Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พลีชีพ  (อ่าน 15661 ครั้ง)

Taweerush

• member
Re: กระทู้พลีชีพ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:07:23 »
ผมคิดว่าซื้อของมือสองต้องไปดูไปลองด้วยตัวเองครับ ที่ว่ามือสองสภาพดีๆขายถูกๆพอไปเห็นตัวจริงอาจเป็นหนังคนละม้วนเลยก็ได้ครับ  ส่วนตัวจากที่เคยเจอส่วนใหญ่สภาพตามราคาครับ ^^ 

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:27:27 »
ดู rating คนขายเป็นหลักก่อนครับ
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:31:22 »
ผมว่าราคามันขึ้นกับความพอใจนะครับ ผมเชื่อว่าถ้าตั้งไว้แพงๆแล้วคนเขาก็คงไม่ซื้อเองแหละ บางครั้งคำว่า"แบ่งปัน"นี่มันก็ดาบสองคมเหมือนกัน ถ้าเป็นผมเป็นคนขาย ผมจะมีจุดยืนในเรื่องราคาที่ชัดเจน โดยเฉพาะของหายาก,limited edition,discontinued modelต่างๆ ของถ้ามีในปริมาณที่จำกัด ผมว่าการแบ่งปันมันคือการ"ยอมปล่อย"ของหายากไปให้แบ่งๆกันเล่น และผมว่ามันก็ต้องมีคุณค่ามีราคาในตัวของมันด้วยครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นปกติ มีกันเกลื่อน สภาพเน่าๆ แถมยังมีการให้ข้อมูลเท็จหรือไม่ก็ให้ข้อมูลไม่ตรงไปตรงมาแบบมีเงื่อนงำ หนำซ้ำยังมีการสร้างloginอีกอันขึ้นมาอวยสินค้าของตัวเองอีก อันนี้ผมว่ามันเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคและสมควรโดนประณามครับ
     ดังนั้นสรุปแล้วผู้ซื้อก็ควรศึกษาข้อมูลเบื้องต้นก่อนจะตัดสินใจซื้อด้วย ผมว่าพื้นที่ใน"ห้องพูดคุย"ตรงนี้ มีน้าๆหลายท่านพร้อมที่จะให้ข้อมูลแบบตรงไปตรงมาอยู่แล้วครับ

Wut19

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 11:27:43 »
ไม่ต้อง งง หรอกครับ เป็นเรื่องปกติ  มันมีหลายปัจจัย หลายเหตุผล เช่น

1.  คนขายของแต่ละคน (ไม่ใช่พ่อค้า) ยอมรับความขาดทุนได้ไม่เท่ากัน บางคน ขาดทุนเยอะหน่อยแต่ขายของได้เร็วเขาก็ขาย บางคนไม่อยากขาดทุนเยอะ ก็ตั้งราคาไว้สูงหน่อย ต่อรองได้ไม่มากนัก เพื่อให้ขาดทุนน้อยหน่อย ก็อาจจะขายยาก

2.  คนขายของแต่ละคน (พ่อค้า) ก็ยอมรับผลกำไรได้ไม่เท่ากัน  บางคนก็อยากได้กำไรมากหน่อย ก็ตั้งราคาสูง ต่อรองได้ก็ไม่มาก บางคนก็ยอมที่จะกำไรบาง ๆ เพื่อที่จะได้ขายของ ก็ตั้งราคาไม่แรงเกินไป ต่อรองก็ยอมลงราคาให้อีก ถือว่าแบ่งปันกันเล่น พี่ ๆ น้อง ๆ  กีต้าร์แต่ละตัว ต้นทุนก็ไม่เท่ากันครับ

3.  คนซื้อแต่ละคน ยอมรับราคาได้ไม่เท่ากัน  บางคน ยอมซื้อราคาแพงนิด เพราะชอบในรุ่นนั้น ๆ ชอบเสียงตัวนั้น ๆ หรืออยากได้มาก ๆ ก็สู้ราคาครับ  แต่บางคน ยอมรับราคาไม่ได้ ก็จะบอกว่าแพงก็ไม่ซื้อ หรือเคสไม่มี หรือเป็นเคสตัวอื่น ก็เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจ  ก็เป็นเรื่องปกติ  อย่าลืมนะครับ กีต้าร์บางตัว ขายลดราคากันแล้ว บางตัวยังราคา สามหมื่น สี่หมื่น ห้าหมื่น ก็ถือว่าเป็นจำนวนเงินที่สูงอยู่นะครับ  เท่ากับมอเตอร์ไซค์ คันนึงเลยนะ คนจะจ่ายเงินซื้อ ก็ต้องยอมรับราคาให้ได้ถึงซื้อ

4.  คนซื้อแต่ละคน ยอมรับสภาพกีต้าร์ได้ไม่เท่ากัน  บางคนอยากได้กีต้าร์ใหม่กิ๊ก แบบไม่มีรอยอะไรเลยพอไปดูตัวจริง มีรอยนิดหน่อย ก็ไม่เอา  บางคนมีรอยบ้าง ก็ไม่เป็นไร มีรอยเยอะหน่อย ก็ไม่เป็นไร ยอมรับสภาพได้เมื่อเทียบกับราคา ก็ซื้อไป

5.  คนเชียร์ ก็อาจจะเป็นคนที่รู้จักกัน เป็นเพื่อนกัน สนิทกัน เคยซื้อขายด้วยกันมาก่อน ก็เอาใจช่วยให้ขายได้ก็เชียร์  หรืออาจจะได้ลองเล่นกีต้าร์ตัวที่ขายนั้นแล้ว แล้วเห็นว่าดี ก็เชียร์กันไป เป็นเร่ื่องปกติทางน้ำใจ มิตราภาพมากกว่า  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนซื้อก็ต้องไปดูไปเล่นของจริงกันอยู่แล้ว นอกจากจะเชื่อถือกัน โทร.สอบถามแล้วเชื่อใจกัน ก็ซื้อกันเลย โดยไม่ต้องลองก็มีให้เห็นเยอะนะ  และผมเชื่อว่า ก่อนจะซื้อกีต้าร์แต่ละตัว ต้องโทร.ปรึกษา หรือสอบถามกับท่านอื่น ๆ ก่อนบ้างแหละ เพื่อเป็นข้อมูลตัดสินใจ ผมก็เป็น 555

การซื้อ ขาย มันต้องพอใจกันทั้ง 2 ฝ่าย ถ้าสนใจจะซื้อตัวไหน ๆ ก็โทร.ไปคุยสอบถามรายละเอียดเขา ก็จะได้คำตอบเพื่อใช้ตัดสินใจ ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ หรือขายของหรอกครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คนขายต้องไม่ปกปิดข้อมูล ถ้ากีต้าร์มีปัญหา มีตำหนิอะไร ก็ควรบอกไป หรือมีซ่อมอะไรมาบ้าง ก็ควรบอกไป คนซื้อจะได้ตัดสินใจได้ 

แต่ช่วงนี้ ขายของยากหน่อยครับ ตามภาวะเศรษฐกิจ

อย่าคิดมากครับ เล่นกีต้าร์ให้มีความสุขกัน ทุก ๆ คนนะครับ 

รักเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนในบ้านนีี้ครับ อบอุ่นดี

I Love Guitars

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:00:54 »
ความคิด กิเลส ความอยาก ไม่มีที่สิ้นสุดครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:49:27 »
ผมอยากให้ show IP adress ของ แต่คนด้วยครับ อย่างน้อยก็ยังมี ข้อมูลแสดงตนออกมาบ้าง
Line id: 081-8718003

aoorisa

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:52:32 »
ไม่ต้อง งง หรอกครับ เป็นเรื่องปกติ  มันมีหลายปัจจัย หลายเหตุผล เช่น

1.  คนขายของแต่ละคน (ไม่ใช่พ่อค้า) ยอมรับความขาดทุนได้ไม่เท่ากัน บางคน ขาดทุนเยอะหน่อยแต่ขายของได้เร็วเขาก็ขาย บางคนไม่อยากขาดทุนเยอะ ก็ตั้งราคาไว้สูงหน่อย ต่อรองได้ไม่มากนัก เพื่อให้ขาดทุนน้อยหน่อย ก็อาจจะขายยาก

2.  คนขายของแต่ละคน (พ่อค้า) ก็ยอมรับผลกำไรได้ไม่เท่ากัน  บางคนก็อยากได้กำไรมากหน่อย ก็ตั้งราคาสูง ต่อรองได้ก็ไม่มาก บางคนก็ยอมที่จะกำไรบาง ๆ เพื่อที่จะได้ขายของ ก็ตั้งราคาไม่แรงเกินไป ต่อรองก็ยอมลงราคาให้อีก ถือว่าแบ่งปันกันเล่น พี่ ๆ น้อง ๆ  กีต้าร์แต่ละตัว ต้นทุนก็ไม่เท่ากันครับ

3.  คนซื้อแต่ละคน ยอมรับราคาได้ไม่เท่ากัน  บางคน ยอมซื้อราคาแพงนิด เพราะชอบในรุ่นนั้น ๆ ชอบเสียงตัวนั้น ๆ หรืออยากได้มาก ๆ ก็สู้ราคาครับ  แต่บางคน ยอมรับราคาไม่ได้ ก็จะบอกว่าแพงก็ไม่ซื้อ หรือเคสไม่มี หรือเป็นเคสตัวอื่น ก็เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจ  ก็เป็นเรื่องปกติ  อย่าลืมนะครับ กีต้าร์บางตัว ขายลดราคากันแล้ว บางตัวยังราคา สามหมื่น สี่หมื่น ห้าหมื่น ก็ถือว่าเป็นจำนวนเงินที่สูงอยู่นะครับ  เท่ากับมอเตอร์ไซค์ คันนึงเลยนะ คนจะจ่ายเงินซื้อ ก็ต้องยอมรับราคาให้ได้ถึงซื้อ

4.  คนซื้อแต่ละคน ยอมรับสภาพกีต้าร์ได้ไม่เท่ากัน  บางคนอยากได้กีต้าร์ใหม่กิ๊ก แบบไม่มีรอยอะไรเลยพอไปดูตัวจริง มีรอยนิดหน่อย ก็ไม่เอา  บางคนมีรอยบ้าง ก็ไม่เป็นไร มีรอยเยอะหน่อย ก็ไม่เป็นไร ยอมรับสภาพได้เมื่อเทียบกับราคา ก็ซื้อไป

5.  คนเชียร์ ก็อาจจะเป็นคนที่รู้จักกัน เป็นเพื่อนกัน สนิทกัน เคยซื้อขายด้วยกันมาก่อน ก็เอาใจช่วยให้ขายได้ก็เชียร์  หรืออาจจะได้ลองเล่นกีต้าร์ตัวที่ขายนั้นแล้ว แล้วเห็นว่าดี ก็เชียร์กันไป เป็นเร่ื่องปกติทางน้ำใจ มิตราภาพมากกว่า  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนซื้อก็ต้องไปดูไปเล่นของจริงกันอยู่แล้ว นอกจากจะเชื่อถือกัน โทร.สอบถามแล้วเชื่อใจกัน ก็ซื้อกันเลย โดยไม่ต้องลองก็มีให้เห็นเยอะนะ  และผมเชื่อว่า ก่อนจะซื้อกีต้าร์แต่ละตัว ต้องโทร.ปรึกษา หรือสอบถามกับท่านอื่น ๆ ก่อนบ้างแหละ เพื่อเป็นข้อมูลตัดสินใจ ผมก็เป็น 555

การซื้อ ขาย มันต้องพอใจกันทั้ง 2 ฝ่าย ถ้าสนใจจะซื้อตัวไหน ๆ ก็โทร.ไปคุยสอบถามรายละเอียดเขา ก็จะได้คำตอบเพื่อใช้ตัดสินใจ ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ หรือขายของหรอกครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คนขายต้องไม่ปกปิดข้อมูล ถ้ากีต้าร์มีปัญหา มีตำหนิอะไร ก็ควรบอกไป หรือมีซ่อมอะไรมาบ้าง ก็ควรบอกไป คนซื้อจะได้ตัดสินใจได้ 

แต่ช่วงนี้ ขายของยากหน่อยครับ ตามภาวะเศรษฐกิจ

อย่าคิดมากครับ เล่นกีต้าร์ให้มีความสุขกัน ทุก ๆ คนนะครับ 

รักเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนในบ้านนีี้ครับ อบอุ่นดี
ผมเห็นด้วยกับน้าWut ครับ

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:53:24 »
ผมอยากให้ show IP adress ของ แต่คนด้วยครับ อย่างน้อยก็ยังมี ข้อมูลแสดงตนออกมาบ้าง

อันนี้แจ่มเลยครับน้าทอม

gahala

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:54:58 »
เห็นตั้งกระทู้แต่แรกก็งงๆ พอไปดูหน้าเวปซื้อขายถึงกับ...อ๋อ...

mai_911

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:39:59 »
เหมือนน้าบางท่านจะไม่เข้าใจความหมายของกระทู้นะครับ

น้าคิมไม่ได้บอกว่า ทำไมมือสองขายแพง

แต่น้าเค้าต้องการสื่อสารว่า

1.กีต้าร์บางตัว สภาพดี ราคาถูกมาก ทำไมขายไม่ออก
2.กับกีต้าร์บางตัว มือสองราคาแทบไม่ต่างจากมือหนึ่ง แถมสภาพบางตัว ราวกับผ่านศึก และราคาก็ไม่ได้ถูก กลับขายได้ง่ายได้

แบบนี้ต่างหากนะครับ ที่ผมเข้าใจ

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 14:33:03 »
เหมือนน้าบางท่านจะไม่เข้าใจความหมายของกระทู้นะครับ

น้าคิมไม่ได้บอกว่า ทำไมมือสองขายแพง

1.กีต้าร์บางตัว สภาพดี ราคาถูกมาก ทำไมขายไม่ออก
2.กับกีต้าร์บางตัว มือสองราคาแทบไม่ต่างจากมือหนึ่ง แถมสภาพบางตัว ราวกับผ่านศึก และราคาก็ไม่ได้ถูก กลับขายได้ง่ายได้

แบบนี้ต่างหากนะครับ ที่ผมเข้าใจ

จริงๆผมสื่ออย่างที่ อ.ใหม่ บอกนั่นแหละครับ แต่มันเหมือนตีวัวกระทบคราด ตอนนี้มันไหลไปกระทบพวกสมัคร ล็อคอินเพิ่มเพื่อมาอวยตัวเอง มาจัดฉากการซื้อขายเพื่อเพิ่มมูลค่าและเครดิตให้ตัวเองด้วย

คนที่เป็นที่รักสมาชิกในบอรด์ไม่ควรนิ่งเฉยหรือไปอวยนักขายพวกนั้น แต่ควรหันมาให้ความรู้สมาชิกใหม่หรือผู้ซื้อใหม่ให้ได้รับความรู้

กระทู้พลีชีพจากเดิมที่ไร้สาระเป็นการจิกกัด ตอนนี้เริ่มมีประโยชน์ขึ้นมาบ้างนิดหน่อย เข้ามาเม้นท์กันอีกครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:06:18 »

จริงๆผมสื่ออย่างที่ อ.ใหม่ บอกนั่นแหละครับ แต่มันเหมือนตีวัวกระทบคราด ตอนนี้มันไหลไปกระทบพวกสมัคร ล็อคอินเพิ่มเพื่อมาอวยตัวเอง มาจัดฉากการซื้อขายเพื่อเพิ่มมูลค่าและเครดิตให้ตัวเองด้วย

คนที่เป็นที่รักสมาชิกในบอรด์ไม่ควรนิ่งเฉยหรือไปอวยนักขายพวกนั้น แต่ควรหันมาให้ความรู้สมาชิกใหม่หรือผู้ซื้อใหม่ให้ได้รับความรู้

กระทู้พลีชีพจากเดิมที่ไร้สาระเป็นการจิกกัด ตอนนี้เริ่มมีประโยชน์ขึ้นมาบ้างนิดหน่อย เข้ามาเม้นท์กันอีกครับ

แล้วเราจะแยกได้ยังไงละครับว่าใครเป็นใคร หรือต้องใช้วิจารณญาณกันเอาเองว่าใครเป็นนักขาย ผมยังแยกไม่ค่อยออกนะครับ กีต้าร์ตัวไหนสวยหรือผมเคยจับเคยเล่นผมชมหมด 555

เห็นด้วยว่าอย่างน้อยควรแสดง IP Address ครับ อย่างน้อยจะได้ลดกรณีแบบนี้ลงบ้างก็ยังดี

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 16:55:22 »

แล้วเราจะแยกได้ยังไงละครับว่าใครเป็นใคร หรือต้องใช้วิจารณญาณกันเอาเองว่าใครเป็นนักขาย ผมยังแยกไม่ค่อยออกนะครับ กีต้าร์ตัวไหนสวยหรือผมเคยจับเคยเล่นผมชมหมด 555

เห็นด้วยว่าอย่างน้อยควรแสดง IP Address ครับ อย่างน้อยจะได้ลดกรณีแบบนี้ลงบ้างก็ยังดี

ไอ้เรื่องสมัครล็อคอินใหม่มาอวยตัวเองว่าแย่ มีที่แย่กว่าคือใช้ความมีหน้ามีตาเป็นที่รู้จักในบอรด์ มาดันราคาขึ้นทั้งๆที่ได้มาแค่ไม่กี่บาท กีต้าร์มันก็วนเวียนเคยผ่านมาแล้วหลายมือ แถมดันมีพวกมาอวยมาเชียร์กันออกหน้าออกตาทั้งๆที่รู้ดีว่ากีต้าร์มาจากไหน ผ่านการย่ำยีจนหนำใจ นำกลับไปชุบตัวใหม่ พวกนี้น่าหมั่นไส้มากครับ พูดแล้วขึ้น ต้มมาม่าใส่ไข่สองฟองกินดีกว่าครับ  :P :P

กีต้าร์เสียงดีๆ ควรได้โลดแล่นอยู่บนเวที หรือในห้องอัด ไม่ใช่นอนนิ่งๆอยู่ในกล่องบ้านคนรวย จิมมี่ แฮนดริกซ์ ไม่ได้กล่าวไว้  ;D

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 18:05:10 »
ประเด็นเรื่องการซื้อ-ขายนี้มันก็นานาจิตตังนะ ผมว่า

หลักการซื้อขายย่อมสมบูรณ์เมื่อผู้ซื้อชำระราคาให้ผู้ขายและผู้ขายส่งมอบทรัพย์สินในสภาพเรียบร้อยใช้การได้ดีให้ผู้ซื้อ

ส่วนเรื่องการตัดสินใจซื้อ คงขึ้นอยู่กับวิจารญาณของผู้ซื้อกับเงินในกระเป๋าล้วนๆครับ อิอิ  ;D

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 19:08:00 »
ผมไม่เห็นว่าการรู้ ipมันจะดีอย่างไรครับ มันเป็นแค่เรื่องเล่าบน net เท่านั้นเอง ipจะre ทุกครั้งที่restart router ใหม่ ซึ่งจะไม่ซ้ำกัน ยกเว้นจ่ายตังเพิ่มเพื่อ fix ip ซึ่งตามบ้าน ไม่มีใครยอมจ่ายเพิ่มแน่ ถึง fix ip แล้วจะยังไงต่อไปครับ เดินเข้าไป กสท.แล้วบอกว่า ขอข้อมูลหน่อยครับ ใครเขาจะให้ครับ มันไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายที่ศาลสั่งให้เปิดเผยข้อมูล หรือจะใช้ ping โจมตีมันก็โบราณ router เดียวนี้เก่งกว่าเดิมเยอะ หลอกให้รับ file ไประเบิดแล้ว hack ถ้าเขาจะถึกเอง งั้นช่วยไม่ได้ครับ ผมไม่เคยเห็นมืออาชีพทำกันได้เลยครับ มีแต่เรื่องเล่าจริงๆ ผมใม่เคยเชื่อว่าการ hack มีจริงๆ มีแต่คนภายในเป็นหนอนทำให้ ถ้าอย่างนั้นโดน 100% แต่ถ้าเอาเครื่องมาตั้งโดยไม่มีความสัมพันภายในองค์กร ไม่เคยมีใครทำได้ครับ หรือโรงงานผู้ผลิตอุปกรณ์แอบเอาcode ออกมาขายอันนี้ก็โดนครับ แต่ในความเป็นจริง net ตามบ้านอย่างพวกเรา ไม่ได้ตังเสียเวลาเฉยๆครับ ไม่มีใครทำหรอกครับ อย่าเชื่อเกรียนบนnetครับ 

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 20:59:18 »
ผมไม่เห็นว่าการรู้ ipมันจะดีอย่างไรครับ มันเป็นแค่เรื่องเล่าบน net เท่านั้นเอง ipจะre ทุกครั้งที่restart router ใหม่ ซึ่งจะไม่ซ้ำกัน ยกเว้นจ่ายตังเพิ่มเพื่อ fix ip ซึ่งตามบ้าน ไม่มีใครยอมจ่ายเพิ่มแน่ ถึง fix ip แล้วจะยังไงต่อไปครับ เดินเข้าไป กสท.แล้วบอกว่า ขอข้อมูลหน่อยครับ ใครเขาจะให้ครับ มันไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายที่ศาลสั่งให้เปิดเผยข้อมูล หรือจะใช้ ping โจมตีมันก็โบราณ router เดียวนี้เก่งกว่าเดิมเยอะ หลอกให้รับ file ไประเบิดแล้ว hack ถ้าเขาจะถึกเอง งั้นช่วยไม่ได้ครับ ผมไม่เคยเห็นมืออาชีพทำกันได้เลยครับ มีแต่เรื่องเล่าจริงๆ ผมใม่เคยเชื่อว่าการ hack มีจริงๆ มีแต่คนภายในเป็นหนอนทำให้ ถ้าอย่างนั้นโดน 100% แต่ถ้าเอาเครื่องมาตั้งโดยไม่มีความสัมพันภายในองค์กร ไม่เคยมีใครทำได้ครับ หรือโรงงานผู้ผลิตอุปกรณ์แอบเอาcode ออกมาขายอันนี้ก็โดนครับ แต่ในความเป็นจริง net ตามบ้านอย่างพวกเรา ไม่ได้ตังเสียเวลาเฉยๆครับ ไม่มีใครทำหรอกครับ อย่าเชื่อเกรียนบนnetครับ 

น้าๆหลายท่านอาจจะหมายถึง สมาชิกบางท่านที่สมัครหลายไอดีมา อวย ของตัวเอง ถ้าประมาท IP อาจจะซ้ำทำให้อายได้ คงแค่นั้นมั้งครับ และถ้าเป็นผมเล่นเน็ตบ้านก็คงมาไม่มา re router ทุกครั้งที่เปลี่ยน log in หรอกครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 21:51:43 »
ต้องขอโทษน้าPatlazin ผมเเข้าใจผิดไปเยอะครับ พอดีช่วงนี้เจอพวกเกรียนเยอะมาก เป็นอะไรก็ไม่รู้กับวงการIt เยอะจริงๆ มุกกระป๋องนมเริ่มกลับมาใหม่เป็น 10ปีแล้วยังไม่เลิกกันอีก เอามาดัดเป็นจานwireless จะบ้าแล้ว (มุมตกกระทบ=มุมสะท้อน (มันดัดยังไงเท่ากันได้เป๊ะไม่มีหักเหเลย)) ลูกค้าอินมากกับมุกนี้ ผมset cisco ใช้ command line เป็นอาชีพ เจอdlink ก็ต้องมีset ช้าบ้างของไม่ค่อยทำ เจอเกรียนมันset แป๊ะๆๆ ก็ของมันทำเป็นปกติของมันนี่ เราโง่เลยในสายตาลูกค้า ผมเลยอิจฉาพวกน้าๆสายดนตรี ของอย่างนี้มันแค่คุยไม่ได้มันต้องฝึกเอง น้าๆฝึก 10ปี ผมก็ต้อง 10ปีหรือมากกว่า ไม่มีทางลัด ไม่เหมือนสายit แค่อ่านมากๆตามweb ไม่รู้ว่าเกรียนมันpost หลอกหรือปล่าว ทำเป็นไม่เป็นลูกค้าไม่รู้หรอกแค่พูดเหมือนก็พอ ลูกค้าก็เชื่อแล้ว โทษครับออกนอกเรื่องไปไกล แต่เบื่อกระป๋องนมจริงๆครับ 

jewaros

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 22:48:04 »
ก็ต้องแล้วแต่ความพอใจของผู้ซื้อด้วยน่ะครับ
แล้วเราจะไปรู้ได้ไงเนี่ยว่าใครตั้ง หลาย user มาเชียร์ของที่ตัวเองขาย
แต่แน่ ๆ ดูจากความน่าเชื่อถือของคนขายอ่ะครับ กลัวโดนโกงมากกว่าครับ

s.lucky

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 23:02:17 »
เป็นกระทู้ที่ดีครับน้า kim_folk ผมก็เคยมีความคิดเหมือนกัน เวลาเห็นกีต้าร์บางตัวที่ลงขาย  โอ้ววว์ทำไมแพงจังเกือบเท่ามือหนึ่ง, หรือสภาพเเย่มีตำหนิเยอะแต่ทำไมขายแพงจัง หรืออื่นๆ ที่ดูแล้วไม่สมราคา แต่ทำไมมีคนเชียร์หรืออวยกันจัง ทำไมขายออกไวจัง....

หลักๆ ผมคิดว่าการเชียร์การอวย น่าจะมาจากการที่เค้ารู้จักผู้ขายคนนั้น หรือเห็นว่าสินค้านั้นๆสภาพราคาดีเหมาะสม จึงอยากช่วยเชียร์ช่วยดันให้ขายได้ไวๆครับ ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ
ต้องยอมรับเลยว่าบางทีก็ไม่ได้มีรายละเอียดข้อมูลของสินค้านั้นๆมากสักเท่าไหร่ แต่ที่เชียร์ไปเพื่อเป็นกำลังใจให้กับคนที่เรารู้จัก อยากให้เค้าขายได้ๆไวๆ เท่านั้นครับ... ก็เลยเป็นการดันกระทู้นั้นๆ ขึ้นในหน้าแรกนานๆ ทำให้มีโอกาสที่ผู้ซื้อที่มักจะต้องเข้ามาดูหน้าแรกก่อน มีโอกาสพิจารณาสินค้านั้น ได้เยอะครับ ก็เลยเป็นการเพิ่มโอกาสในการขายครับ...

แต่ทั้งนี้การซื้อสินค้า ผมว่าผู้ซื้อจริงๆ ก็จำเป็นต้องศึกษาข้อมูล ราคากลาง ของสินค้านั้นๆมาระดับนึงก่อน ซึ่งเดี๋ยวนี้แค่เข้า Google ก็พอจะหาข้อมูลอ้างอิงได้เยอะทีเดียวครับสำหรับข้อมูลต่างๆ ทั้งเสปค ราคา  ดังนั้นการเชียร์การอวย ผมก็เห็นด้วยว่าเป็นปัจจัยนึงที่ทำให้สินค้านั้นๆ ขายได้เร็วได้ไวขึ้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าสินค้านั้นๆ ผู้ซื้อไม่ได้มีความต้องการ หรือเปรียบเทียบราคาแล้วสูงกว่าราคาตลาดหรือเกินงบที่ตั้งไว้ ผู้ซื้อก็จะเป็นคนตัดสินใจได้เองว่าสินค้านั้นๆเหมาะสมกับการซื้อหรือไม่ครับ....

ผมเคยเห็นหลายท่านที่วิจารณ์กีต้าร์ที่ สภาพ(ที่มีตำหนิต่างๆ) หรือราคาไม่สมเหตุสมผล ก็แอบชื่นชมในความตรงไปตรงมาของการวิจารณ์นั้นๆจริงๆครับ (เพราะตัวเองไม่กล้าวิจารณ์) แต่การวิจารณ์ถ้าเปิดใจยอมรับกันก็จะเป็นการช่วยกลั้นกรองให้ผู้ซื้อได้ดีในระดับนึงทีเดียวครับ...

ท้ายสุดก็หวังให้ทั้งผู้ซื้อ-ผู้ขายมีความจริงใจต่อกันดีที่สุดเพื่อมิตรภาพของคนรักกีต้าร์เหมือนกันครับ...... :)

Acoustic Only...!

Paxx

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 23:15:01 »
เวบมาซเตอร์ น่าจะรู้ว่า ใคร ื