Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงปีผลิตของกีตาร์ Martin ครับ  (อ่าน 1924 ครั้ง)

5150ed

• member
ช่วงปีผลิตของกีตาร์ Martin ครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 19:02:44 »
ตอนนี้ผมมีแผนที่จะจัด  Martin สักตัว ที่เล็งๆใว้ประมาณ D-28 HD-28 OM-28 000-28 ครับ คงต้องตระเวนลองอีกพักใหญ่ๆ

ตั้งใจใว้ว่าอยากได้  Martin ที่จบได้ ไม่ขายทิ้งไปเล่นรุ่นที่ใหญ่ขึ้น
อย่างมากก็ซื้อทรงอื่นเพิ่มอีกสักตัว ^^

อยากถามน้าๆว่า Martin มีช่วงปีที่ตกต่ำ ควรหลีกเลี่ยง อย่าง Fender ปี 70sปลายๆ 80ต้นๆ มั้ยครับ

ถ้าเลือกได้ ช่วงปี 1980s 1990s สภาพดี กับปีใหม่ๆ 2000s 2010s คุณภาพงาน เสียง ความทนทาน ต่างกันมั้ยครับ

อยากจะเก็บข้อมูลใว้ก่อน จะได้ตีวงได้แคบลงครับ

sonic

• member
Re: ช่วงปีผลิตของกีตาร์ Martin ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 23:45:06 »
เล่นได้หมดถ้าชอบ
ส่วนปี หากยกเว้นได้คงเป็นช่วง ปี70's เพราะไม่มีเหล็กขันคอ เวลาจัดปรับแต่ง action จะทำได้ยาก

guitar_import

• member
Re: ช่วงปีผลิตของกีตาร์ Martin ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 08:59:23 »
จำปีเป๊ะๆไม่ได้ แต่ถ้าเอาชัวร์เลือกปี1987ขึ้นมาครับ เพราะtruss rodปรับได้แล้ว

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 12:08:11 »
Martin ถ้าเป็นรุ่น Standard series (18+) นั้นเขาจัดเป็นกีตาร์ที่สะสมใด้คือถ้าเก็บใว้นานๆก็ขายใด้กำไรแน่นอนเพราะราคามือหนึ่งมันแพงขึ้นทุกปีและกีตาร์ซีรี่ย์นี้ไม่มีวันตกรุ่นด้วย

Adjustable truss rod นั้น Gibson ใช้มาตั้งแต่ปี 1922 แต่ Martin ไม่ใช้เพราะไม่จำเป็น Martin ในยุค golden era ที่ราคามือสองเกินล้านก็ใช้ T-bar truss rod ที่ปรับไม่ใด้แต่แข็งแรงกว่า adjustable truss rod หลายเท่า

Martin เปลี่ยนมาใช้ trussrod แบบกล่องในปี 1967 เพราะมันตื้นกว่าแบบ T-bar ซึ่งไม่เหมาะสำหรับคอแบบ C-shape ซึ่งตื้นกว่าแบบ V-shape พอมาถึงยุค '80s ที่มีลูกค้าที่หัดเล่นด้วยกีตาร์ไฟฟ้าบ่นว่า Martin คอหนาเกินไป Martin ก็เลยต้องทำคอ modified low oval ที่บางลงอีกและแข็งแรงน้อยลงดังนั้นจึงต้องใช้ adjustable truss rod เพื่อให้ปรับความโค้งของคอใด้ตามใจชอบตั้งแต่ปี 1985 ครับ

ดังนั้นการที่ Martin ก่อนปี 1985 ปรับ truss rod ไม่ใด้จึงไม่ใช่ประเด็นสำหรับผู้เล่นที่เป็นนักสะสมเลย ที่เป็นประเด็นใหญ่ก็คือเรื่อง bridge plate ครับ

ในยุคปลาย '60s นั้นกีตาร์โปร่งขายดีมากจนผลิตกันไม่ทันก็เลยมีหลายยี่ห้อที่ออกแบบใหม่ให้กีตาร์แข็งแรงขึ้นจะใด้ไม่ต้องไปเสียเวลาซ่อมฟรี ตอนนั้น Gibson เปลี่ยนมาใช้ระบบ double-X bracing เพื่อไม่ให้ท้องป่อง Martin นั้นก็เปลี่ยนจากการใช้ maple bridge plate มาใช้ rosewood bridge plate ที่หนากว่าและใหญ่กว่าสามเท่าเพื่อกันท้องป่องเหมือนกัน

การใช้ bridge plate ที่ทั้งหนักและขนาดใหญ่โตนี่ทำให้ Martin ประหยัดเงินไปใด้เยอะแต่ทำให้ไม้หน้าสั่นน้อยลงและเสียงเบาลง ดังนั้นจึงควรหลีกเลี่ยง Martin ทีผลิตตั้งแต่ปี 1968 ถึงปี 1987 โดยมีรายละเอียดตามนี้ครับ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 12:47:06 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบจากน้าๆทุกท่านครับ