Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาสปากีต้าร์กันดีกว่า  (อ่าน 23842 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
มาสปากีต้าร์กันดีกว่า
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:23:50 »
อยู่ว่างๆไม่รู้จะทำอะไร เลยจับ W30 หนึ่งในรุ่นโปรดมาทำสปาซะหน่อยครับ

มีเพื่อนๆหลายๆท่านเวลามาเห็นกีต้าร์เก่าๆของผม แล้วชอบสงสัยว่าทำไมของผมสภาพ

ใหม่ อิ อิ อิ   ผมรักกีต้าร์และชอบเซ็ทอัพขัดๆถูเวลาเห็นกีต้าร์เราสวยๆแล้วมีความสุขครับ

[/size]
   เหยื่อในการสปารอบนี้ก็น้อง W30 ตัวนี้นี่เอง 5555+ [/color]

เอาให้เนียนต้องจับถอดให้หมด จะใด้เข้าถึงทุกซอกทุกมุมครับ  อิ อิ อิ

เก็บให้ดีถ้าหายเดี่ยวงานเข้าครับ   5555+

มี W30มาหลายตัวแล้ว ตัวนี้ขอโล้นๆหน่อยแล้วกันครับ

( จัดการลอกปิ็คการ์ดออกมาซะ)

เดี่ยวมีต่อนะจ๊ะ
noomxman

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: มาสปากีต้าร์กันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:24:04 »

ตัวบอร์ดี้ก็ลงน้ำยาขัดคราบไคลเข้าไปครับแล้วก็ลงมือขัดเป็นวงกลม

จนกว่าจะสะอาดครับอันนี้คนขัดน่าจะรู้ใด้ด้วยตัวเองครับ

อันนี้คราบกาวที่มีคนชอบถามว่าทำยังไงดี บางคนชอบใช้ยาล้างเล็บเช็ด

บางคนชอบใช้น้ำมันไฟเช็ค บางคนชอบใช้น้ำอุ่น  แต่ผมชอบใช้้ยาขัดกับ

แรงงานล้วนๆ ขัดตามศรัทธาเลยครับเดี่ยวก็หมด

ถึงขันตอนที่ผมชอบแล้วครับคือการขัดเฟร็ทให้ลื่นปรี๊ด เงาแว็ป

จริงๆแล้วขั้นตอนนี้มีประโยชณ์มาก เป็นกีต้าร์ใหม่ผมก็ทำเพราะจะทำให้

เวลาเราสไลสายใด้ลื่น ดันสายสบาย เฟร็ททน ไม่กัดสายครับ

อันดับแรกต้องปิดฟิงเกอร์บอร์ดด้วยกระดาษกาวให้เรียบร้อยครับ

ใช้วีนอลลงแล้วใช้ผ้าขัดไปเรื่อยๆจนกว่าจะเงาครับ ขัดไปหลายๆตัวแล้ว

จะรู้ครับว่ากีต้าร์บางรุ่นใช้เฟร็ทเกรดต่ำครับ บางรุ่นใช้เกรดสูงขัดง่ายเงาเร็ว

ทนทาน นานวัน

ผมเป็้นคนขี้้เกียจขอใช้เครื่องทุ่นแรงหน่อยก็แล้วกันครับ  5555+

ผมขัดด้วยเครื่องแบบนี้เลยครับ  มือใหม่หัดอัดคลิปติดขัดเป็นบางครั้งขออภัยด้วยครับ

( ระหว่างอัดคลิปพี่เบียร์โทรมาพอดีบางช่วงที่คุยก็พูดโทรศัพย์กับพี่เบียร์นะครับ)

สปากีต้าร์ 1

สปากีต้าร์ 2

อันนี้ลงเลมอนออลย์ แล้วเก็บงานครับ

สปากีต้าร์ 3

noomxman

noomxman

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:24:14 »
ตอนแรกว่าจะอัดคลิปเสียงแต่เดี่ยวจะโดนค่ายเทปทาบทามตัวเลยลงแต่รูปดีกว่า อิ อิ อิ  

noomxman

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:34:11 »
สปา เสร็จ  วิ้ง เลย น้า หนุ่ม...
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:39:51 »
โวัวววว น้าหนุ่มอ่า อุบเงียบเลยนะครับเนี้ย ตัวนี้สวยจิง ๆ ไม้หลังสวยเวอร์ ๆ เลยครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:50:06 »
แต่ไปจะมีสปาสาวๆหรือเปล่าครับน้าหนุ่ม 555+

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:51:42 »
ทำเหมือนกันเลยพี่หนุ่ม ใช้อุปกรณืที่แลป อิ อิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 23:54:20 »
เยี่ยมเลยครับ ชัดเจนแจ่มแจ้ง ชอบจริง ๆ กระทู้แบบนี้ ขอบคุณครับ ^^

noomxman

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 00:22:06 »
สปา เสร็จ  วิ้ง เลย น้า หนุ่ม...

สปาขนาดนี้ปรกติอีกหลายปีถึงต้องทำอีกครั้งครับ ขอบคุณครับน้าบาส  ;D ;D ;D ;D

โวัวววว น้าหนุ่มอ่า อุบเงียบเลยนะครับเนี้ย ตัวนี้สวยจิง ๆ ไม้หลังสวยเวอร์ ๆ เลยครับ

ผมบอกแล้วว่าผมรักจริงสำหรับรุ่นนี้ ตัวนี้เป็นตัวที่ผมบอกว่ามีเก็บใว้ที่บ้านนะครับน้าน็อต   ;D ;D ;D ;D

แต่ไปจะมีสปาสาวๆหรือเปล่าครับน้าหนุ่ม 555+

อันนั้นติดเรทถ่ายคลิปไม่ใด้ครับพี่วินนี่ อิ อิ อิ

ทำเหมือนกันเลยพี่หนุ่ม ใช้อุปกรณืที่แลป อิ อิ

ตามประสาคนรักกีต้าร์เหมือนกันครับอาจารย์ ผมก็เห็นน้าๆหลายๆท่านก็ทำกันเอง  แต่ผมถ่ายให้เห็นกันไปเลยว่าทำไม่ยาก

เพื่อน้าๆที่ยังไม่เคยทำจะลองทำบ้างสนุกนะครับขอบอก  5555+
   ;D ;D ;D ;D

เยี่ยมเลยครับ ชัดเจนแจ่มแจ้ง ชอบจริง ๆ กระทู้แบบนี้ ขอบคุณครับ ^^

ขอบคุณครับ น้าsontaya  ;D ;D ;D ;D

noomxman

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 00:56:41 »
สวยแวววับเลยครับ ผมไม่เคยถอดจูนเนอร์ออกสักที คราวหน้าต้องลองมั่งแล้ว
:)

noomxman

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:09:06 »
สวยแวววับเลยครับ ผมไม่เคยถอดจูนเนอร์ออกสักที คราวหน้าต้องลองมั่งแล้ว

ต้องลองครับ  แล้วจะขัดใด้หมดจดเลยครับน้ายินยอม
noomxman

SoundCard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:09:50 »
น้าหนุ่มครับ ผมสนใจสว่านมือแบบนี้ ช่วยแนะนำทีสิครับยี่ห้ออะไรราคาเท่าไหร่ ที่ไหนดีครับ  จุดประสงค์ผมคือเอาไว้เจียร์งานไม้+โลหะได้นิดหน่อย  กะเอาไว้ขัดแบบน้าด้วยน่ะครับ เล็งๆของ blackdecker เอาไว้เพราะของ bosch แพงน่าดู

noomxman

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:31:51 »
น้าหนุ่มครับ ผมสนใจสว่านมือแบบนี้ ช่วยแนะนำทีสิครับยี่ห้ออะไรราคาเท่าไหร่ ที่ไหนดีครับ  จุดประสงค์ผมคือเอาไว้เจียร์งานไม้+โลหะได้นิดหน่อย  กะเอาไว้ขัดแบบน้าด้วยน่ะครับ เล็งๆของ blackdecker เอาไว้เพราะของ bosch แพงน่าดู

ผมขออณุญาติแนะนำแบบนี้นะครับว่า ถ้าใช้งานไม่หนัก ไม่กลัวปัญหาเรื่อง QCจีนไม่นิ่ง

ก็ซื้อยี่ห้้อถูกๆตามคลองถมเลยครับใช้ใด้ดีที่เดียว     แต่เวลาเสียซ่อมไม่คุ้มทิ้งเลยครับ

ถ้าเอาแบบมียี่ห้อมาตฐานผมแนะนำ MAKITAครับเวบลาซ่อมราคาไม่แพง อะไหร่มีเยอะ

blackdecker  เวลาซื้อราคากลางๆแต่ซ่อมอะไหร่แพงครับ  bosch คุณภาพดีพอๆกับ MAKITA

แต่ผมว่าเวลาซ่อมราคาสูงกว่าครับ  แต่ถ้าเครื่องมือพวกนี้ถาใช้งานน้อยๆเสียยากครับ ;D ;D ;D

noomxman

MaxClassic

• member
  • Max 14 Years Ago :-)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:34:48 »
ขอบคุนครับน้าหนุ่ม ;D

sira

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:38:46 »
รับจ้างสปาเลยครับ เนียนจริงๆ
!!! Just Play It !!!

SoundCard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:46:41 »
ขอบคุณครับน้าหนุ่ม ผมว่าจะดูที่ใช้ถ่าน AA ครับเน้นแรงบิด และเผื่อขัดเฟรช+Restring ด้วยครอบจักรวาลเลย :) สงสัยคงต้อง homework แถวบ้านซะแล้ว

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=FPhF2X_bdXg" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=FPhF2X_bdXg</a>

http://www.ebay.com/itm/NEW-Spin-Doctor-Guitar-String-Winder-/370433631619

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 05:22:04 »
การทำสปากีต้าร์ของน้า noomxman น่าติดตามและเป็นประโยชน์มากครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 17:33:54 »
เยี่ยม...................................ม๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ พี่หนุ่ม หุ่มมมมมมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...........อิอิ  นานๆ มาที

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 17:36:02 »
เยี่ยม...................................ม๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ พี่หนุ่ม หุ่มมมมมมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...........อิอิ  นานๆ มาที
สวัสดีครับน้า 'BEER :)

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 19:18:23 »
ขัดเสร็จไม้หลังอย่างสวย เฟรตนีี้ ขัดยากหน่อย ว่างๆ วันหยุดไม่ได้ไปไหนจะเอากีต้าร์ มาขัดบ้าง กระทู้สำหรับคนรักกีต้าร์จริงๆครับ