Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มัCut awayแล้วเล่นเฟรตลึกยังไง?  (อ่าน 2142 ครั้ง)

บอย9

• member
ไม่มัCut awayแล้วเล่นเฟรตลึกยังไง?
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 19:29:09 »
เรื่องมีอยู่ว่าผมนั่งดูคลิปพวกศิลปินดังๆผมก็สังเกตุว่าส่วนใหญ่เขาใช้ตัวเต็มเกือบทุกคนเลย(น่าจะเพราะอยากได้เสียงเต็ม) ผมอยากทราบว่าไม่มีcutawayแล้ว เขาจะเล่นเฟรต  ลึกๆยังไงครับ(แบบสมมติอยากโซโล่ครับ)

nuchinge

• member
Re: ไม่มัCut awayแล้วเล่นเฟรตลึกยังไง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 20:09:27 »
ซ้อมครับ

mai_911

• member
Re: ไม่มัCut awayแล้วเล่นเฟรตลึกยังไง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 21:00:50 »
ปกติเวลาเล่นโซโล่กีต้าร์โปร่งเราไม่ได้เล่นเสียงสูงขนาดนั้นครับ (มีบ้าง นานๆที)

แต่โดยรวม สำเนียงและเทคนิคไม่เหมือนกีต้าร์ไฟฟ้าครับ ต้องปรับใหม่
ฉะนั้น เฟรตลึกไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไหร่ครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:54:19 »
ซ้อมครับ
ดูนักกีตาร์คลาสสิคหลายคน เล่นที่เฟรทสูง ๆ แถมมีสายเบสร่วมด้วย
เป็นการเล่นที่น่าทึ่งมากครับ เพราะมีจุดค้ำที่นิ้วโป้ง ตรงฐานคอที่เฟรท 12 ที่เดียว
บางครั้งใช้นิ้ว 4 (นิ้วก้อย) เล่นแบบสไลด์เพื่อให้ได้ slur
ถือว่าเป็นเทคนิคที่น่าทึ่งมาก คงฝึกซ้อมกันหูตูบ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 12:30:59 »
ที่จริงกีต้าร์โปร่งมันคงไม่ต้องโซโล่ล้วงลึก  เสียงแหลม อะไรขนาดนั้นครับ แต่ที่ผมเล่นตัวเต็มก็พอได้อยู่นะยืดนิ้วเต็มที่ ถ้าไม่ถึงจริงๆ วางนิ้วใหม่ วางมือซ้ายเหมือนดีดพิณของจีน หรือถ้าคิดมากก็ควรซื้อแบบ คัทอะเวย์ ครับ ศิลปินดังที่ใช้ คัทอะเวย์ก็มีเยอะครับ เช่น เสกโลโซ ปูพงสิทธิ์ โจก้อง นูโว เป็นต้น

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 15:12:17 »
ซ้อมครับ
ดูนักกีตาร์คลาสสิคหลายคน เล่นที่เฟรทสูง ๆ แถมมีสายเบสร่วมด้วย
เป็นการเล่นที่น่าทึ่งมากครับ เพราะมีจุดค้ำที่นิ้วโป้ง ตรงฐานคอที่เฟรท 12 ที่เดียว
บางครั้งใช้นิ้ว 4 (นิ้วก้อย) เล่นแบบสไลด์เพื่อให้ได้ slur
ถือว่าเป็นเทคนิคที่น่าทึ่งมาก คงฝึกซ้อมกันหูตูบ
ผมไม่ค่อยรู้อะไรนัก ตาม note ครับ ถ้าไม่กำกับไว้หรือไม่จำเป็น ผมจะมาแค่ เฟร็ต 12 ผมไม่ค่อยชอบเสียงที่มันบาดหู  จริงๆผมชอบเสียง เฟร็ต 1+2 มันกังวาลกว่า แต่บางครั้งมันก็ต้องออกมา อย่างเช่น สาย2  (ที-เร)เล่นพร้อมกันไม่ได้ ก็ต้องเลื่อนมาเฟร็ต3 พอจะเล่น (มี) ก็ไปเฟร็ต5 ดีกว่าเล่นสายเปล่า พอจะเล่น (เร+ลา) ก็เลื่อนมาเฟร็ต 7 ง่ายกว่าขึ้นไป เฟร็ต2  มันก็มีเหตุผลแบบนี้ เลยไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องเน้นไปเล่นเฟร็ตลึกๆ ให้มันลำบาก โน๊ตมีอยู่เต็มคอ ถ้าไปลงไปเพราะเล่นง่ายกว่าขึ้นไปเฟร็ตบน ก็ต้องลงไป แต่ถ้าลำบากมากๆ จะลงไปทำไมอ่ะครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 20:10:21 »
ถูกใจในคำตอบของทุกท่าน

samaklen

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 14:21:25 »
ซ้อมครับ
ผมไม่ค่อยรู้อะไรนัก ตาม note ครับ ถ้าไม่กำกับไว้หรือไม่จำเป็น ผมจะมาแค่ เฟร็ต 12 ผมไม่ค่อยชอบเสียงที่มันบาดหู  จริงๆผมชอบเสียง เฟร็ต 1+2 มันกังวาลกว่า แต่บางครั้งมันก็ต้องออกมา อย่างเช่น สาย2  (ที-เร)เล่นพร้อมกันไม่ได้ ก็ต้องเลื่อนมาเฟร็ต3 พอจะเล่น (มี) ก็ไปเฟร็ต5 ดีกว่าเล่นสายเปล่า พอจะเล่น (เร+ลา) ก็เลื่อนมาเฟร็ต 7 ง่ายกว่าขึ้นไป เฟร็ต2  มันก็มีเหตุผลแบบนี้ เลยไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องเน้นไปเล่นเฟร็ตลึกๆ ให้มันลำบาก โน๊ตมีอยู่เต็มคอ ถ้าไปลงไปเพราะเล่นง่ายกว่าขึ้นไปเฟร็ตบน ก็ต้องลงไป แต่ถ้าลำบากมากๆ จะลงไปทำไมอ่ะครับ
เพลงเรียบเรียงมาสำหรับยอดฝีมือมั้งครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 16:13:12 »
ถ้าคุณไม่ใด้ใช้กีตาร์ cutaway ก็อย่าไปดวลเพลงกับ Steve Vai แล้วกันครับ

<a href="http://youtu.be/CqdL36VKbMQ" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/CqdL36VKbMQ</a>

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 17:56:31 »
คลิปนี้ ผมดูหลายรอบมาก  สงสัยว่า พระเอก แกเล่นกีต้าร์ เป็นจริงหรือเปล่าครับ

ผมยังจำ คลิป ดวลกีต้าร์ House of the rising Sun. ระหว่าง น้าตู่ กับ มือกีต้าร์ประจำบ้านฟ้า ได้ไม่ลืม ครับ
Line id: 081-8718003

noname

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 19:46:41 »
คลิปนี้ ผมดูหลายรอบมาก  สงสัยว่า พระเอก แกเล่นกีต้าร์ เป็นจริงหรือเปล่าครับ

ผมยังจำ คลิป ดวลกีต้าร์ House of the rising Sun. ระหว่าง น้าตู่ กับ มือกีต้าร์ประจำบ้านฟ้า ได้ไม่ลืม ครับ

พระเอกอาจเล่นเป็นบ้างมั้งครับ เพราะแกเป็นคนขยับนิ้วให้ดูเหมือนเล่นเอง เรียกไรดี ฟิงเกอร์ซิ้ง คล้ายๆลิปซิ้ง

คนเล่นจริงที่เราได้ยินเสียงของฝั่งพระเอกคือ Steve Vai เอง และ Ry Cooder ครับ

Virtuoso

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 08:31:59 »

ขอลิ้งค์หน่อยได้ไหมครับ อยากดู

mai_911

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 15:00:51 »
 :)