Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุทธาหรณ์ จากประสบการณ์ตรงอันแสนเจ็บปวด (ตั้งใจโพสในห้องนี้ครับ)  (อ่าน 20392 ครั้ง)

Jack of Clubs

• member
ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว ขอบคุณครับน้า(แต่ก็ยังยืนยันเช่นเดิมว่าถ้าราคาและสภาพมันโดน เป็นผมสอยครับเพราะไม่มีปัญญาไปเล่นถึงfret16หรอกครับ เพราะแค่คอร์ดทาบธรรมดาจับยังบอดเลยครับ555)
+1 ตีคอร์ดอย่างเดียว ในสุดไม่เกินเฟรต5  ...55555 :D

เข้าบ้านไม้ใหม่ๆ กีตาร์ตัวแรกผมก็โดนแล้วครับ น้าเขากระทู้หลายพันน่าเชื่อถือฝีมือถ่ายรูประดับพระกาฬโฟโต้ชอปขั้นเทพเน้นแสงสร้างจุดเด่นเพิ่มเงาหลบจุดด้อยได้อย่างแนบเนียน มันเป็นกีตาร์ฝากขายโปร่งไฟฟ้าUSAวินเทจระดับกลางๆ ผมถามเรื่องระบบไฟฟ้าน้าเขาบอกให้ไปถามเจ้าของเอาเองเพราะไม่มีแอมป์ผมรบกวนให้น้าเขาช่วยเอาไปลองให้หน่อยน้าเขาบ่ายเบี่ยงอ้างโน่นนี่นั่น(ช่วงวิกฤติน้ำท่วม)พร้อมกดดันถ้าไม่รีบเอาจะโดนคนอื่นตัดหน้าเพราะแกขายถูกมาก(หน้าม้าโผล่มาในกระทู้เพียบ) ผมคุยกับเจ้าของซึ่งอยู่ตจว.บอกว่าเคยลองแล้วยืนยันว่าใช้ได้แต่ไม่ได้เสียบแอมป์นานแล้วหลายปีเพราะซื้อมาเก็บสะสม(เตรียมเส้นทางเอาไว้เผื่อไหลต่อได้) ผมรับมานอนกอดด้วยความไว้วางใจได้ซักระยะจนผมได้แอมป์ตัวเล็กมา1ตัว
สรุปสาย1ดีดเสียงไม่ออก เจ้าของติดต่อไม่ได้ คนขายหายไปอยู่เวปอื่น ผมไม่ตามและไม่ขุดเอามาประจานก็แค่เก็บไว้ในใจเป็นอุทาหรณ์ ....ว่า "จำนวนกระทู้ของผู้ขาย และการที่มีคนมาเชียร์หรือโพสต์ต่อเยอะๆไม่ได้เป็นตัวการันตีคุณภาพของสินค้าหรือความมีคุณธรรมของผู้ขายได้"
"Wave your hands and wish them well" โบกมือสวยๆและอวยพรให้คนพรรค์นั้นมีแต่ความสุขความเจริญสาสมกับสิ่งที่เขาได้ทำยิ่งๆขึ้นไป

"The show must go on"ชีวิตคนเรามีเซอร์ไพรซ์ได้ทุกวันแล้วแต่ว่าคุณจะโชคดีหรือโชคร้าย
ทำใจและดำเนินชีวิตกันต่อ เดินแต่ละก้าวอย่างระมัดระวังให้มากขึ้น

คนดีๆยังมีอีกเยอะในบ้านไม้ ในขณะที่คนเตี้ยๆพรรค์อย่างนั้นก็มีแทรกซึมอยู่ทุกวงการ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าใครเป็นใครแล้วในที่สุดเขาก็จะแพ้ภัยไปเองแหละครับ ขอให้อดทนและดูแลสุขภาพกันดีๆนะครับ

นี่คือ คนที่คุณก็รู้ว่าใคร ใช่ไหมครับ อ้บๆ
ผมไม่อาจระบุได้ว่าเป็นใคร สถานที่คนมาชุมนุมกันเยอะเยี่ยงนี้คนๆนั้นอาจเป็นฮีโร่ในดวงใจของใครบางคนก็ได้ แต่สำหรับผมมันตรงกันข้าม :D
ว่าแต่อาจารย์ยังไปตีเพนนิสเป็นประจำอยู่หรือเปล่าครับ ไม่ได้ยินอาจารย์พูดถึงมานานแล้ว ไม่ได้ออกกำลังกายระวังพวกกล้ามเนื้อพวกเอ็นจะลีบเป็นส่วนๆนะครับ อา...จ้ารย์ คิๆๆๆๆ

1900

• member
บอกตรงๆว่าถ้าใครพอมีประสบการณ์เวปซื้อขายจากที่อื่นๆมาบ้าง และอ่านกระทู้ซื้อขายเยอะๆ ดูสินค้าให้ละเอียด ไม่รีบนัก เช็คสินค้าหาข้อมูลก่อนซื้อดีๆ เข้าใจภาษาอังกฤษ(ข้อมูลของ ตปท.เสริม)
ผมว่าพอจะเห็นรางๆนะว่ากระทู้ใหนเป็นยังไง น่าซื้อน่าสนใจแค่ใหนครับ แต่ก็ไม่การันตีได้ว่าจะไม่โดนนะครับ แค่อยากให้ทุกท่านระวังและละเอียดขึ้นครับ
;D

cross

• member
เข้ามาอ่านอีกครั้ง  ยามเย็น

(จากที่นั่งอ่านมา  ก็ล้วนเจอกันถ้วนหน้าละครับ  อยู่ที่ใครจะเจอแบบไหน  ก็ต่างกันไป เป็นประสบการณ์ไป)   ผมก็เจอมาเย๊อะะะะะ   เจ็บมาเย๊อะะะะะะ

"สมัยนี้ดูกันยากครับ  ว่าใครหลอก  ใครไม่ได้หลอก"  มันอยู่ที่ทัศนคติของคน 

เอาเป็นว่า   ถ้าอยากได้ของดีที่คุ้มค่า ของมือสอง ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆดูครับ  ค่อยๆเลือก 

แต่ถ้าอยากได้กีต้าร์แบบใหม่ๆ กริ๊บๆ   เชิญซื้อของใหม่  มือ 1 ครับ (ไม่ได้กวนนะ  แต่พูดจริงๆ )    8)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

time

• บุคคลทั่วไป
:)...ยิ่งให้ยิ่งได้ ยิ่งหวงยิ่งอด หมดไม่มา..เราไม่หวงกัน เราไม่อด..หมดมาเรื่อยๆ
 ทำความดีต้องฝืนใจ เปรียบเสมือนการขึ้นในที่สูง ความชั่วทำง่ายเสมือนสายน้ำไหลลงต่ำ
"อดทน"หมายถึง อดต่อสิ่งที่ชอบ ทนต่อสิ่งที่ชัง ...บางครั้งที่เราประสบปัญหาอะไร.. แล้ว .."ทุกข์เกิด"
ไม่ว่าจะชอบใจ ไม่ชอบใจ ถูกใจ หรือไม่ถูกใจ...ทุกอย่างเกิดเพราะ "ใจ"..ทั้งสิ้น...
การจะอยู่ในสังคมที่มีูผู้คนหลากหลาย..จริต ต้องรู้จักปล่อยวาง และพอใจกับการตัดสินใจที่ใช้สติกำกับ
...เมื่อปัญหาเกิด ก็จะวางใจเป็นกลางได้ อย่างน้อยที่บอกว่า "ต้องฝืนใจ" เพราะความดีมักสวนทางกับความชอบใจเสมอ
เมื่อฝืนได้...ความเคยชินจะเกิด การปล่อยวางก็เกิด ความทุกข์ก็ถูกตัดจากอารมณ์ของเรา สังคมก็แบบนี้
ไม่ใช่แค่เรื่องดนตรี แต่เรายังสามารถนำบทเรียนราคาแพงมาเป็นครูสอนเราในการดำเนินชีวิตในสังคม
...ความดีเริ่มที่ตัวเราก่อน ไม่ต้องไปสนใจว่าใครจะดีอย่างไร ให้เข้าใจเพียงว่า "กฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ"....
น้าเฮง ถ้าใส่คอร์ดนี่เป็นเพลงได้เลยนะท่าน...เดี๋ยวจะลองดู

rattanachotrp

• member
อืมม ใครที่เคยซื้อกีต้าร์หรือโทรมาคุยกับผม ผมจะแนะนำตลอดซื้อกีต้าร์ดูกันผิวเผิน คนขายจอมเอาเปรียบยิ้มแก้มปริละครับ ไม่รู้ไปได้มาจากไหน ได้มาก็ส่งเข้าร้านดูแลกันน่าดู ขัด เคลือบ พ่น กันใหม่กริ๊บ เหมือนบินไปเที่ยวเกาหลีศัลยกรรมกันหล่อ เท่เลย แต่ลำไส้ยังเน่าเหมือนเดิม ล้วงเข้า soundhole ดู จ๊ะเอ๋เลยละครับ เจอกับตัวมาแล้วครับ เวลาขายของมีคนโทรมาคุยกันก็เจอแบบนี้เพียบ

สังเกตุได้ว่าตลาดขายกีต้าร์ในเว็ปเรา เรื่องการบอกตำหนิแบบจริงใจ ชัดเจน พึ่งจะเกิดขึ้นไม่นานนะครับ ถ้าสังเกตุดีๆ ลองคิดดูสิครับ 1-2 ปีที่แล้วที่่เว็ปนี้ตลาดซื้อขายคึกคักมาก ขายของแปปๆออก ไม่รู้ว่าได้ของศัลยกรรมไปเท่าไหร่กันแล้ว เจอดีก็ดีไป เจอไม่ดีก็โทษตัวเองกันว่าเป็นเวรกรรมของเรา แต่ต้นเหตุนี่เกิดจากคนขายล้วนๆเลย บางคนกว่าจะเก็บเงินซื้อได้ แจ็คพอตเจอเลย เห้ออ .. ถึงผมจะยังเด็กๆแต่ผมก็เล่นบอร์ดนี้นานพอสมควร ได้ยินเสียงเล่าอ้างเยอะจริงๆ ช่วงนี้ถือว่าคนซื้อปลอดภัยมากขึ้นมากเลยนะครับ เพราะช่วงนี้ลงขายชัดเจนกันดีครับ แต่ก็ต้องดูอยู่ดีละครับ ความเห็นส่วนตัวกีต้าร์มีแผลบ้าง ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นกันได้ คนซื้อยอมรับได้ น่าจะ win-win นะครับ  ;D

กับอีกเหตุการณ์นึง ผมไม่เคยพูดที่ไหนเลย
ผมเคยลงขายกีต้าร์ตัวหนึ่ง และคนซื้อก็เป็นคนที่คนในบอร์ดยกย่อง ให้เกียรติกัน ซื้อขายก็จบด้วยดี ผ่านมาไม่กี่วัน เห็นเจ้าท่านลงขายกีต้าร์รุ่นนี้ แต่ถ่ายรูปว่าตัวเองมีรุ่นเดียวกันถึง 2 ตัว ก็มีพี่ที่ผมรู้จักดี เคยเจอกันนั่งคุยกันซื้อเค้าไป พอผมแวะไปหาพี่เค้าอีกครั้งหนึ่ง ผมเห็นกีต้าร์ตัวเองที่เคยขายไป อยู่ตรงหน้าเลยเลยถามว่าพี่ได้มาจาก ... หรอ และก็ถามราคาเท่าไหร่ พอได้ยินคำตอบก็เข้าใจเลย คนกันเองทั้งนั้น  ผมรู้แต่ก็พูดอะไรไม่ได้ กำไรก็ได้ไปพอสมควร แต่ที่หนักๆคือตุ๋นกันเปื่อยเลย อ้บๆ ^_^

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
โลกนี้เริ่มอยู่อยากขึ้นทุกวัน !!  ;D ;D ;D

อย่า เห็น แก่ ตัว !!

ไดอารี่กีตาร์

• member
  • I am OSK & TU Alumnai
เรียนน้า Poomjai39
ผมเพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาอ่านกระทู้ และรู้สึกเสียใจกับน้า Poomjai39 ด้วยครับ
ผมเองเข้ามาอยู่ "บ้านไม้" แห่งนี้ และต้องการอย่างจริงใจที่จะให้เป็นเว็บที่มีประโยชน์สำหรับคนรักอะคูสติกกีต้าร์ที่ดีที่สุด
ตลอดเวลาที่ผ่านมา ผมได้รู้จักกับน้าๆ หลายท่าน ต่างก็เป็นคนดี และมีความรู้สึกต่อกันและกันเสมือนญาติพี่น้องที่ห่วงใยกัน
จะเห็นได้ว่าเมื่อมีโอกาสพบปะกันในงาน Meeting ครั้งหนึ่งแล้ว พอทิ้งช่วงเวลาห่างออกไปก็อยากที่จะพบหน้าค่าตากันอีกอยู่อย่างสม่ำเสมอครับ

ผมเสียใจที่มีเหตุการณ์ไม่ดีและเสียความรู้สึกเกิดขึ้นแก่น้า Poomjai39
และหวังอย่างยิ่งที่ไม่อยากจะเห็นเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นกับน้า Poomjai39 หรือกับน้าๆ ท่านใดอีก

ท้ายนี้ ผมขออนุญาตเรียนว่า "บ้านไม้" เรา ล้วนมีน้าๆ ที่หวังดี-ให้ความรู้สึกที่ดีๆ ต่อกันและกันเป็นส่วนมากนะครับ
แต่ก็มีบ้างที่อาจทำให้เกิดความรู้สึกที่แย่ๆ อย่างที่น้า Poomjai39 ได้ประสบมา ซึ่งผมขอภาวนาว่าอย่าให้มีอีกเลย
และขอแสดงความเสียใจกับน้า Poomjai39 ด้วย มีอะไรที่ผมพอจะช่วยได้ก็ยินดีครับ

พี่nhoy เราน่ารักเสมอครับ ^_^

yuth_pu_rx

• member
เรื่องบางอย่างพูดไปก็อาจไม่มีใครเชื่อ ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว ก็แล้วกันขอรับ

สำหรับผมก็มีบ้างที่โดน เยอะบ้าง น้อยบ้าง แต่ส่วนใหญ่โชคดีที่เจอคนดีๆ และถึงเจอคนไม่ดีก็มักจะมีมิตรมาคอยเตือนเสมอจึงหลุดออกมาได้ทัน ขอบพระคุณทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ครับ

จงเป็นสุขๆเป็นๆสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย อิ อิ

folkbeach

• member
โชคดีทุกตัวผมเลือกเองกะมือ เลยไม่ปัญหา

folkbeach

• member
เข้าใจปัญหาของทุกคน เลือกก่อนซื้อ อย่าเชื่อใจคน

บอกใบ้ให้นะ Fret แป๊ก  คนรักกีต้าร์จริงๆ เค้าแก้กันไม่ยาก ต้องแก้ได้อยู่แล้ว

แต่ทำไม ขายไปทั้งที่ยัง Fret แป๊กละ ให้ระวังไว้ ?? หาคำตอบเองนะ  ;D ;D

100% ที่ผมจะซื้อและขาย จะต้องไม่มีแป๊ก พร้อมใช้ทั้งเสียงเปล่าและภาคไฟฟ้า

1900

• member
กระทู้เริ่มสว่างขึ้นเรื่อยๆแล้ว  สร้างสรรค์ครับ หลายๆคนเริ่มออกมาระบายความรู้สึกแต่ไม่ใส่อารมณ์ ผมว่าดีนะอยู่กันอย่างโปร่งใสพูดกันได้ตรงๆด้วยเหตุผล บางครั้งการพูดหรือเล่าความจริงออกมานอกจากผู้เล่าจะได้บอกเล่าเรื่องที่ตนเองได้ประสพมาแล้ว แล้วก็เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆด้วย ดีกว่าอยู่กันไปแบบเทาๆ สรรเสริญเยินยอกันไปวันๆ หรือนิ่งๆปล่อยๆ มันมีแต่จะทําให้อยู่กันอย่างไม่สบายใจครับ

ดีก็ชม แย่ก็ติ ผิดพลาดไม่ตั้งใจก็ให้อภัยกัน
แต่ถ้าเจตนาโกงหรือเหลี่ยมจัด(ถ้าพิสูจน์ได้ก็ช่วยกันบอกกล่าวหรือแบนไปเลย) :)

guitar_import

• member
เข้าใจปัญหาของทุกคน เลือกก่อนซื้อ อย่าเชื่อใจคน

บอกใบ้ให้นะ Fret แป๊ก  คนรักกีต้าร์จริงๆ เค้าแก้กันไม่ยาก ต้องแก้ได้อยู่แล้ว

แต่ทำไม ขายไปทั้งที่ยัง Fret แป๊กละ ให้ระวังไว้ ?? หาคำตอบเองนะ  ;D ;D

คนขายบางคน (ยกเว้นผมนะ) ปากเก่งกันเหลือเกิน แต่ทำไม ขายทั้งที่ยังแป๊กละ เป็นผมไม่ซื้อนะครับ   ปัญหามันเยอะกว่านั้น 

100% ที่ผมจะซื้อและขาย จะต้องไม่มีแป๊ก พร้อมใช้ทั้งเสียงเปล่าและภาคไฟฟ้า
รบกวนขอความรู้จากน้าด้วยครับสำหรับอาการเฟรตแป้กเนี่ย
คือผมเล่นไม่เทพขนาดเล่นไล่ไปยันเฟลต10กว่าๆ ตังนั้นถ้ากีตาร์ผมจะเกิดอาการเฟลตแป้กเนี่ย ผมก็จะไม่มีทางรู้เลยและถึงแม้จะรู้ก็คิดว่าไม่สำคัญอะไรมากมายด้วยซ้ำ เท่าที่ผมพอจะนึกออกเดาว่าอาจจะเกิดขึ้นเพราะเป็นกีตาร์เก่า ผ่านการแต่ง-ฝนเฟลตมาหลายครั้งพอสมควร แต่ช่างไม่ได่ฝนเฟลตในๆเพราะเห็นว่ามันไม่ได้สึกหรออะไรก็เเค่polishedมันก็พอ จึงน่าจะทำให้เฟลตสึกไม่เสมอกันอย่างนี้หรือเปล่าครับ? ถ้านี่คือเหตุผลเดียวที่ทำให้แป้ก ผมจะใช้มันเป็นเหตุผลกดราคาคนขายแล้วรีบสอยครับ เพิ่มตัง1600เปลี่ยนเฟลตใหม่ทั้งหมดยังได้ แต่ถ้าเป็นคอบิดเบี้ยว ของอย่างนีมองดูก็รู้แล้วนิครับ ถ้ามีเหตุมาจากอย่างอื่นอีก รบกวนช่วยขอความรู้จากน้าๆทุกท่านด้วยนะครับ

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
โลกนี้เริ่มอยู่อยากขึ้นทุกวัน !!  ;D ;D ;D

ขออภัยน้าๆครับ ตั้งแต่อ่านมา ผมชอบความเห็นน้า Montri ที่สุดครับ กีตาร์สีสวยครับ เหลืองอร่าม ขาวใส คอตรง เอิ้กๆ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!

ขออภัยน้าๆครับ ตั้งแต่อ่านมา ผมชอบความเห็นน้า Montri ที่สุดครับ กีตาร์สีสวยครับ เหลืองอร่าม ขาวใส คอตรง เอิ้กๆ

อย่าเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเห็น  ต้องลองเล่น...เพื่อฟังเสียง (ผมหมายถึงกีต้าร์นะครับ )
แต่บางครั้งกิเลส ความอยากได้ อารมณ์มันพาไป ถ้าต้องตามให้ทันอย่าปล่อยให้มันเตลิดไป คิดเสียว่ากีต้าร์ตัวนี้ไม่ใช่ของเรา ได้แต่หวังว่าสักวันต้องเจอสักคน สองคน ครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

chang_boonake

• member
  • รักที่จะเล่น ชอบทีจะสะสม
    • :)

อย่าเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเห็น  ต้องลองเล่น...เพื่อฟังเสียง (ผมหมายถึงกีต้าร์นะครับ )
แต่บางครั้งกิเลส ความอยากได้ อารมณ์มันพาไป ถ้าต้องตามให้ทันอย่าปล่อยให้มันเตลิดไป คิดเสียว่ากีต้าร์ตัวนี้ไม่ใช่ของเรา ได้แต่หวังว่าสักวันต้องเจอสักคน สองคน ครับ

โห ! เชื่อในสิ่งที่แค่เห็นไม่ได้จริง 55
Mr. All Laminate

guitar hunter

• บุคคลทั่วไป

โห ! เชื่อในสิ่งที่แค่เห็นไม่ได้จริง 55

เห็นแล้วอยากเอากีต้าร์แท้ๆ ตัวเก่าๆ แก่ๆที่บ้านไปเทริ์น อย่างน้อยได้ลิ้มลองประสบการณ์แปลกใหม่บ้าง

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

pongpra

• member

เห็นแล้วอยากเอากีต้าร์แท้ๆ ตัวเก่าๆ แก่ๆที่บ้านไปเทริ์น อย่างน้อยได้ลิ้มลองประสบการณ์แปลกใหม่บ้าง
มันอาจเป็นสิ่งที่เราตามหามานานแล้วก็เป็นได้ครับ

TOM1869

• member

กีต้าร์ ซ่อมมาดีๆ นี่ เหมือนใหม่ดูไม่ออกเลย  อันนี้ ดูออกหรือเปล่า

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1257040364&catid=no
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
สุดยอดครับน้าทอม ว่าแต่น้าทอมได้หลวมตัวลองสัมผัสมาแล้วรึยังครับ?ข้าน้อยอยากทราบประสพการณ์จากผู้อาวุโสครับ