Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Bridge pins นี่มันมีผลต่อเสียงด้วยเหรอครับ  (อ่าน 1820 ครั้ง)

maxxxx

• member
Bridge pins นี่มันมีผลต่อเสียงด้วยเหรอครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 17:17:20 »
สอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: Bridge pins นี่มันมีผลต่อเสียงด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 17:20:48 »
มีแน่นอนครับผม

แซดเดิล 20%
บริจพิน 10%
นัท 5%

แล้วแต่ว่าใครจะฟังออกหรือป่าวอ่าครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

maxxxx

• member
Re: Bridge pins นี่มันมีผลต่อเสียงด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 17:59:53 »
อ่านเจอมาว่าEbony จะทำให้เสียงดีขึ้นอันนี้จริงไม่จริงยังไงครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 18:01:11 »
เคยทำ workshop กับเพื่อนๆ นั่งหันหลังฟังแล้วให้ทาย ผลสรุปคือฟังไม่ออก ชิ้นส่วนพวกนี้ที่จะพวกฟังได้ไม่ยากเกินไปคือ saddle
นอกนั้น เป็นเรื่องยากมากๆที่จะฟังออก แต่...ในแง่จิตวิทยา หากรู้สึกดี ก็ใส่อะไรที่ชอบไปเถอะครับ เพราะราคามันไม่ได้แพงอะไร

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 18:32:21 »
คนที่สัมผัสรู้สึกถึงความแตกต่างได้ดีที่สุด น่าจะเป็นผู้เล่นเองนะครับ

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 18:36:57 »
ถ้าเป็นผมจะเลือกเอาอันที่มันสวย เหมาะกับกีต้าร์เรามากที่สุด
^__________________^
เท่าที่อ่านมาพอสมควรคือมันแยกไม่ออก ยกเว้นความสวยงาม

Peavey

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 19:33:44 »
ผมว่า แซดเดิ้ล กับ นัท จะฟังง่ายกว่า บริดพิน 

เพราะเคยลอง นัทกระดูก กับ นัทกราฟเทค

แต่ยังไงจะฟังออกผมว่าต้องซีเรียสเรื่องซาวด์มากๆครับ

เล็ก vintage

• member
  • กระบี่อยู่ที่ใจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 21:38:09 »
มีครับ แต่สำหรับกีต้าร์เป็นตัวๆไปครับ บางตัวเปลี่ยนเป็นอีโบนีแล้วเสียงดีขึ้น แต่บางตัวก็เปลี่ยนแล้วแย่ลงก็มี ความเห็นส่วนตัวนะครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ มีไว้ติดลับให้คม

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 21:54:11 »
ถ้าเป็นกีตาร์ของตัวเองที่เล่นอยู่ทุกวัน ผมว่ายังไงๆน้าก็ฟังออกครับ
:)