง fender ไม่ดีเหรอค่ะ)  แต่ไปร้าน ms ที่ปื่นเกล้า พี่เค้าบอกว่า taylor baby หมด ก็เลยยังไม่เห็นตัวจริงซักที  (ปล. ปกติไม่ค่อยกล้าเข้าร้านกีตาร์คนเดียว ต้องพาแม่ไปด้วย ถ้าไปคนเดียวคนขายชอบมองไม่สนใจ เหมือนเราไม่มีปัญญาซื้อ.. :()

บ่นซะเยอะเลย..  :-X สรุปว่า ซื้อตัวเล็กไม่ดีจริงๆ เหรอค่ะ คือใจยังไงก็อยากได้เล็กๆ แต่เห็นgs mini ของก็ยังไม่เข้า babyกับ bigbaby ก็หายาก รุ่น taylor swift ก็ไม่ค่อยมี แต่ถ้าในสามตัวนี้ ซื้อตอนนี้รุ่นไหนเวิร์คสุดค่ะ
   อ่อ..  แล้วถ้าจะซื้อโปร่งไซส์มาตรฐานในงบนี้แนะนำตัวไหนบ้างค่ะ ...    

ไม่เคยเล่นบอร์ดนี้มาก่อน ปกติได้แต่แอบอ่าน ขออภัยนะคะถ้าตั้งกระทู้ถามดูงี่เง่าไปบ้าง  :-[ ช่วยเด็กไม่มีความรู้คนนี้หน่อยเถอะค่ะ โดนพี่ด่ายับมาทีนึงแล้ว เลยอยากลองถามคนอื่นดูบ้างค่ะ  
        ขอบคุณค่ะ

~ ~ < < + B a K e D    B r i E    C h e e s E   A p p L E    P i E + > > ~  ~

Chees Pie

• member

ถามเพิ่มอีกนิดค่ะ .. big baby นี่ไซส์ต่างจาก ไซส์มาตรฐานเยอะมั้ยค่ะ .. ลองไปหาดูตามร้านแล้วไม่เจอค่ะ
~ ~ < < + B a K e D    B r i E    C h e e s E   A p p L E    P i E + > > ~  ~

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

TOM1869

• member
งบนี้ ตัวนี้ ครับ

Taylor GS mini  ครับ
หรือ Taylor Bigbaby

อีกตัวที่น่าสนใจ  Veelah V6 ครับ    หัดใหม่ เล่นกีต้าร์ดีๆ เล่นได้เป็นเร็วกว่า เลือกกีต้าร์ ราคาถูกที่ไม่ได้มาตราฐาน  เล่นไป เล่นมา จะพาลเลิกซะก่อน

กีต้าร์ ราคาสูงเสียงดีๆ เลือกง่ายกว่า  กีต้าร์ ราคาถูก เสียงดี เลือกยากมาก  เบื่อยังขายออกได้ครับ

Line id: 081-8718003

lekhaew

• member
ของแบบนี้ ดีที่สุดต้องลองครับ

ในความคิดผม ในงบทที่เท่ากัน กีตาร์ตัวเล็ก ยังไงเสียงก็สู้ตัวใหญ่ไม่ได้หรอกครับ
(กีตาร์ตัวเล็กจะมีข้อดี ก็คงเรื่องของการพกพาที่สะดวก)

ถ้ามีโอกาส อยากให้ไปลองดูที่ร้านครับ
แล้วลองเทียบความแตกต่างดู ว่าเสียงที่ฟังได้นั้นต่างกันไหม
(บอกให้คนขาย เล่นให้ฟังก็ได้)

ที่นี้กีตาร์ขนาดปกติ จริงๆ ก็มีหลายทรงนะครับ ขนาดก็ต่างกัน
ถ้า yamaha ตัวที่มีอยู่ใหญ่เกินไป อาจลองมองหาทรงที่เล็กลง หรือพวกทรงบาง คอเล็ก ซึ่งน่าจะช่วยให้เล่นได้ถนัดขึ้นได้
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
งบขนาดนี้ก็ Taylor GS mini  เลยครับ.........

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Signature พี่ตู่งดงามจริงๆ
ตัวนี้ อ.อานัติ ซื้อให้หลานเหรอครับพี่
:)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
GS mini  น่าเล่นครับ
สามารถติด PU เพิ่มทีหลังได้เองเลย  ไม่ต้องพึ่งช่างคนไหนด้วย
แต่เหมาะกับคนที่เลือกกีต้าร์ตัวเล็กๆก่อนเสียงดีๆ
(ดีที่สุดสำหรับกีต้าร์ตัวเล็ก แต่ไม่ได้หมายความว่าดีกว่าตัวใหญ่)
แต่ถ้าต้องการกีต้าร์เสียงดีๆ...  ในงบนี้มีตัวอื่นน่าเล่นกว่าเยอะครับ

ถ้าต้องการตัวเล็ก  เสียงดี GS mini เลยครับ..........................ผมก็ได้มาตัวนึงแล้ว  อิอิอิ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
gs mini เท่านั้นตอนนี้ จองไปเลยครับ ขอยืมเล่น 1 ปีด้วยน่ะ ^^
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

ohm_pea

• member
อ้า.....งบเยอะดีจัง จัด taylor ไปเลยไหม
จันทาร ดีกว่า จันไร

Chees Pie

• member
ขอบคุณมากๆ นะคะ  :D แล้วถ้า fender malibu ไม่เวิร์คเหรอค่ะ แล้วถ้าจะซื้อ gs mini จริงๆ นี่ต้องรอเพราะของยังไม่มีใช่มั้ยค่ะ  ???

Mook :)

• member
สินค้ามีจำนวนจำกัด ของจะถึงราวๆ ปลาย พฤษภาคม หรือช้าสุด ต้นเดือน มิถุนายน 2554 นี้
จองก่อน ได้ก่อน มีจำนวนจำกัด เพียงประมาณ 20 ตัวเท่านั้น

รายละเอียด
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2468.0

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
สินค้ามีจำนวนจำกัด ของจะถึงราวๆ ปลาย พฤษภาคม หรือช้าสุด ต้นเดือน มิถุนายน 2554 นี้
จองก่อน ได้ก่อน มีจำนวนจำกัด เพียงประมาณ 20 ตัวเท่านั้น

รายละเอียด
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2468.0

ตอนลอตแรกก็เห็นให้จองแบบเนี๊ยะ  ก็นึกว่าจะคิวเยอะเพราะมาแค่ 20 ตัว
แต่ก็จองแล้วได้รอบนี้เลยนะครับ  ไม่ต้องรอคิวยาวไปถึงรอบไหนๆเหมือนเจ้าแอมป์ Roland AC33

jiw_de_jazz

• member
ลองดู Little Martin ไว้ในอ้อมใจด้วยครับ
ไม่ผิดหวังจริงๆ