Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ FENDER CD-60CE  (อ่าน 24121 ครั้ง)

ianadaht

• member
Re: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ FENDER CD-60CE
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 20:06:21 »
เคยไปลองมาครั้งหนึ่ง ผมรู้สึกว่า กำลังเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าทรงโปร่ง... ประมาณนั้น
Viz

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
Re: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ FENDER CD-60CE
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:52:59 »
เคยไปลองมาครั้งหนึ่ง ผมรู้สึกว่า กำลังเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าทรงโปร่ง... ประมาณนั้น
^^
MUGEN_guitar_SHOP

nco4433

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:56:43 »
พอดีใช้อยู่ ก็สมราคาดีครับ ถ้าหักค่าเคสไปแล้ว ตัวกีตาร์ก็สมราคาแล้วครับ

คุ้มครับผมว่า ตัว 2011 เป็นตัวปรับปรุงนะครับ ดีกว่าตัวเก่าๆ ที่เคยมีปัญหาแบบที่ อยู่ในบอร์ด

ผมก็คิดว่า ไอ่ที่เขาเล่าว่าๆๆๆ ก็ฟังหูไว้หูนะครับ

มีเท่าไหร่ก็หมดครับตัวนี้ ถึงถามว่าจริงๆ มีกี่คนได้ลองกันแน่

อยากให้ไปลองตัวของปี 2011  ที่แก้ไข ปรับปรุงคุณภาพมาแล้วกันก่อนนะครับ รู้สึกไม่เป็นธรรม ที่บางท่านไม่ได้ลอง

(1. ขอบซาว์โฮลด์ เนียนมาก ดูไม่ออกว่าเป็นลามิเนต เดินขอบฝังมุขด้วย รวมถึงลายเข้าขอบกีตาร์มีการเดินลายดำสลับขาว แบบเส้นบาง (รุ่นเก่าขอบดำทั้งหมด)
 2. ปรับปิคอัพเป็น FISHMAN ISYS III ช่องแบตแบบใหม่
 3. สายของเฟนเดอร์เอง 0.12-0.53 จากเดิมของ dadd (ลงยี่ห้อถูกป่าวหว่า)
 4. เคสเป็นรุ่นใหม่ดีกว่าเดิม (ด้านในมีช่องใส่ของแบบใหญ่กว่าเดิมค่อนข้างมาก) แต่คุณภาพผมว่าพอเดิม
 5. ตัวกีตาร์ มีแบ่งไม้กั้นห้องเสียงเอาไว้เพิ่มความกังวาน จากเดิมที่ไม่มี)

พอมาอ่านแล้วก็ข้ามเจ้าตัวนี้ไปเลยย เสียโอกาศนะครับ

และไม่ให้ลำเอียงแบบเชียร์เว่อร์ๆ ผมจึงของลงข้อเสียไปด้วยจากที่ใช้มา

(1. ลายไม้หลังมะฮอก อาจไม่สวยงามเมื่อเทียบยี่ห้ออื่นหลายๆ รุ่น  เพราะรุ่นนี้เป็นแบบการเคลือบโพลี(คล้ายๆ แล็กเกอร์)ทำให้ลายไม้ที่ไม่ค่อยแจ่มถูกดึงออกมาค่อนข้างมากมาก ต่างกับยี่ห้ออื่นที่เป็น ซาติน แต่น่าจะได้เรื่องได้ความคงทนมาแทน
 2. ตั้งแอ็คชั่นมาสูง แต่รู้สึกเป็นปกติของยี่ห้อนี้ไปเลย เพราลองดูทุกซีรีย์ ที่ขาย มาสูงหมดทุกตัว (ใครไม่ชอบของสูง มีเสียตังค์มาแก้ไขอีแน่ๆ) ดีที่ผมชอบของสูงอิอิ
 3. ราคาระดับนี้เหมือนจะคุ้มได้กล่อง แต่ผมว่าจริงๆ ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบเหมือนกับใคร จะเอาเงินไปซื้อกล่องยี่ห้ออื่น แบบอื่นที่ชอบทีหลังก็ได้เหมือนกัน (แต่ถ้าเอาง่ายๆ ไม่ได้ย้ายไปไหนมาไหนบ่อยๆ ก็คุ้มเพราะกล่องก็ราคาเกือบ 2.5k แล้วมั้ง) แถมแปะยี่ห้อเฟนเดอร์มาอีก โก้ จริงๆ
 4. ลายไม้ถ้าสังเกตดีๆ มีรอยตำหนิเล็กๆ ค่อนข้างเยอะ (นู่น นิดนี่หน่อย เข้าใจว่าเป็นตัวล่างสุด คุณภาพในการ จัดเก็บงานอาจไม่ได้พิถีพิถันมาก))

สรุปถ้าซื้อมาไว้เล่นลุยๆ เอาไปไหนไปกัน มันก็คุ้มครับ ปรีแอมป์ดีมาก ปรับได้ไม่เยอะแต่ก็พอแล้ว (สูง กลาง ต่ำ และทูนเนอร์) เล่นสดตามสถานที่ ไม่เสียดายกีตาร์มาก ไม่ต้องรักษามากได้ ยี่ห้อมันแปะอยู่ ก็คงไม่ถึงกับทำของห่วยๆ ออกมาขายหรอกครับ ลองอ่านรีวิวต่างประเทศกันดูได้
ส่วนใครคิดจะซื้อมาสะสม ตัวนี้อาจต้องมองข้ามไป เพราะข้อเสียมันก็เยอะ (สำหรับคนรักกีตาร์)

ปล. ที่บอกว่าใหหักค่าเคสเพราะว่า รุ่นที่แพงกว่าหลายรุ่นก็ไม่ได้แถมเคสมาให้ (จริงๆมีตัวซีรีย์ที่สูงกว่านี้ซีรีย์ นึงที่เป็นหน้าไม่้แท้ ราคาแพงกว่านิดหน่อย ก็ยังไม่มีเคสมาให้)

รุ่นนี้เป็นเหมือนรวมราคาเคสไปแล้ว เพื่อให้เกิดความคุ้มค่า ลองอ่านได้ในเว็บ เฟนเดอร์เลยครับ
สุดยอดครับ...นับถือนับถือ...คำตอบมีระดับจริงๆ ครับ

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 07:39:25 »
ท่านผู้ซื้อต้องตัดสินใจเรื่องแนวเสียงละครับว่าชอบแบบไหน ถ้าไม่ผ่านแอมป์ท่านที่มีประสบการณ์คงจะพอมองออก มองแค่รูปทรง ความหนาของตัวกีต้าร์คงจะพอรู้ว่ามันจะไปแนวไหน ผมใช้เอพีเอ็ก ของยามาฮ่ามาสิบกว่าปี เพราะผมชอบเสียงที่ผ่านแอมป์ของมัน แต่เสียงเปล่าไปตามบอดี้เลยครับ ใส่สายใหญ่ก็ไม่ช่วยอะไรมาก ทรมานมันอีกตะหาก ห้าๆ ความเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

น้าตั้ม มูเก้น

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:29:14 »
ท่านผู้ซื้อต้องตัดสินใจเรื่องแนวเสียงละครับว่าชอบแบบไหน ถ้าไม่ผ่านแอมป์ท่านที่มีประสบการณ์คงจะพอมองออก มองแค่รูปทรง ความหนาของตัวกีต้าร์คงจะพอรู้ว่ามันจะไปแนวไหน ผมใช้เอพีเอ็ก ของยามาฮ่ามาสิบกว่าปี เพราะผมชอบเสียงที่ผ่านแอมป์ของมัน แต่เสียงเปล่าไปตามบอดี้เลยครับ ใส่สายใหญ่ก็ไม่ช่วยอะไรมาก ทรมานมันอีกตะหาก ห้าๆ ความเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ
+1^^
MUGEN_guitar_SHOP

momo9507

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 19:35:53 »
ผมเคยไปลองมาแล้วครับ รุ่นปี2011 ดีกว่าเดิมเยอะจริงๆครับ
ผมอยากให้ไปลองกันดีกว่าครับ อย่าฟังคนอื่นมาแล้วเอาไปเขียนต่อๆกันมั่วๆครับ
บางคนบอกคุณภาพเหมือน yamaha f-310 แล้วแถมกล่อง ผมว่าไม่จริงเลยครับทั้งงาน / เสียง /ราบละเอียดงาน ดีกว่าเยอะครับ
แค่สเปคไม้ก็ต่างกันแล้วครับ ไม่ได้ใช้ไม้กระจอกทำนะครับ
Top: Laminated Spruce  
Back and Sides: Laminated Mahogany ///ถ้ารุ่นปีก่อนหน้านี้ ล็อตเก่าจะใช้ไม้ nato
ตัวนี้ราคาพอๆกับ yamaha fx370c ซึ่งเป็นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเหมือนกัน  แต่ถ้าเป็นผมจะเลือกfender เพราะปรีแอมป์ดีกว่า มีเคสให้ด้วยคุ้มกว่าเยอะครับ

บางคนบอกไม้หน้าของfender cd60ce เป็น Laminated  ลองหันไปมองแบรนดังๆสิครับ อย่างtakamine ที่เป็นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าตัวที่ราคาถูกสุดคือ takamine ed51cn ราคา 12500 ไม้ยังเป็นLaminated  เหมือนกันราคาก็แพงกว่า

ควรหาข้อมูลแต่เปรียบเทียบก่อนครับ รวมถึงความคุ้มค่าของราคากีต้าร์ด้วยครับ ไม่ใช่ไปฟังหรืออ่านจากคนโน้นคนนี้ แล้วเอามาเขียนต่อๆกันไป

momo9507

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 19:51:52 »
ไปลองกันครับ

Yo_oY

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 23:00:14 »
ไปลองเหอะ...แล้วจะรู้ครับว่า ถ้าซื้อ เสียดายตังค์....

เพราะราคานี้ มีตัวที่ดีกว่าเยอะแยะ...ไม่ได้มั่วด้วย เพราะลองมาเยอะ เล่นมาเยอะ...

กีตาร์โปร่ง มันฟังง่ายคับ....ตัวไหนเสียงห่วย ตัวไหนเสียงดี ตัวไหนสมราคา...ถ้าฟังออกแล้วจะไม่หลอกตัวเองว่าชอบกีตาร์เสียงห่วยๆแน่นอน...

momo9507

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 23:22:07 »
ไปลองมาเยอะยี่ห้อไหนครับ future opera sakura queen paramount  หรือยี่ห้อไหนอีกครับ

Misery

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 00:50:07 »
ใจเย็น ๆ นะครับ ต่างคนต่างรสนิยมเรื่องแบบนี้เถียงกันทะเลาะกันเปล่า ๆ ครับ
กีตาร์ผมตัวละพันกว่าบาท กับตัวละหมื่น
ให้เพื่อนเล่น มันไม่รู้ราคา
มันชอบตัวละพันกว่าบาท
ผมยังงงกับมันเลย เห็นไหมครับ
แตกต่างแต่อย่าแตกแยกครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:51:17 »
ใจเย็นๆครับ..ปรองดองๆ

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 08:26:23 »
ใจเย็นๆ

ที่ผมอธิบายไปมากมายเพราะคิดว่ามันก็มีข้อดี มากกว่าข้อเสียที่คุยๆ สืบต่อกันมา อยากให้ไปลอง

กีตาร์ทุกตัวผมว่ามีจุดเด่นของมันเอง บางคนไม่ชอบ บางคนชอบ นั่นทำให้ทุกยี่ห้อยังขายได้อยู่

อย่างไรก็ตามแน่นอนว่ามีตัวเลือกมากมาย (ทั้งสเปคไม้ดีกว่า ราคาขายต่อดีกว่า อะไรอีกเยอะแยะ)

ผมก็ไม่ได้คิดว่าจะเป็นเหตุผลที่จะรีบปฏิเสธยี่ห้อใด ยี่ห้อหนึ่งไปโดยที่เจ้าตัวยังไม่ได้ลอง

ขนาดผมทุกวันนี้เห็นยี่ห้อใหม่ๆ เกิดขึ้น ยังอยากลองเลย (ถึงกะว่าไม่ซื้อก็เหอะ) เพราะตราบใดที่เขาเล่าว่าๆ

ผมก็ยังไม่มีทางเชื่อ หรือหลงไปกับคำพูดเหล่านั้น เหมือนกับคนแหละครับ อย่าตัดสินกันที่ภายนอก

กีตาร์ผมก็คิดว่าถ้าไม่ได้จับเองกับมือก็อย่าไปฟังมาก (โดยเฉพาะพวกรุ่นล่างๆ)

บางตัวอาจไม่ดีพอสำหรับใครบางคน แต่พอดีสำหรับใครหลายคนนะผมว่า

ก็อย่าไปก่ออารมณ์ ร้ายๆ ขึ้นมาให้หงุดหงิดดีกว่านะครับ เสนอแต่แนวคิดดีๆ กันพอ ไอ่ที่ไม่ดี ก็แนะพอสมควรๆ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 08:56:26 »
และอีกอย่าง รุ่นเดียวกัน
บางตัวก็ดี บางตัวก็ไม่ดีนะครับ
ต้องลองอย่างเดียวครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Yo_oY

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:41:56 »
ไม่ได้อยากชวนทะเลาะไรเลยครับ....

คุณ MOMO ที่อุตส่าห์ยกตัวอย่าง ยี่ห้อกีตาร์เกราดต่ำ ราคาต่ำๆ มาหลายยี่ห้อ และถามว่าลองพวกนี้มารึเปล่าที่ว่าลองหลายยี่ห้อ  ผมขำก๊ากเลยครับ...

ให้เกียรติมากเลย...ฮ่าๆๆ....

ยี่ห้อพวกนั้น บางตัวก็เคยลองจริงๆครับ...เฟนเดอร์ตัวที่เป็นกรณี ก็ลองแล้วเหมือนกัน ...ถึงได้รู้ไงว่า กีตาร์เสียงห่วยๆมันเป็นยังไง...บางตัวก็ดีเกินราคา...

ประเด็นที่คุยกันมันก็เรื่องความคุ้มค่า สมราคารึเปล่า...ถ้าราคาเท่าพาราเมาท์ ผมไม่ว่าเฟนเดอร์สักคำเลย ฮ่าๆๆ...เพราะมันจะสมราคา...

คนที่เล่นเว็บอคูสติกไทยส่วนใหญ่ เป็นทั้งนักเล่น นักสะสม และ คนบ้ากีตาร์

ไม่มีใครเค้าพูดตามใครมั่วๆหรอกครับ...จะหลอกตัวเองกันทำไมล่ะ...กะเรื่องเสียงกีตาร์แค่นี้...

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:14:30 »
เมื่อวานไปลองมาแล้ว ร้าน อินเทรนมิวสิค สาขาเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ตั้งใจไปสอยกีต้าร์ถูกๆ ไว้ไปเล่นเวลาไปเที่ยวภูเขา ทะเล ซักตัว

พอดีเห็น Fender cd60 เจ้าปัญหาแขวนอยู่ เลยถือโอกาสลองซะเลย อืม................หูผมคงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลยฟังออกมาว่า

เสียงเปล่าห่วยจริงครับ......(ออกแอมป์ไม่รู้)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:24:55 »
ใจเย็นๆ ครับ ทุกคนมีสิทธิ์ ในการวิจารย์ เท่าเทียมกัน อย่าทะเลาะกันเลยครับ บ้านไม้เป็นบ้านที่สงบ  ทุกคนถ้อยที ถ้อย อาศัยกันครับ

ส่วนเรื่องเสียงของกีตาร์นั้น ผมว่าไปลองเองดีที่สุดครับ หูใคร หูมัน ดีไม่ดียังงัย ตัวเราเป็นคนตัดสิน
เพราะ รสนิยมแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ

ปล. รักกันไว้เถอะครับ ทุกวันนี้ ในสังคม มันก็แบ่งสีนั้น สีนี้ ก็ปวดกระบาลจะแย่อยู่แล้ว เราควรที่จะหันหน้ามาคุยกันดีๆ และ หาความสุข จากบอร์ด บ้านไม้ต่อไปครับ นิดหน่อยก้ให้อภัยกันนะครับ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:40:49 »
จริงอย่างที่ทุกๆคนพูดครับ ทุกคนต่างพูดถูกครับแต่ในมุมของตัวเองครับ ต่างคนต่างมุม
ใครจะใช้อยู่หรือแค่เคยลองก้อดีครับ ทุกคนที่มาวิจานบนกระทู้ก้อเพื่อแสดงความคิดเหนและขอความเหนครับ เพราะฉะนั้น เอาแค่ความคิดเหนครับอย่าใส่อารมครับ เพื่อความสุภาพครับ ^^
Norman b18/cedar

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:00:22 »
แตกต่างทางด้านความคิดได้ครับ แต่ขอร้องว่าอย่าแตกแยกกันเลยครับ สังคมข้างนอก รอบตัวเรามีเรื่องที่ทำให้เครียด ปวดหัวมากพอแ้ล้ว อย่าทำให้บ้านไม้อันเป้นที่รักของพวกเราต้องแตกแยกกันเลยครับ ได้โปรดเหลื่อไว้สักที่ ที่สำหรับพวกเราคนรักกีต้าร์ ได้เข้ามาแล้วมามีความสุขกันเถิดครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 13:26:44 »
แตกต่างทางด้านความคิดได้ครับ แต่ขอร้องว่าอย่าแตกแยกกันเลยครับ สังคมข้างนอก รอบตัวเรามีเรื่องที่ทำให้เครียด ปวดหัวมากพอแ้ล้ว อย่าทำให้บ้านไม้อันเป้นที่รักของพวกเราต้องแตกแยกกันเลยครับ ได้โปรดเหลื่อไว้สักที่ ที่สำหรับพวกเราคนรักกีต้าร์ ได้เข้ามาแล้วมามีความสุขกันเถิดครับ
+1ครับ
Norman b18/cedar

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 13:56:05 »
ถ้าชอบก็เอาเถอะครับ  ความสุขของเรานี่นา
แต่....ในเมื่อถามความเห็นมันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่คนเรามันจะเห็นต่างกันบ้าง ทำไงได้กีต้าร์มันมีหลายยี้ห้อนี่นา