Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ taylor ครับ  (อ่าน 2426 ครั้ง)

anfield

• member
รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ taylor ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:34:49 »
คือผมพอหาข้อมูลมาบ้าง แต่ด้วยรูปร่างและสีของ taylor 114CE walnuts มันโดนใจมาก แต่ก็เจอหลายๆข้อมูลว่าถ้าจะเล่น taylor ต้อง 3 ขึ้นไป คืออยากรู้ว่าซีรี่ย์ 1 เนี่ยมันควรแก่การซื้อมาครอบครองรึเปล่าครับ มันแย่ขนาดนั้นเลยรึเปล่า หรือในราคาเท่านี้ควรมองรุ่นอื่น ในใจตอนนนี้มี 2 รุ่นคือ takamine GN93CE กับ taylor 114CE walnuts ราคาต่างกันเกือบหมื่น อยากทราบพอเป็นแนวทางครับ ส่วนเรื่องเสียงผมคงไปลองเอง ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ

TOM1869

• member
Re: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ taylor ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 11:12:40 »
ซีรีย์ 114   214  ขายดี คนใช้กันแยอะครับ  ราคาไม่สูงนัก  เหมาะมากกับการเริ่มต้น  งานดีออกแอมป์ดี เสียงดี 
ครับ
Line id: 081-8718003

anfield

• member
Re: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ taylor ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 14:24:12 »
ซีรีย์ 114   214  ขายดี คนใช้กันแยอะครับ  ราคาไม่สูงนัก  เหมาะมากกับการเริ่มต้น  งานดีออกแอมป์ดี เสียงดี 
ครับ
ขอบคุณมากครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 20:32:02 »

Taylor Guitar  ถือเป็น แบรนด์คุณภาพมาตรฐาน ที่นิยม และมีวางจำหน่ายทั่วโลก

ใน Series 1xx , 2xx  จะผลิตใน Mexico  ซึ่งเป็นโรงงานระดับคุณภาพมาตรฐาน เช่นกัน

เพียงแต่ Back / Side  จะเป็นวัสดุ  ไม้ Laminate  ซึ่งโอกาสที่จะพัฒนาเสียงให้ดียิ่งขึ้น จะน้อย

ตั้งแต่ Series 3xx  ขึ้นไป  จะผลิตใน America  และเป็นกีต้าร์ ที่เป็นวัสดุ  All Solid  ทั้งหมด

ซึ่งในระยะยาว  จะมีการพัฒนาเสียง  ให้ดียิ่งขึ้นไปเรื่อย ๆ

สำหรับคนที่รักการเล่นกีตาร์ และสะสมกีตาร์  มักจะให้ความสำคัญในการเลือกซื้อ เลือกสะสม

กีตาร์ ที่เป็นวัสดุ  All Solid  มากกว่า 

แต่อย่างไรก็ตาม  ควรจะไปพิจารณา ลองสัมผัส ว่า ชอบ และ เหมาะกับวิธีการเล่นของตัวเอง หรือเปล่า ?

เพราะ ...  เราคู่กัน

Finger Picking Style

elinoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 02:01:36 »
ถ้ามองกันในแง่ของคุณภาพตัวกีต้าร์ผมว่าผ่านครับ ได้มาตรฐาน ส่วนเรื่องของเหมาะที่จะครอบครองมั้ยอันนี้เป็นคุณค่าทางจิตใจครับ แต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน สำหรับผมถ้าลองแล้วชอบในคาแร็คเตอร์เสียงของกีต้าร์ตัวนั้นๆ และมีเงินพอที่จะจ่ายได้ ก็ซื้อเลยครับ อย่าให้สเป็คกีต้าร์มาบังตาครับ all solid จากจีนในงบนี้ อาจจะเสียงไม่ดีเท่ากีต้าร์ที่คุณมองไว้ก็ได้ แต่ถ้าซื้อมาสะสมนั่นเป็นอีกเรื่องครับ
อมยิ้ม

anfield

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 14:00:55 »
ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 02:07:51 »
อยากจะบอกว่า Taylor made in El Cajon USAแต่ว่าBy Mexicanครับ เหมือนกับกีตาร์Fenderที่โรงงานแถวบ้านผมแหละ Made in Corona USA แต่By Mexicanเหมือนกัน

sonic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 10:00:41 »
ไม่จำเป็นต้องซื้อ ซีรี่ 3 ถ้าไม่มีเงินพอ ย้ำอีกทีว่า... ถ้าไม่มีเงินพอ
ถ้าเงินน้อยก็เอาแค่ 1  กับ 2 ซีรีย์ก็เสียงดีมากแล้วครับ

แต่ถ้ามีเงินพอ ไปซีรีย์ 3 เลยครับ เพราะสเปคมันเหนือกว่า เสียงดีกว่า

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 18:40:20 »
มันไม่ได้แย่หรอกครับ กีต้าร์มีมาตรฐานที่ดี เพียงแต่ควรไปลองเสียงด้วยครับ ถ้าชอบก็ซื้อได้ครับ ไม่ต้องไปซีรี่ย์สูงๆหรอกเล่นทีมันกังวลมากกลัวเป็นรอย
<a href="http://youtu.be/W7NFz_yY8qk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/W7NFz_yY8qk</a>

howard

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 20:28:55 »
ถ้างบไม่ถึงจริงๆ ก็อย่ากังวลไปครับ ถึงแม้จะ Made In Mexico คุณภาพการผลิตกับเสียงก็ถือว่าดีงามแล้วครับ

anfield

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 13:57:05 »
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ ตัว 114ce เนี่ย ตามสเปคบอกว่าไม้หน้าเป็น sitka spruce แต่ไม่ได้ระบุว่าเป็น solid แบบนี้เป็นไม้แท้รึเปล่าครับ

bradpeach

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 20:03:55 »
Taylor114 ไม้หน้า Solid sitka spruce แน่นอนครับผม จริงๆTaylor ไม้หน้าน่าจะSolid ทั้งหมดนะครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 20:26:56 »
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ ตัว 114ce เนี่ย ตามสเปคบอกว่าไม้หน้าเป็น sitka spruce แต่ไม่ได้ระบุว่าเป็น solid แบบนี้เป็นไม้แท้รึเปล่าครับ
ไปดูมาจากไหนครับ 114ce เป็น Solid top ครับ
https://www.taylorguitars.com/guitars/acoustic/114ce