Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Preamp takamine ed26sc n หน่อยครับ  (อ่าน 1803 ครั้ง)

tamsad

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่อง Preamp takamine ed26sc n หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 14:53:48 »
พอดีใช้รุ่นนี้อยู่อ่ะครับPreamp TS-1 (Piezo) เสียงไม่ค่อยประทับใจอ่ะครับ พอดีอยากเปลี่ยนPreamp ไหม่นะครับของ fishman
ไม่ทราบเปลี่ยนได้หรือไม่ครับแนะนำให้ทีครับ บอกรุ่นด้วยก็ดีครับ แล้วจำเป็นไหมครับว่าจะต้องเปลี่ยนให้เท่ากับ size ตัวเก่านะครับไม่รู้เรื่องเลยครับผมเพราะ Preamp มีหลายทรง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

the kooks

Re: ถามเรื่อง Preamp takamine ed26sc n หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 15:03:09 »
เปลี่ยนกีตร์ดีกว่ามั๊ยอ่ะครับ  ถ้าเอาTAKAMINEไปโมดิฟาย  เวลานึกอยากจะขายต่อ มันจะขายยากนะครับ

tamsad

Re: ถามเรื่อง Preamp takamine ed26sc n หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 15:16:59 »
เปลี่ยนกีตร์ดีกว่ามั๊ยอ่ะครับ  ถ้าเอาTAKAMINEไปโมดิฟาย  เวลานึกอยากจะขายต่อ มันจะขายยากนะครับ

สรุปว่าไม่เหมาะเลยใช่ไหมครับถ้าจะเปลี่ยน ถ้าไม่ต่อแอมป์เสียงดีมากครับ กับทาคารุ่นนี้

the kooks

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 05:00:45 »
ปรีรุ่นในรูปไช่ไหมครับ ถ้าใช่ ถ้าอยากได้fishman ก็น่าจะเป็นรุ่น prefix ที่มีลุ้นพอจะยัดลงแทนของเดิมได้
แต่ตำแหน่งส่วนโค้งจะลงกันได้หอดีกันป่าวไม่แน่ใจครับ
prefix อาจจะแพงหน่อยนะครับ แต่เสียงดีมากเลยครับ
ไม่งั้นน้าก็ลองวัดขนาดของปรีตัวเดิมมาสิครับ ผมมีขนาดของบล๊อกของfishman อยู่ครับ
ถ้าไม่กลัวเรื่องขายต่อ ก็ลุยเลยครับ

sayhi555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 13:53:56 »
ผมก็ถอดออก คือปรีแอมป์รุ่นนี้ เสียงมันอั้นๆไม่พุ่งอ่ะครับ  มันกังวาลเฉพาะในบอดี้ ไม่ยอมออกมาข้างนอก
หาปรีแอมป์ใส่ยากครับเพราะมันเป็นช่วงโค้งของ บอดี้ หาฟิชแมนใส่ไม่ได้เลย เำพราะมันไม่โค้ง
ผมเลยใส่ ปรีแอมป์ของ Artec รุ่นสูงๆหน่อย มันรับกับ ช่วงโค้งของเก่า แต่ต้องเจาะขยายรูเก่าด้วย
สรุป Aretec พอช่วยได้ แต่รุ่นนี้ผมว่าเหมาะกับ ตีคอร์ด ปิ๊คกิ้ง
เพราะเอาเล่นโซโล่ มันไม่พุ่งเท่าไหร่

the kooks

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 14:09:27 »
หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนแค่ piezo อย่างเดียวดูก่อนครับ ของ Aretec ก็สัญญานแรงดีครับ

tamsad

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 15:40:42 »
ปรีรุ่นในรูปไช่ไหมครับ ถ้าใช่ ถ้าอยากได้fishman ก็น่าจะเป็นรุ่น prefix ที่มีลุ้นพอจะยัดลงแทนของเดิมได้
แต่ตำแหน่งส่วนโค้งจะลงกันได้หอดีกันป่าวไม่แน่ใจครับ
prefix อาจจะแพงหน่อยนะครับ แต่เสียงดีมากเลยครับ
ไม่งั้นน้าก็ลองวัดขนาดของปรีตัวเดิมมาสิครับ ผมมีขนาดของบล๊อกของfishman อยู่ครับ
ถ้าไม่กลัวเรื่องขายต่อ ก็ลุยเลยครับ

ขอบคุณน้ามากๆนะครับ คือผมใช้รุ่นนี้เลยครับ หรือผมอาจจะยังใช้ตัวเดิมก่อนครับค่อยศึกษาแต่ละรุ่นไปก่อนครับ เพราะผมก็ใช้เล่นแต่อยู่บ้านอย่างเดียว เผื่อบางทีได้มีโอกาสอยู่บนเวที (อิอิ) จึงค่อยหาโอกาสใส่อีกทีครับ
ขอบคุณที่แนะนำสิ่งดีๆนะครับ