Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับตั้ง Action ระหว่างช่างชาณณรงค์ สาธุประดิษฐ์ กับช่างดอน คลองจั่น ???  (อ่าน 10999 ครั้ง)

KY2

• member
สวัสดีครับ น้าๆบ้านไม้ทุกๆท่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ

จะนำ Acoustic Guitar ไปปรับลดความสูง Action ครับ

ไม่ทราบว่าะหว่างช่างชาณณรงค์ สาธุประดิษฐ์ กับช่างดอน คลองจั่น

ท่านใดถนัดด้านการปรับ Action มากกว่ากันครับ

ขอบพระคุณน้าๆทุกๆท่านด้วยครับ สำหรับคำแนะนำครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

shenzhenlover

• member
ก่อนอื่น ผมแนะนำแบบนี้ก่อนว่า เรื่อง action เป็นเรื่องของความชอบส่วนตัว เหมือนกับเสียงกีต้าร์อ่ะครับ คือชอบไม่เหมือนกัน
ดังนั้น ก่อนจะให้ช่างลงมือทำ ต้องให้การบ้าน หรือคุยกับช่างให้รู้เรื่องก่อน เช่น
- อาจจะวัดระดับจากกีต้าร์ของเพื่อน ที่เราอาจจะไปลองเล่นแล้วชอบ action นั้น
- อาจจะของลองกีต้าร์หลายๆตัวในร้านที่ช่างอาจจะมีอยู่ หรือของลูกค้าที่ยังไม่มารับของ
- ฯลฯ เพือจะหา action ที่เราชอบและถนัดมือที่สุด

ผมว่า หลายคนพลาด ที่เอากีต้าร์ไปให้ช่างทำ action โดยไม่คุยกับช่างก่อนว่า เราชอบความสูงระยะไหน
ช่างบางคนก็ ego เยอะ ไม่ถามลูกค้า คิดว่าตูแน่ ทำแบบตัวเองชอบ หรือศึกษามา โดยลืมคิดไปว่า เรื่องความสูงที่พอดี หรือชอบนั้น จะต้องตามใจผู้เล่น
เหมือนปลูกเรือนต้องตามใจผู้อยู่ อะไรๆ ประมาณนั้น

action ให้นึกถึงรสนิยมที่คุณชอบผู้ ญ อ่ะนะ จะสูง จะต่ำ มันชอบไม่เหมือนกัน

แต่ฝีมือช่าง เราวัดกันที่ ปรับแล้วต้องไม่ buzz ซึ่ง ชื่อทั้ง 2 ช่างที่ว่ามานั้น อยู่ในระดับมาตรฐานอยู่แล้ว
แต่...ก่อนรับงานออกมาจากร้าน ควรจะลองก่อนว่า มี Buzz ไหม จะได้คุยหาทางออก และแก้ไขกันไป
เพราะบางที Buzz ก็ไม่ได้มาจากที่ช่างทำ

touchBCC161

• member
สาธุประดิษ มีช่างทํากีต้าอยู่ตรงไหนอะคับเพิ่งรุ้ไกล้บ้านดี

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ก่อนอื่น ผมแนะนำแบบนี้ก่อนว่า เรื่อง action เป็นเรื่องของความชอบส่วนตัว เหมือนกับเสียงกีต้าร์อ่ะครับ คือชอบไม่เหมือนกัน
ดังนั้น ก่อนจะให้ช่างลงมือทำ ต้องให้การบ้าน หรือคุยกับช่างให้รู้เรื่องก่อน เช่น
- อาจจะวัดระดับจากกีต้าร์ของเพื่อน ที่เราอาจจะไปลองเล่นแล้วชอบ action นั้น
- อาจจะของลองกีต้าร์หลายๆตัวในร้านที่ช่างอาจจะมีอยู่ หรือของลูกค้าที่ยังไม่มารับของ
- ฯลฯ เพือจะหา action ที่เราชอบและถนัดมือที่สุด

ผมว่า หลายคนพลาด ที่เอากีต้าร์ไปให้ช่างทำ action โดยไม่คุยกับช่างก่อนว่า เราชอบความสูงระยะไหน
ช่างบางคนก็ ego เยอะ ไม่ถามลูกค้า คิดว่าตูแน่ ทำแบบตัวเองชอบ หรือศึกษามา โดยลืมคิดไปว่า เรื่องความสูงที่พอดี หรือชอบนั้น จะต้องตามใจผู้เล่น
เหมือนปลูกเรือนต้องตามใจผู้อยู่ อะไรๆ ประมาณนั้น

action ให้นึกถึงรสนิยมที่คุณชอบผู้ ญ อ่ะนะ จะสูง จะต่ำ มันชอบไม่เหมือนกัน

แต่ฝีมือช่าง เราวัดกันที่ ปรับแล้วต้องไม่ buzz ซึ่ง ชื่อทั้ง 2 ช่างที่ว่ามานั้น อยู่ในระดับมาตรฐานอยู่แล้ว
แต่...ก่อนรับงานออกมาจากร้าน ควรจะลองก่อนว่า มี Buzz ไหม จะได้คุยหาทางออก และแก้ไขกันไป
เพราะบางที Buzz ก็ไม่ได้มาจากที่ช่างทำ

เปนตาเบิ่ง

• member
    • มีเดียซอฟท์
สาธุประดิษ มีช่างทํากีต้าอยู่ตรงไหนอะคับเพิ่งรุ้ไกล้บ้านดี

ปากซอย สาธุประดิษฐ์ 30 ครับ (ไปเยือนมาแล้ว)
ช่างชาญ ใจดีมากครับ

apinan14

• member
บอกตรงๆนะ อย่าว่านะ  ช่างบางคนกวนตีนโครต ทั้งๆ เอาเงินไปให้เค้านะ โอว  ตูละเบื่อ  แพงอีกตะหาก   ตั้งทัชชิ่ง ฝนนิดๆ หน่อย  4 5  ร้อย  ระวัง  จะไม่มีลูกค้า ( ไม่ได้ว่าใครนะครับ )

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
บอกตรงๆนะ อย่าว่านะ  ช่างบางคนกวนตีนโครต ทั้งๆ เอาเงินไปให้เค้านะ โอว  ตูละเบื่อ  แพงอีกตะหาก   ตั้งทัชชิ่ง ฝนนิดๆ หน่อย  4 5  ร้อย  ระวัง  จะไม่มีลูกค้า ( ไม่ได้ว่าใครนะครับ )

ใจเย็นๆ ครับน้า....... มันกำลังกระทบ ชื่อ ช่าง 2 ท่านนี้นะครับ ....สังเกตคำถามของท่าน จขกท ก่อนก็ดีนะครับน้า apinan ....อันนี้หวังดีจริงๆ ไม่ได้มีจิตใจต้องการให้น้า apinan โกรธเคืองหรือเสียหน้าครับ วงการกีตาร์มันแคบ สิ่งที่น้าพูดไป มันกระทบหลายคนนะครับ ช่างฝีมือ มีอยู่ไม่ถึง 10 คน ที่เรารู้จักๆ กันครับน้า

apinan14

• member
บอกตรงๆนะ อย่าว่านะ  ช่างบางคนกวนตีนโครต ทั้งๆ เอาเงินไปให้เค้านะ โอว  ตูละเบื่อ  แพงอีกตะหาก   ตั้งทัชชิ่ง ฝนนิดๆ หน่อย  4 5  ร้อย  ระวัง  จะไม่มีลูกค้า ( ไม่ได้ว่าใครนะครับ )

ใจเย็นๆ ครับน้า....... มันกำลังกระทบ ชื่อ ช่าง 2 ท่านนี้นะครับ ....สังเกตคำถามของท่าน จขกท ก่อนก็ดีนะครับน้า apinan ....อันนี้หวังดีจริงๆ ไม่ได้มีจิตใจต้องการให้น้า apinan โกรธเคืองหรือเสียหน้าครับ วงการกีตาร์มันแคบ สิ่งที่น้าพูดไป มันกระทบหลายคนนะครับ ช่างฝีมือ มีอยู่ไม่ถึง 10 คน ที่เรารู้จักๆ กันครับน้า
ขออภัยครับ  ไม่เกี่ยงกับช่าง  2 ท่านนี้ จริงๆ ครับ เอืยชาญนงค์ ผมไปบ่อย และ อีกท่าน ผมไม่เคยไป   ขออภัยตรับ

R@ck Shit

• member
  • For friends

ปากซอย สาธุประดิษฐ์ 30 ครับ (ไปเยือนมาแล้ว)
ช่างชาญ ใจดีมากครับ
ราคาเท่าไหรครับ จะแพงไหม??

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage

ขออภัยครับ  ไม่เกี่ยงกับช่าง  2 ท่านนี้ จริงๆ ครับ เอืยชาญนงค์ ผมไปบ่อย และ อีกท่าน ผมไม่เคยไป   ขออภัยตรับ

ขอบคุณ ครับ น้า apinan ที่เข้าใจผม ...... จริงๆ แล้วผมกลัวกระทู้เบี่ยงประเด็นไปอ่ะครับ เผื่อมีท่านอื่นที่สนิทๆกับช่างทำกีตาร์จะมาวีนเอาได้อ่ะครับ ...(จริงๆ เข้ามารอฟังอยู่ครับ เพราะไม่เคยเอากีตาร์ไปทำกับช่างเหมือนกัน อิ อิ)

KY2

• member
@ น้า shenzhenlover  คำตอบชัดเจนมากๆครับ +1 เลยครับ จะเอาไปเป็นแนวทางครับน้า
@ น้า touchBCC161  อยู่สาธุ 30 ครับผม
@ น้า ชวลิต  ผมก็ +1 เช่นกันครับ ^^
@ น้า เปนตาเบิ่ง  สงสัยผมต้องลองไปใช้บริการมั่งแล้วครับ ^^
@ น้า apinan14 ขอบพระคุณที่แชร์ข้อมูลน่ะครับน้า  จะได้ระวังไว้ครับ
@ น้า Lex-Chevy ขอบพระคุณเช่นกันครับ
@ น้า R@ck Shit  อยากทราบเช่นกันครับ ^^

- ขอบพระคุณทุกๆคำแนะนำมากๆน่ะครับ

TOM1869

• member
คุณชาญณรงค์ ครับ
Line id: 081-8718003

50cent

• member
เลือกวัน และบรรยากาศดีๆ หิ้วเบียร์ไปฝากช่างชาญณรงค์ครับ อิอิ

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ฝากความคิดถึงพี่ชาญด้วยครับ คนนี้รักมากเลย ^^

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
ขออนุญาต จขกท. หน่อยนะครับ ราคาการตั้งแอคชั่นของช่างชาญเท่าไรครับ เพราะกำลังสนใจจะทำเหมือนกันครับ ใช้เวลาทำนานรึเปล่า งานโอเคไหม

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
ที่เคยทำกีตาร์ใหม่(ที่ร้านช่างชาณณรงค์ สาธุประดิษฐ์ ) รวมกับสาย ไม่น่าเกิน500ครับ ขึ้นอยู่กับราคาอุปกรณ์ด้วยนะครับ  แต่ถ้ากีตาร์เก่ามากๆ ก็ต้องดูอีกที ตอนนั้นผมทำก็400ครับ เปลี่ยนสายปรับนิดหน่อย ช่างบอกว่าของผมเดิมๆดีแล้วถ้าปรับมากมันจะbuzz (เผอิญผมขัดsaddleลงก่อนอยู่แล้วและไปขันคอมาก่อน ก็เลยต้องมาแก้ครับ) ตอนนั้นผมเปลี่ยนเป็นสาย D'add เบอร์11 ครับ และเคยเอากีตาร์หลังเต่า(Apex)ของน้องมาซ่อมเปลี่ยนแซดเดิ้ลเป็นกระดูกและเปลี่ยนสายและปรับAction ก็ 600 ครับ ผมไม่รู้ว่าถูกหรือแพงครับ แต่สำหรับผมก็โอครับ สบายใจดี

iamoh

• member
ก้อแล้วทำไมไม่ถามช่างโดยตรงเลยหละครับ
085-904-2230---089-647-4822   ชาญณรงค์

แทนไทย

• member

ทำไมไม่ไปตะโกนใส่หน้าช่างคนนั้นไปเลยหล่ะครับถ้าไม่พอใจเค้า

มาบ่นในนี้มันเป็นการปั่นเรื่องให้ไปทางลบเปล่าๆครับ

KY2

• member
- @ น้าๆบ้านไม้ทุกๆท่าน ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

สรุปว่าเดี๋ยวจะยกกีต้าร์ไปให้ช่างชาญณรงค์ดูครับ 

ขอบพระคุณมากๆครับผม  ขอให้น้าๆถูกหวยรางวัลที่ 1 จะได้มีงบไม่ต้องหลบ ผบ. ไปซื้อกีต้าร์ในฝันทุกๆท่านน่ะครับ ^^

50cent

• member
^
^
^
โดนไปหลายดอกเลยนะเนี้ยยย  ;D