Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์คอใหญ่ คอเล็ก มีผลต่อสภาพอากาศหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5533 ครั้ง)

mermirud

• member
อยากทราบว่า กีต้าร์คอใหญ่ หรือ เล็กนั้น
แตกต่างกันอย่างไรครับ
คอใหญ่ งอ ยากกว่าหรือเปล่า เวลาสภาพอากาศเปลี่ยนร้อน หนาวเป็นต้น
คอไหนตั้งทัชชิ่งได้่ง่ายกว่า แล้วก็ เสถียรกว่ากันครับ

ผมไปเล๋น คาฟเต้อ GA6/N ของเพื่อนมา จับกดคอร์ดง่ายมาก
ไม่มีเสียงแตก หรือเสียงพร่า เสียงตีคอร์ดเลย

mermirud

• member
อ่อ อีกคำถามนะครับ ท้องป่อง คืออะไรครับ

Mook :)

• member
Re: กีต้าร์คอใหญ่ คอเล็ก มีผลต่อสภาพอากาศ$
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:34:02 »
คอก็คือ ส่วนที่อยู่หลังฟิงเกอร์ดบอร์ดนะคะ  มันจะใหญ่หรือเล็ก ขึ้นอยู่ว่าโรงงานเค้าผลิตมาเป็นยังไง ไม่ได้อยู่ที่สภาพอากาศเลย
ไม่ว่าจะคอเล็กหรือคอใหญ่ มีโอกาสงอได้เหมือนกัน เนื่องจากแรงดึงของสาย สภาพอากาศจะมีผลต่อตัวบอดี้มากกว่า
คอมีด้วยกันหลายแบบ C,D,V shape

มีผลในเรื่องความถนัด ในการจับคอกีตาร์  ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่อง action (ทัชชิ่ง) action ก็คือความสูงของสาย-เฟรต ซึ่งส่วนที่มีความเกี่ยวข้องในเรื่องความสูงข้องสาย ก็มี nut และ saddle ถ้าอยากให้ action จับง่าย ก็ต้องปรับแต่งในส่วนนี้ เรื่องการปรับแต่ง ดูได้จากที่นี่
http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_setup.htm

อาการท้องป่องก็คือ จากการที่แรงดึงของสายมีมากเกินไป ทำให้เกิดการยกตัวของไม้หน้า บริเวณใต้บริจ

mermirud

• member
พอดีวันก่อน ผมซื้อโปร่งมาตัว ( แต่ขายทิ้งไปแล้ว )

ผมก็เห็นเค้าพูดว่า คอมันบาง มันเล็ก อากาศเปลี่ยนนิดหน่อย ก็โก่ง ก็งอแล้ว

เลยมาถามเพื่อความแน่ใจครับ อิอิ

แล้ว ท้องป่องมีข้อเสียมั้ยครับ นอกจากต้องรับผิดชอบมากขึ้น

• member
ถ้าท้องป้อง ตัวบริจมันจะยกขึ้นมา ก็จะทำให้action มันสูงขึ้น ต่อให้ตั้ง action จน saddle ต่ำ มุดเข้าไปในบริจ มันก็ยังสูงต้องส่งช่างค่ะ

*o.NicKy.o*

• member
โอ้วว . . . ป้ามุกข้อมูลแน่นนมากครับ ;D

ขอคารวะ 1 จอก ! ! ^..^

mermirud

• member
ถ้าท้องป่องนี่ซ่อมได้มั้ยครับ?? ค่าใช้จ่ายสูงมั้ย โอกาศเิิกิดสูงมั้ยครัฐ
ขอบคุณป้า mook ครับ

• member
ช่างซ่อมได้ค่ะ อาการท้องป่อง
ไม่ค่อยเอาไปซ่อมเหมือนกัน เคยได้ยินมาว่า ราคาประมาณ 700-800 มั้งคะ

nhoy

• member
คอก็คือ ส่วนที่อยู่หลังฟิงเกอร์ดบอร์ดนะคะ  มันจะใหญ่หรือเล็ก ขึ้นอยู่ว่าโรงงานเค้าผลิตมาเป็นยังไง ไม่ได้อยู่ที่สภาพอากาศเลย
ไม่ว่าจะคอเล็กหรือคอใหญ่ มีโอกาสงอได้เหมือนกัน เนื่องจากแรงดึงของสาย สภาพอากาศจะมีผลต่อตัวบอดี้มากกว่า
คอมีด้วยกันหลายแบบ C,D,V shape

มีผลในเรื่องความถนัด ในการจับคอกีตาร์  ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่อง action (ทัชชิ่ง) action ก็คือความสูงของสาย-เฟรต ซึ่งส่วนที่มีความเกี่ยวข้องในเรื่องความสูงข้องสาย ก็มี nut และ saddle ถ้าอยากให้ action จับง่าย ก็ต้องปรับแต่งในส่วนนี้ เรื่องการปรับแต่ง ดูได้จากที่นี่
http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_setup.htm

อาการท้องป่องก็คือ จากการที่แรงดึงของสายมีมากเกินไป ทำให้เกิดการยกตัวของไม้หน้า บริเวณใต้บริจ
ตามนี้เลยครับ  ขอบคุณคุณmook สำหรับสิ่งดีๆ ที่เล่าสู่กันฟังครับ

elinoy

• member
ท้องป่องนี่ 9 เดือนก็หายครับ ล้อเล่นเหอๆๆๆๆ
อมยิ้ม

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
โอ้วว . . . ป้ามุกข้อมูลแน่นนมากครับ ;D

ขอคารวะ 1 จอก ! ! ^..^
ป้ามุกเค้า สิง อยุ่ในเวปบ้านไม้มานานแล้วครับ   
ป้าเค้า  All solid แล้วนะ จะบอกให้
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

• member
ช่ายยยย....แล้วววว....
สิงมานานแล้ว..... บรื๋อออ...

aneng

• member
ป้ามุกน่ากลัว..ว่าแต่ป้าสะดือสวยดีนะ...แต่งหน้าจัดเชียว..

aneng

• member
อ้างถึง
อธิบดีกรมอุตุฯมาเอง..เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย..

KRiS

• member
ผมรู้สึกว่าวันนี้กีตาร์ของผมเสียงทึบๆ ชอบกล สงสัยเพราะชื้นๆ

kwanbiggun

• member
ป้ามุกเขามาแนว นักวิชาการ ดีครับ ลุ๊กใหม่ ไม่รู้อยู่ได้นานหรือเปล่าว   

• member
Re: กีต้าร์คอใหญ่ คอเล็ก มีผลต่อสภาพอากาศ$
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 20:29:09 »
ป้ามุกเขามาแนว นักวิชาการ ดีครับ ลุ๊กใหม่ ไม่รู้อยู่ได้นานหรือเปล่าว   
55555555555+
นอกจากน้าๆบ้านไม้ จะมองมุกเป็นกระเทยแล้ว ยังมองว่าไร้สาระ พาออกทะเลอีกนะเนี่ย
T^T

;D

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ช่างซ่อมได้ค่ะ อาการท้องป่อง
ไม่ค่อยเอาไปซ่อมเหมือนกัน เคยได้ยินมาว่า ราคาประมาณ 700-800 มั้งคะ

น้องมุกได้ยินมาแพงมาก ลุงจงทำให้พี่ไม่ถึง 500 บาท  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com