Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ วิธีการเลือกซื้อลูกบิด แบบ Open gear ให้เหมาะสมกับการใช้งาน  (อ่าน 1877 ครั้ง)

Acoustic country

• member
ขอรบกวนสอบถามข้อมูลผู้รู้และผู้มีประสบการณ์  เกี่ยวกับการเลือกซื้อลูกบิด แบบ Open gear ว่าแบบไหนเหมาะสมและใช้งานได้ดี  จำนวนเฟืองมากน้อยมีผลต่อการใช้งานอย่างไรและรุ่นไหนทนทานกว่ากัน ครับ ขอบคุณครับ

1.ลูกบิด Open Gear จาก Gotoh ผสมผสาน ความ Vintage กับ ฟังก์ชั่นการใช้งานแบบ Modern ได้อย่างลงตัว
คุณสมบัติ
- แกนลูกบิดระบบ Rock Solid ปราศจากการสั่งคลอนอย่างสิ้นเชิง ช่วยทำให้การตั้งสายเป็นไปอย่างราบลื่นและช่วยลดความเพี้ยน

- ความละเอียด 1:15
- สีนิเกิล N
- Made in Japan 

2.ลูกบิด Grover

3.ลูกบิด Schaller
russian image host

4.ลูกบิด SXN510V-06M-N-L3R3
pichost

กฤษณ์

• member
ใช้งานอะไรครับ?

ถ้าต้องการเปลี่ยนลูกบิดแบบสมัยใหม่ของกีตาร์ตัวเก่งเป็นลูกบิดแบบ open gear เพราะหน้าตามันสวยกว่า ตัวเลือกของคุณมีแค่รุ่นเดียวคือ Gotoh SXN510V(4) เพราะมันเป็นรุ่นเดียวที่ออกแบบมาให้ใช้กับรู string post ขนาด 10 มม.

ถ้าต้องการเปลี่ยนลูกบิดแบบ vintage open gear ชุดเดิมที่คุณภาพห่วยเป็นของที่มาตรฐานดีขึ้นก็ใช้รุ่นใดรุ่นหนึ่งในสามยี่ห้อที่เหลือแล้วแต่ว่าคุณจะชอบของที่ทำในไต้หวัน ญี่ปุ่นหรือเยอรมัน ถ้าเป็นผมคงเลือกของ Gotoh เพราะเป็นลูกบิดที่ Martin ใช้กับรุ่นสูง (ปัมป์ยี่ห้อ Martin) และเขาลือกันว่าคุณภาพใกล้เคียงกับ Waverly ส่วนอีกสองยี่ห้อผมไม่เคยใช้รุ่น open gear ครับ

• member
ใช้งานกันกีต้าร์ Martin เดิมที่เป็นแบบ Open gear ของยี่ห้อGrover ครับ พอดีว่ามันเริ่มฝืดและหมุนไม่คล่อง ลองใช้วาสลีน และถอดมาล้างทำความสะอาดแล้วก็ยังไม่ดีขึ้นมาก ก็เลยอยากเปลี่ยนใหม่ เลยไม่รู้ว่ายี่ห้อไหนจะใช้ดีกว่ากัน ผมก็เลยมีคำถามฝากน้าช่วยแนะนำอยู่ 4 คำถามคือ

1.จำนวนเฟืองมากหรือน้อย มีผลต่างกันอย่างไร แบบไหนดีกว่า
2.ยี่ห้อไหนหมุนตั้งสายได้ง่ายกว่า และช่วยลดการเพี้ยนได้ดีกว่า
3.ที่น้าแนะนำมาของรุ่นนี้ SXN510V (ราคา 2,900฿) ก็เป็นของยี่ห้อ Gotoh เหรอครับ พอดีว่าในรูปไม่ได้ปั๊มยี่ห้อ Gotoh เหมือนกับอีกรูปเลยไม่ทราบว่าเป็นยี่ห้ออะไร

4.แล้วยี่ห้อ Gotoh รุ่นSE780 (ราคา 1,800฿) ในภาพดูขนาดรู String port ใกล้เคียงกันกับรุ่น SXN510V ก็เลยอยากทราบว่า ระหว่าง 2 รุ่นนี้ มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ

ใช้งานอะไรครับ?

ถ้าต้องการเปลี่ยนลูกบิดแบบสมัยใหม่ของกีตาร์ตัวเก่งเป็นลูกบิดแบบ open gear เพราะหน้าตามันสวยกว่า ตัวเลือกของคุณมีแค่รุ่นเดียวคือ Gotoh SXN510V(4) เพราะมันเป็นรุ่นเดียวที่ออกแบบมาให้ใช้กับรู string post ขนาด 10 มม.

ถ้าต้องการเปลี่ยนลูกบิดแบบ vintage open gear ชุดเดิมที่คุณภาพห่วยเป็นของที่มาตรฐานดีขึ้นก็ใช้รุ่นใดรุ่นหนึ่งในสามยี่ห้อที่เหลือแล้วแต่ว่าคุณจะชอบของที่ทำในไต้หวัน ญี่ปุ่นหรือเยอรมัน ถ้าเป็นผมคงเลือกของ Gotoh เพราะเป็นลูกบิดที่ Martin ใช้กับรุ่นสูง (ปัมป์ยี่ห้อ Martin) และเขาลือกันว่าคุณภาพใกล้เคียงกับ Waverly ส่วนอีกสองยี่ห้อผมไม่เคยใช้รุ่น open gear ครับ

กฤษณ์

• member
1. ลูกบิดสมัยนี้มีอัตราทด 14:1 ถึง 22:1 (เฟืองยิ่งเยอะยิ่งหมุนช้า) เลือกใด้ตามใจชอบเพราะไม่มีผลใดๆต่อความเสถียรของการจูน

2. ผมแนะนำ Gotoh หรือ Waverly เพราะใช้อยู่ครับ

3. ลูกบิดของคุณเป็น Grover Sta-Tite (97-18) ถ้าจะเปลี่ยนเป็น Gotoh ก็ต้องเป็นรุ่นแกน vintage เหมือนกันเพราะแกนสมัยใหม่ตรงโคนมันใหญ่เกินไปครับ

หมายเหตุ: 510 เป็นตัวเลขที่คนเล่นกีตาร์รู้จักดีเพราะมันคือลูกบิด Gotoh ที่ดีและสวยระดับท็อปของโลก กีตาร์ Taylor ยังใช้ลูกบิดรุ่นนี้กับกีตาร์รุ่นท็อปและสามารถสั่งติดตั้งใด้ในราคา 275 USD ดังนั้นเมื่อ Gotoh ต้องการผลิตลูกบิด open gear ระดับพรีเมี่ยมออกมาขายก็เลยใช้ชื่อ 510 แทนชื่อ Gotoh ซะเลย

• member
ข้อ3. ที่น้าแจ้งมาว่า โคนมันใหญ่หมายถึงลูกบิดรุ่น ลูกบิด SXN510V เหรอครับ แล้วผมควรใช้รุ่นไหนครับ พอดีผมยังไม่เข้าใจ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ
wells fargo drive thru atm

1. ลูกบิดสมัยนี้มีอัตราทด 14:1 ถึง 22:1 (เฟืองยิ่งเยอะยิ่งหมุนช้า) เลือกใด้ตามใจชอบเพราะไม่มีผลใดๆต่อความเสถียรของการจูน

2. ผมแนะนำ Gotoh หรือ Waverly เพราะใช้อยู่ครับ

3. ลูกบิดของคุณเป็น Grover Sta-Tite (97-18) ถ้าจะเปลี่ยนเป็น Gotoh ก็ต้องเป็นรุ่นแกน vintage เหมือนกันเพราะแกนสมัยใหม่ตรงโคนมันใหญ่เกินไปครับ

หมายเหตุ: 510 เป็นตัวเลขที่คนเล่นกีตาร์รู้จักดีเพราะมันคือลูกบิด Gotoh ที่ดีและสวยระดับท็อปของโลก กีตาร์ Taylor ยังใช้ลูกบิดรุ่นนี้กับกีตาร์รุ่นท็อปและสามารถสั่งติดตั้งใด้ในราคา 275 USD ดังนั้นเมื่อ Gotoh ต้องการผลิตลูกบิด open gear ระดับพรีเมี่ยมออกมาขายก็เลยใช้ชื่อ 510 แทนชื่อ Gotoh ซะเลย

• member
เจอแล้วครับ ผมโทรไปถามที่ร้าน Siam Luthiers เค้าบอกว่ามี 2 รุ่น หน้าตาเหมือนกัน แต่ขนาดบูทไม่เท่ากันคือ รุ่น SXB510V (บูท 8.8mm) และรุ่น SXN510V(บูท 10.0 mm)
สรุปคือที่ใช้ได้กับกีต้าร์ผมก็คือ SXB510V

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์สำหรับคำตอบและข้อมูลความรู้ดีๆที่แนะนำมาในกระทู้ทุกๆกระทู้ และขอบคุณพื้นที่ในเว็ปบอร์ดของAcoustic Thai มาณ.ที่นี้ด้วยนะครับ