Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะอัดกีตาร์+ร้องลงคอม  (อ่าน 7245 ครั้ง)

neunh

• member
ถ้าจะอัดกีตาร์+ร้องลงคอม
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:20:29 »
ถ้าจะอัดกีตาร์+ร้องลงคอม ต้องทำยังไงบ้างครับ
ใช้โปรแกรมไร แล้ว ต้องมีอุปกรณ์ไรบ้าง
ขอบคุณครับ
ปล. กีต้าร์ของผมเป็นโปร่งไฟฟ้า

wanichsoong

• member
Re: ถ้าจะอัดกีตาร์+ร้องลงคอม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:37:26 »
เป็นกระทู้ดีเยี่ยม
ผมก็มีปัขหาอยากรู้มานาน

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 23:35:50 »
อยากรูเหมือนกันนะครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 23:36:53 »
มีน้าๆแนะนำว่า ลองใช้ช่อง ค้นหา ด้านบนดูครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 23:37:23 »
มารอด้วยครั้บ ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

vintageeeee

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 23:52:09 »
ผมใช้ Adobe Audition อะครับ
ส่วนอุปกรณ์ของผมโปร่งธรรมดา ก็ใช้ไมค์จ่อที่ซาวโฮล เข้าคอมโดยตรงเลยอะครับ

แต่ถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้าก็น่าจะต่อสายเข้าคอมได้เลยนะครับ

singha _ku68

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:00:14 »
ให้รู้ว่ารักเธอ MV - FILM (ฮะหมี ฟ.ฟิล์ม)

ตัวอย่างครับ ผมใช้โปรแกรม calkwalk รุ่นเก่ามากๆ อัด ยิงกีต้าร์ตรงเข้าซาวด์การ์ดออนบอร์ด สำหรับกีต้าร์นะครับ ของผมเป็นโปร่งไฟฟ้าก็ใช้ปรีแอมป์ในตัวกีต้าร์เลยครับ

ส่วนเสียงร้องผมใช้ไมค์ต่อเข้าแอมป์กีต้าร์ทำเป็นภาคขยายแล้วต่อ line out จากแอมป์เข้าซาวด์การ์ดครับ

ผลที่ได้ออกมาเป็นแบบที่ได้ฟังล่ะครับ

blacktree

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:51:53 »
ถามครับ (>.<)/

แล้วที่เห็นใน youtube ที่เล่นกีตาร์ ร้องเพลง ลงใน youtube เสียงออกมาดีด้วย

เขาทำยังไงกันครับ 

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:30:51 »
แต่ก่อนผมใช้ไมค์ที่แถมมาตอนซื้อซาวด์การ์ด ใส่เข้าไปใน sound hole ต่อเข้าช่องไมค์ของซาวด์การ์ดแล้วอัดเลยครับ (ตอนนั้นยังไม่มีกีตาร์ที่ต่อแอมป์ได้) โดยใช้โปรแกรม cakewalk อัดแล้วก็ไปใส่เอฟเฟ็คอีกนิดหน่อย

ต่อมาพอมีกล้องดิจิตอล ก็ใช้กล้องดิจิตอลอัดตรง ๆ เลยครับ แล้วค่อยเอาไปลงคอมฯ ตัดต่อ แปลงไฟล์อีกที

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่อง audio interface พวก condenser mic รวมถึงอุปกรณ์ home studio อื่น ๆ เบื้องต้นอยู่ครับ (เอาแบบเบื้องต้นจริง ๆ นะครับไม่งั้นอาจจะต้องกินแกลบ หรือไม่ก็หัวแบะได้ T_T) เอาแบบพออัดให้เสียงคุณภาพดีหน่อยไม่มีเสียงรบกวนมากมายครับ แล้วก็เผื่อไปปรับแต่งเพิ่มเติมในคอมฯได้ด้วย

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 19:14:46 »
ผมใช้ไมค์ดีๆหน่อยต่อไปคอม แล้วเปิดเว็บแคม เปิดโปรแกรม แคมตาเซีย จับภาพที่หน้าจอ(จากกล้องเว็บแคม) แล้วอัดได้ทั้งภาพและเสียงอาจจะไม่ดีมากแต่ไม่ขี้เหร่ ขึ้นยูทูปได้ ภาพโอเคกว่า คันหู ของเทอร์โบ เกี่ยวไรกันฟะ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

breakkk

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:47:30 »
เข้ามาเอาความรู้ครับ

AdisaiBall

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 00:37:44 »
ของผมใช้ USB condenser MIC ของ M-audio Vocal Studio ใช้โปรแกรมที่แถมมากับตัวไมค์ครับชื่อว่า Protools SE  พวกนี้ใช้บันทึกแต่เสียงอย่างเดียวครับ
ส่วนภาพก็บางทีก็ใช้กล้องเว็บแคมต่อคอมแล้วใช้โปรแกรม Cyberlink youcam ใช้อัดภาพเอา ... หรือไม่ก็กล้องดิจิตอล ถ่ายเป็นวิดีโอ
แล้วก็เอาภาพกับเสียงมารวมกัน โดยใช้โปรแกรมพวกตัดต่อวิดีโอ เช่น Premiere Pro และ Sony Vegas พวกนี้ครับแล้วแต่สะดวก
ก็ต้องลองๆดูครับ ว่าชอบแบบไหน ถนัดแบบไหน อีกอย่างก็งบประมาณครับ...ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องศึกษาข้อมูลให้ดีๆก่อนครับ

neunh

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 13:03:56 »
น้าๆ ที่เคยทำแล้ว เอามาโชว์ด้วยจะได้ไหมครับ จะได้รู้ว่าอันไหนดีไม่ดียังไง
ขอบคุณครับ