Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีBrand ไหนบ้าง หลังจากปรับทัชชิ่งแล้วเล่นง่ายสุดครับ  (อ่าน 1885 ครั้ง)

Cool44

• member
ผมเชื่อว่าถึงแม้ว่าจะให้ช่างคนเดียวกันปรับแต่ง
ระยะความสูงเท่า
สายยี่ห้อเดียวกับ เบอร์เดียวกัน
แต่การสัมผัสก็ยังแตกต่างกันในแต่ละแบรนด์

น้าๆคิดว่าแบรนด์ไหนบ้างครับ ปรับมาแล้ว เล่นง่ายนุ่มมือ เสียงออกชัด
ฮารโมนิคมสเต็ม เล่นเฟรตลึกๆง่าย
ไม่รวมเรื่องเสียงนะครับ แต่ละแบรนด์มีความต่างกันอยู่แล้ว

TOM1869

• member
กีต้าร์ ที่ปรับมาแล้ว เล่นง่ายนุ่มมือ เสียงออกชัด    ฮารโมนิค เต็ม  ก็คือ กีต้าร์ ปกตินี่ แหละครับ  คอไม่ยกท้องไม่ ป่อง  สามารถที่ จะ ปรับ ให้เล่นได้ ง่าย ครับ 
Line id: 081-8718003

samaklen

• member
แล้วแต่มือของแต่ละคนครับ
รวมไปถึงทักษะของแต่ละคนด้วยครับ และ รสนิยมเรื่องเสียงของแต่ละคนด้วยครับ
ตัวแปรมีหลายอย่างครับ เช่น รูปร่างของคอ Radius ความกว้างฟิงเกอร์บอร์ด ฯลฯ

ballnito

• member
เล่นง่ายโดยทั่วไป ผมว่า Yamaha ครับ
ถ้าเล่นเฟรตลึก ๆ แล้วเสียงยังเป็นที่ประทับใจอยู่
ก็คงจะเป็น Martin ครับ

poo3605

• member
ถ้ากีต้าร์ผลิตได้มาตราฐาน สามารถทำได้ทุกข้อที่ต้องการเลยครับ ถ้าทำถูกวิธี

Cool44

• member
ขอถามเพิ่มเติมครับ 
ถ้า Taylor 314 กับ 914 ใช้ ช่างคนเดียวกับในการปรับ action
สายเบอร์เดียวกัน ความสูงเท่ากัน 

ถ้าเปรียบเทียบกันจะมีความต่างในการสัมผัสการกดสาย เล่นง่ายเหมือนกันมั้ยครับ
ไม่นับรวมเรื่องเสียงมาเป็นปัจจัย

กฤษณ์

• member
ตราบใดที่กีตาร์ยังใช้ไม้ซึ่งเป็นวัสดุธรรมชาติเป็นโครงสร้างก็ไม่มีทางที่กีตาร์สองตัวจะมีการตอบสนองเหมือนกันแม้จะเป็นรุ่นเดียวกัน ผลิตวันเดียวกันโดยช่างชุดเดียวกันครับ

ไม่มีไม้สองชิ้นในโลกที่มีคุณสมบัติทางวิศวกรรมเหมือนกัน 100% การที่กีตาร์ยี่ห้อดังๆเขาสามารถทำกีตาร์รุ่นเดียวกันให้เสียงคล้ายกันและสัมผัสใกล้เคียงกันจนแทบแยกไม่ออกนั้นก็เป็นเรื่องน่ามหัศจรรย์แล้วครับ

ballnito

• member
ถ้าตัดเรื่องเสียงออก น่าจะเล่นง่ายพอกันครับ

แต่ถ้ารวมเรื่องเสียงเข้าไปด้วย ในความรู้สึกผม ผมว่า 314 เล่นง่ายกว่า 914 เพราะ

หนึ่ง ราคาทำให้ผมไม่กล้าเล่น 914 แบบที่อยากเล่นจริง ๆ (ตีคอร์ด แรง ๆ, ไปไหนมาไหนก็เอาไปด้วย ไม่พะวง, กีต้าร์แพง ๆ บางทีเล่นแล้วเกร็ง - แต่ถ้าทำใจได้ ข้อนี้ก็คงไม่เป็นปัญหาครับ)

สอง ด้วยความที่ 314 ไม้เป็น sepele เสียงก็จะพุ่ง ทำให้รู้สึกคุมเสียงได้ง่ายกว่าครับ (sustain สั้นกว่า)

สาม มือกีต้าร์ที่ใช้ Taylor เช่น มือกีต้าร์วง Paramore ก็ใช้ 314, อะตอมก็ใช้ 312, เดอะทอยก็ใช้ 312, แต่รุ่นสูง ๆ ก็เห็นจะมีแต่ Taylor Swift เท่านั้นที่ใช้ระดับ series 9 ขึ้นไป (เจสัน มราซ ใช้ 714)

และถูกต้องของน้ากฤษณ์อย่างหนึ่งคือ ไม่มีกีต้าร์ตัวไหนที่เหมือนกันเลยครับ แม้จะรุ่นเดียวกันก็ตาม ของอย่างนี้ก็ขึ้นอยู่พรหมลิขิตด้วยครับ ถ้ามีโอกาสควรลองหลาย ๆ ตัวจนกว่าจะเจอตัวที่ชอบที่สุดครับ

Cool44

• member
ขอบคุณครับ น้ากฤษณา, ballnito