Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความคุ้มค่าระหว่างสาย Coat กับ ไม่ Coat ครับ  (อ่าน 1616 ครั้ง)

jeud

• member
หวัดดีน้าๆ ทุกท่านคับ

ตั้งแต่เล่นกีตาร์มายังไม่เคยใช้สาย Coat เลยคับ เพราะรู้สึกว่าราคาแพงไปหน่อย ปกติผมจะใช้สาย Gibson Acoustic เบอร์ 10 ซึ่งผมไม่ได้ดูแลสายหรือทำความสะอาดอะไรเป็นพิเศษ คิดว่าหวังผลอายุใช้งานได้ประมาณ 2 เดือน ก็รู้สึกว่าโอเค

แต่เห็นในบอร์ดต่างๆ ใครๆ ก็ใช้สาย Coat กันทั้งนั้น ก็เลยคิดว่าถ้าไม่ดีจิงคนอื่นๆ ก็คงไม่ลงทุนจ่ายแพงกว่าแน่นอน ผมเลยขอสอบถามดังนี้คับ

1. กรณีสายใหม่ทั้งคู่ สาย Coat กับ ไม่ Coat เสียงต่างกันไม๊ (คือผมเข้าใจว่ามันมีผลแค่เรื่องอายุการใช้งาน)
2. ถ้าใช้สาย Coat แบบไม่ได้ดูแลเป็นพิเศษ คือเล่นแต่ในบ้าน เล่นแล้ววาง (ไม่เคยเช็ดสายก่อนวาง) ไม่ได้ใส่กระเป๋า ผมจะหวังผลอายุการใช้งานได้ซักกี่เดือนคับ (เน้นไปที่ยี่ห้อ D'addario ก็แล้วกัน)

ขอบคุณทุกท่านคับ

sonic

• member
Re: ขอสอบถามความคุ้มค่าระหว่างสาย Coat กับ ไม่ Coat ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 10:01:04 »
1. ต่างกัน ส่วนจะต่างแค่ไหนผมว่าต้องลองเองนะ จะได้รู้ด้วยตัวเอง
2. ไม่ดูแลมันก็ไปไว อาจจะ 1-2 อาทิตย์ก้อตายเน่าแล้ว

nhoy

• member
Re: ขอสอบถามความคุ้มค่าระหว่างสาย Coat กับ ไม่ Coat ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 14:43:53 »
เรียนน้า jeud
ผมขออนุญาตเรียนโดยรวมนะครับ..
ในเรื่องของเสียงนั้น ถ้าเป็นสายใหม่เลยไม่มีสายเคลือบใดที่จะให้เสียงที่ดีกว่าสายธรรมดา อย่างดีที่สุดก็จะพอๆ กันหรือต่างกันเล็กน้อยครับ
แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป..สายธรรมดาจะเสื่อมสภาพเสียงที่ดีนั้นลงเรื่อยๆ และเร็วกว่าสายเคลือบที่ให้เสียงที่ดีนั้นคงทนยาวนานกว่ามาก
หากจะพูดถึงความคุ้ม ผมว่าสายเคลือบคุ้มกว่าแม้จะแพงกว่าก็ตามครับ
กล่าวโดยสรุปแล้ว..เมื่อก่อนผมเคยใช้แต่สายธรรมดามาตลอดร่วมสี่สิบปีที่เล่นกีต้าร์มา แต่ให้้หลังหลายปีมานี้กีต้าร์ของผมทุกตัวใช้แต่สายเคลือบครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 16:03:00 »
ของอย่างนี้ สิบปากว่าไม่เท่ามือคลำนะครับ ต้องลองสักครั้ง แล้วจะเห็นผลได้แบบชัดเจนเลยทีเดียว อย่างผมก็คล้ายๆ น้า nhoy ครับ หลังๆสายเคลือบเท่านั้นั้น

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 16:58:04 »
เท่าที่ใช้ สาย Dad ไม่เคลือบเสียงดีกว่าสายเคลือบครับ ส่วนสายเคลือบยี่ห้อนี้เรื่องอายุการใช้งานเเบบเล่นเสร็จเช็ดทุกครั้ง เก็บแต่ในเคส อายุการใช้งานก็ยังไม่นานเท่าไหร่ครับ(คหสต) สำหรับผมถ้าสายเคลือบคงจะไปใช้ Elixer แล้วล่ะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 17:35:15 »
เรียนน้า jeud
ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ..
สำหรับสายกีต้าร์ (โดยเฉพาะอย่างยิ่งสาย 1 และ 2) ถ้าปราศจากการเช็ดดูแลเอาใจใส่ สายธรรมดาอาจเกิดสนิมและเป็นเหตุให้ Fret สึกได้ง่ายกว่ามาก
ดังนั้นในข้อนี้สายเคลือบจึงอาจช่วยถนอม Fret ได้ดีกว่าในอีกส่วนหนึ่งด้วยครับ

pFunky

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 21:28:00 »
ผมก็ใช้สายเคลือบของดาริโอ้ครับ เล่นเสร็จไม่เคยเช็ดสายแต่เก็บกีตาร์ใส่ซอฟเคสตลอดก็อยู่ได้เป็นปีโดยแทบไม่มีออกไซด์(สนิม)เลยครับเมื่อเทียบกับสายไม่เคลือบยี่ห้อเดียวกัน เดือนสองเดือนเสียงก็ทึบแล้วครับสำหรับสายไม่ได้เคลือบ หลังจาก 1 ปีผมก็เปลี่ยนเป็นสายเบอร์เล็กลงจึงไม่รู้ว่าจริงๆมันใช้งานได้นานแค่ไหน

jeud

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 02:23:57 »
ขอขอบพระคุณทุกๆ ความเห็นคับ เด๋วคงต้องลองเองกับตัวซักชุดคับว่าสายเคลือบจะเป็นไงบ้าง คุ้มค่าแค่ไหน

;)

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 05:00:38 »
ความทนในที่นี้คือเสียงมันเริ่มหมดความแวววาวครับ ถ้าไม่คำนึงถึงเรื่องนี้มันอยู่ได้เป็นปีแน่ๆครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 09:42:50 »
ลองสายเคลือบของ ziko ดูครับ  ราคาประมาณ 200 บาท
Line id: 081-8718003