Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขันคอครับ  (อ่าน 2601 ครั้ง)

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
ขันคอครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 00:12:15 »
ทำไมเจ้า หกเหลี่ยมที่ใช้ขันคอกีต้าร์ของผม มันเหมือนจะใหญ่กว่าช่องขันครับ ผมพยายามพอสมควร ก็ยังหามีแววจะเข้าไม่
ผมควรทำเช่นใด ครับท่านๆโปรดแนะนำผมด้วยครับ

nhoy

• member
Re: ขันคอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 00:30:16 »
หกเหลี่ยมก็มีหลายขนาดนะครับ คงต้องหาขนาดให้พอดีกับที่เราจะใช้ขันคอกีต้าร์ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:21:42 »
ทำไมเจ้า หกเหลี่ยมที่ใช้ขันคอกีต้าร์ของผม มันเหมือนจะใหญ่กว่าช่องขันครับ ผมพยายามพอสมควร ก็ยังหามีแววจะเข้าไม่
ผมควรทำเช่นใด ครับท่านๆโปรดแนะนำผมด้วยครับ

สาเหตุเพราะ ช่องขันมัน เล็กกว่า หกเหลี่ยมน่ะซีครับ

ใช้ block ผิดเบอร์ผิดขนาด ฝืน พยายามขันคอ  ห้ว trussrod สึกย่นไปล่ะก็  ทีนึ้เรื่องใหญ่เลยครับ 
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 13:16:51 »

สาเหตุเพราะ ช่องขันมัน เล็กกว่า หกเหลี่ยมน่ะซีครับ

ใช้ block ผิดเบอร์ผิดขนาด ฝืน พยายามขันคอ  ห้ว trussrod สึกย่นไปล่ะก็  ทีนึ้เรื่องใหญ่เลยครับ 

+ 1 ครับ ถ้าไม่แน่ใจให้ช่างขันดีกว่าครับ

(ถ้ามั่นใจลุยเลยครับ ผมขันเองบ่อยๆตัวที่ผมใช้ประจำแอ็ทชั่นจะต่ำมากๆเวลาสภาพอากาศเปลี่ยนยังติดเฟร็ซเลย)
noomxman

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 13:50:02 »
ผมลองปรึกษาเพื่อนที่เป็นนักดนตรีดู เขาบอกว่า อย่าไปขันนะ เสียงมันจะเพี้ยน ผมก็คิดว่า มันเกี่ยวอะไรกับเสียง หรือว่าเป็นอย่างที่เพื่อนผมว่าจริงๆ
แต่ยังดีเขาบอกว่า นักดนตรี ส่วนมากไม่ชอบทำอะไรกับกี้ต้าเอง แต่จะส่งช่างทำให้ อะครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 13:56:48 »
มันอยู่ที่ว่า คนขัน(คอ)มีความเข้าใจไหม ถ้าเข้าใจ ก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่เข้าใจ มันก็มีปัญหา
จะเป็นนักดนตรี หรือไม่เป็นนักดนตรี ก็ไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือ....ต้องขัน(คอ)ด้วยความเข้าใจ ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 14:16:05 »
มันอยู่ที่ว่า คนขัน(คอ)มีความเข้าใจไหม ถ้าเข้าใจ ก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่เข้าใจ มันก็มีปัญหา
จะเป็นนักดนตรี หรือไม่เป็นนักดนตรี ก็ไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือ....ต้องขัน(คอ)ด้วยความเข้าใจ ครับ

ตามนี้ถูกต้องที่สุดครับ เพื่อนผมที่เป็นนักดนตรีอาชีพผมเห็นเขาเล่นเก่งมากๆแล้ว

แต่เขาก็แต่งแอ็ทชั่นไม่เป็นครับส่งช่างตลอด  แต่ผมเล่นกีต้าร์งูๆปลาๆแต่ชอบแต่ง

แอ็ทชั่นเองเป็นบางตัว เพื่อนผมมาลองเล่นตัวที่ผมแต่งเองคราวหลังยังยกตัวใหม่มา

ให้ผมแต่งแอ็ทชั่นให้เลยครับ
(ศึกษาเอาจากหน้าเวปบ้านไม้กับคลิปที่พี่โฟโต้เบีนร์สอนเลยครับ)
noomxman

Montra

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 14:44:00 »
ขันดีแล้วครับ

ถ้าไม่ขันละยุ่งเลย

ฮี่  ๆ ๆ  ;D  ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 15:52:13 »
ขันดีแล้วครับ

ถ้าไม่ขันละยุ่งเลย

ฮี่  ๆ ๆ  ;D  ;D  ;D
+1 ถูกต้องครับพี่น้อง

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 19:44:07 »
ก็เพราะมันไม่พอดีหนะสิครับ

ลองหาซื้อพวกเครื่องมือช่าง ที่มันเป็น หกเหลี่ยม อ่ะครับ
มันจะมี ทุกไซส์ ครับ
ยังไงก็ต้องมีซักเบอร์ที่ พอดีครับ

แต่ถ้าเป็น truss rod ของ taylor ต้องใช้เฉพาะ นะครับ (ตามสเปค เขียนว่า nut driver 1/4")

ผมมี ตัวบล๊อค หกเหลี่ยม ทุกเบอร์ แต่ไม่สามารถขันได้ ครับ เพราะมันติดตรงร่องขุด ที่เค้าทำไว้ให้ขัน

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 10:19:01 »
ต้องระวังนะครับเรื่องการขันคอ ตั้งแต่เลือกประแจ ต้องให้ถูกต้องจริง ๆ ถ้าใส่แล้วหลวมอย่าฝืนขันครับ ผมเจอปัญหามาแล้วหัวนัทเสียเลย แก้ยากซะด้วยครับ พอมีเครื่องมือถูกต้องก็ต้องใช้ให้เป็นด้วยคือ ต้องปรับแต่งด้วยความเข้าใจ และรู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ อย่างที่น้า ๆ กล่าวมาครับ ไม่ใช่ปรับเล่นโก้ ๆ ไม่จำเป็นจริง ๆ ผมแทบไม่เคยไปยุ่งกับมันเลยครับ

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 10:23:24 »

ตามนี้ถูกต้องที่สุดครับ เพื่อนผมที่เป็นนักดนตรีอาชีพผมเห็นเขาเล่นเก่งมากๆแล้ว

แต่เขาก็แต่งแอ็ทชั่นไม่เป็นครับส่งช่างตลอด  แต่ผมเล่นกีต้าร์งูๆปลาๆแต่ชอบแต่ง

แอ็ทชั่นเองเป็นบางตัว เพื่อนผมมาลองเล่นตัวที่ผมแต่งเองคราวหลังยังยกตัวใหม่มา

(ศึกษาเอาจากหน้าเวปบ้านไม้กับคลิปที่พี่โฟโต้เบีนร์สอนเลยครับ)
  ใช่ๆครับ พี่หนุ่ม แอคเก่ง  -0-
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

HYBRID

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 13:37:27 »
อ๋อ ในความเ้ข้าใจของผมก็คือ ต้องการขันเพื่อนให้คอมันแอ่นขึ้น จะได้ง่ายต่อการจับคอร์ดซะหน่อย
แค่หมุุนๆ น๊ะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 13:49:34 »
จะขันคอก็ต้องดูว่า คอกีต้าร์ของเรานั้นค่อนข้างตรงดีหรือยังนะครับ (คอกีต้าร์ควรจะงอเล็กน้อย)
ถ้าคอกีต้าร์อยู่ในระดับพอดีแล้ว เราไปขันให้แอ่นขึ้นอีกเพื่อจะเล่นได้ง่ายขึ้น สิ่งที่ต้องระวังอันอาจจะตามมาก็คืออาการ Buzz นะครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:37:36 »

ก็พี่หนุ่มอุปกรณ์ครบซะขนาดนั้น ^ ^