Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Tanglewood Tw-1000 หน่อยครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4867 ครั้ง)

l2obinZ

• member
พอดีสนใจอยู่ครับ  ผมติดย่างเดียว รู้สึกทำไมเวลาสตรัมคอร์ด เสียงมันดูรกๆ ( ตัวที่ไปลองมาที่พระราม 9 )  หรือเป็นเฉพาะตัวนี้ครับ
แต่นอกนั้นรู้สึกโอเคมาก เสียงใส หวาน พุ่งดี ( ปกติชอบเสียงแนว Taylor ) ตัวนี้ใกล้เคียงมั้ยครับ

Ods16339

• member
ไปลองมาเมื่อวานครับ
เสียงดีเล่นง่าย. แต่ติดตรงหน้าตามันลูกผสมไปหน่อย
หัวกับbody. Inlay. Binding. เป็น martin
Bridge. เป็นgibson
Pick guard เป็นtaylor
ถ้าไม่ติดตรงรูปลักษณ์ภายนอกก็นับว่าเป็นกีตาร์ที่เสียงดีตัวนึงครับ

TOM1869

• member
strum cord แล้วเสียงรกๆ  ผมมีกีต้าร์ตัวนึง strum แล้วเป็น แบบนี้ สุดท้าย เพราะ ขี้นสายต่ำเกินไป ครับ พอขึ้นสายมาตราฐาน แล้ว ok เลยครับ
Line id: 081-8718003

bujarati

• member
เสียงดีสุดแล้วนะครับ ในบรรดาทุกรุ่นของ tanglewood  ที่ผมเคยลองมา  ที่ music city แต่อาจจะต้องปรับ action setup นิดนึง  รับรองคุ้มครับ กับค่าตัว

Dawrin505

• member
เสียงดีครับ ผมก็กำลังมองอยุ่ครับ สวย เสียงคุ่มค่าตัวครับ แต่ตรงช่วงคอจะกว้างกว่าปรกตินิดนึงครับ...ว่าจะลงขายตัวที่บ้านแล้วไปเอาครับ....อีกนิดนึงคือ ตรงอินเลย์บนฟิงเกอร์บอร์ดมันเป็นสีขาวมุข ถ้าเป็นสีเขียวจะสวยมากเลย.

l2obinZ

• member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Tanglewood Tw-1000
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 03:25:57 »
strum cord แล้วเสียงรกๆ  ผมมีกีต้าร์ตัวนึง strum แล้วเป็น แบบนี้ สุดท้าย เพราะ ขี้นสายต่ำเกินไป ครับ พอขึ้นสายมาตราฐาน แล้ว ok เลยครับ
  ต้องทำยังไงครับ แนะนำหน่อย  ตอนซื้อต้องบอกที่ร้านว่ายังไงครับ

l2obinZ

• member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Tanglewood Tw-1000
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 03:27:59 »
เสียงดีสุดแล้วนะครับ ในบรรดาทุกรุ่นของ tanglewood  ที่ผมเคยลองมา  ที่ music city แต่อาจจะต้องปรับ action setup นิดนึง  รับรองคุ้มครับ กับค่าตัว
  ต้องทำยังไงบ้างครับแนะนำหน่อย  ผมไม่มีความรู้เลย

เสียงดีครับ ผมก็กำลังมองอยุ่ครับ สวย เสียงคุ่มค่าตัวครับ แต่ตรงช่วงคอจะกว้างกว่าปรกตินิดนึงครับ...ว่าจะลงขายตัวที่บ้านแล้วไปเอาครับ....อีกนิดนึงคือ ตรงอินเลย์บนฟิงเกอร์บอร์ดมันเป็นสีขาวมุข ถ้าเป็นสีเขียวจะสวยมากเลย.
  ช่วงคอกว้างหมายถึงช่องวางนิ้วรึเปล่าครับ  ถ้าใช่นี่ก็เข้าทางผมเลย  เพราะปกติผมถนัดจับคลาสสิค เพราะนิ้วใหญ่  เคยเล่นโปร่ง takamine แล้วอึดอัด วางนิ้วยาก นิ้วใหญ่ชอบโดนสายเสียงบอด

bujarati

• member
จริงๆ ซื้อไปแล้วเอาไปให้ช่างข้างนอก setup อีกทีได้ครับ
ช่างที่ผมใช้บ่อยๆ ก็จะมี   ช่างมด  ช่างอั๋น   หรือ ตั้มมูเก้นก็ได้ครับ

Dawrin505

• member
ใช่ครับ ...อยู่แถวไหนครับ เผื่ออยู่ใกล้กัน เผื่อว่างไปด้วยครับ...เด๋วผมขอส่วนลดพิเศษให้ครับ อิอิ

TOM1869

• member
  ต้องทำยังไงครับ แนะนำหน่อย  ตอนซื้อต้องบอกที่ร้านว่ายังไงครับ

ลองให้ พนักงานในร้าน ขึ้นสายให้ได้ได้มาตราฐาน ก่อนครับ เพราะกีต้าร์บางตัวขึ้นสายมาตราฐาน แล้วสายตึงมาก action สูง แต่แก้ด้วยการ setup  กีต้าร์ที่ดี ควรเล่นได้จากร้านเลย อาจ setup นิดหน่อย  และควรเลือกตัวที่เล่นได้ง่ายติดมือ ไม่ต้องฝืนมาก หากมีที่ตั้งสายแบบหนึบก็ติดไปด้วยครับ
ยี่ห้อนี้ มีคนใช้กันมาก พอสมควรครับ

nhoy

• member
Tanglewood ผมว่าผลิตกีต้าร์ออกมาเสียงดีเลยครับ ราคาไม่แพงมาก สิ่งที่ควรพิจารณาเลือกอยู่ที่ความปราณีตเรียบร้่อยของแต่ละตัวครับ

l2obinZ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 04:50:20 »
ใช่ครับ ...อยู่แถวไหนครับ เผื่ออยู่ใกล้กัน เผื่อว่างไปด้วยครับ...เด๋วผมขอส่วนลดพิเศษให้ครับ อิอิ
  อยู่ มีนบุรีครับผม

l2obinZ

• member
Tanglewood ผมว่าผลิตกีต้าร์ออกมาเสียงดีเลยครับ ราคาไม่แพงมาก สิ่งที่ควรพิจารณาเลือกอยู่ที่ความปราณีตเรียบร้่อยของแต่ละตัวครับ
  ขอความเห็นเพิ่มนะครับ  ถ้าเทียบกับ taylor  ซีรี่ย์ 1 และ 2 ที่เป็น top solid
              แล้วควรซื้อยี่ห้อไหนดีคับ 

TOM1869

• member
214 Ce ครับ มือสอง ประมาณ  25k  มาเรื่อยๆ ครับ  image ดีกว่า

nhoy

• member
  ขอความเห็นเพิ่มนะครับ  ถ้าเทียบกับ taylor  ซีรี่ย์ 1 และ 2 ที่เป็น top solid
เรียนน้า l2obinZ
เสียงเปล่า Tanglewood ดีทีเดียวครับ
ส่วน Taylor Series 100 และ 200 นั้น ท่านที่ชอบต้องเข้าใจบุคลิกเสียงของแบรนด์ดังกล่าว ที่ออกคมใส เบสพอประมาณไม่มากนัก
สำหรับงานโดยรวม Taylor ค่อนข้างปราณีตมากกว่าครับ
ดังนั้นหากน้า l2obinZ ได้มีโอกาสไปลองเล่นเปรียบเทียบกันดูด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ เพราะความชอบและรสนิยมของแต่ละท่านนั้นแตกต่างกัน
สำหรับผมเอง กรณีถ้าจำเป็นต้องเลือก ผมมองไปที่ Taylor ครับ

l2obinZ

• member
Tanglewood Tw-1000 หน่อยครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 11:41:07 »
เสียงเปล่า Tanglewood ดีทีเดียวครับ
ส่วน Taylor Series 100 และ 200 นั้น ท่านที่ชอบต้องเข้าใจบุคลิกเสียงของแบรนด์ดังกล่าว ที่ออกคมใส เบสพอประมาณไม่มากนัก
สำหรับงานโดยรวม Taylor ค่อนข้างปราณีตมากกว่าครับ
ดังนั้นหากน้า l2obinZ ได้มีโอกาสไปลองเล่นเปรียบเทียบกันดูด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ เพราะความชอบและรสนิยมของแต่ละท่านนั้นแตกต่างกัน
สำหรับผมเอง กรณีถ้าจำเป็นต้องเลือก ผมมองไปที่ Taylor ครับ
  แบรนด์ Taylor นี้ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนใช่มั้ยครับ

nhoy

• member
  แบรนด์ Taylor นี้ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนใช่มั้ยครับ
สำหรับผมเองไม่ผิดหวังครับ แต่ถ้าจะบอกว่าชอบสุดๆ หรือเปล่า..คงไม่ใช่ครับ
มีหลายท่านที่ชื่นชอบมากๆ และในขณะเดียวกันก็มีบางท่านที่ไม่ถูกจริตครับ
แต่ที่แน่ๆ ก็คือ เป็นแบรนด์ชั้นนำของโลก สวย วัสดุดี งานปราณีต แอคชั่นได้ถูกเซ็ทมาจากโรงงานได้พอเหมาะทำให้รู้สึกว่าเล่นง่าย
บุคลิกเสียงออกคมใส เบสพอประมาณไม่มาก บางท่านอาจรู้สึกบางบ้างก็มีครับ
น้า l2obinZ หาโอกาสไปลองสัมผัสตัวจริงดูซิครับ..ดูซิว่าชอบไหมครับ