Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีงบไม่เกิน 2 หมื่นบาท จะซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ายี่ห้อไหนดีครับ ?  (อ่าน 25945 ครั้ง)

PlayBoy98

• member
แนะนำ Yamaha Pacifica series. ครับ spec ดี. คุ้มราคา งานดี ลองหาข้อมูลดูนะครับ

****....มาได้ไงเนี๊ยะ...555.....

555

แต่ของเค้าก็ดีนะครับ 55555
ก็จิงนะครับ ฮิฮิ

PlayBoy98

• member
ถ้าถามส่วนตัวผมว่า ดูเผินๆ2ตัวนี้อาจจะคล้ายกันนะครับ แต่ถ้าสังเกตุลักษณะเด่นดีๆแล้วจะพบว่ามันต่างกันพอสมควรครับ เรื่องความสวยงามต้องยกให้ squier crassic vibe 60ครับ จะให้เสียงที่หวานใส ตามสไตย์ซิงเกิลคอร์ยเลยครับ แต่ถ้าให้ผมเลือกผมจะเลือกของน้าโอ้นะครับ ผมเคยใช้รุ่นของน้าโอ้ ให้เสียงที่เกินราคามากๆครับ โดยเฉพาะปิ๊กอัพที่ให้มา จะเป็นมินิฮัมครับ เสียงที่ได้จะอุ่นและหนากว่าซิงเกินคอร์ยทั่วๆไปครับ เอกลักษ์ที่มีอีกอย่างคือ ไม่มีปุ่มโทนนะครับมีแค่ปุ่มปรับเสียงแค่ปุ่มเดียว ต้องถามตัวเองแล้วหละครับว่าชอบแบบใหน ลองเองแล้วจะรู้ว่าเสียงอุ่นๆหนาๆของน้าโอ้มันต่างจากของทั่วๆไปอย่างไรครับ..แนะอีกอย่าครับ อย่าลืมไปลอง G&L  ที่MCนะครับให้เสียงที่กว้างเหมือนกันและจะมีลูกเล่นสมัยใหม่มากกว่าตระกูล fender ซึ่งขายความเป็นคลาสสิคครับผม..
ผมก็ว่า Squier Crassic Vibe 60's สวยนะครับ แต่ผมต้องดูไปก่อน กับ กีต้าร์ไฟฟ้ารุ่นของน้าโอ้ อะครับ อันไหนจะดีจริง 55 แต่กีต้าร์ไฟฟ้ายี่ห้อG&L

ผมต้องดูก่อนว่ามีเวลาหรือป่าวนะครับ ถ้ามีเวลาก็จะไปลอง แต่ไม่รู้ว่าจะลองรุ่นไหนดีครับ

ปล.เวลาไปลองกีต้าร์ไฟฟ้านี้ต้องต่อกับแอมป์ด้วยใช่ป่ะครับ แต่ผมยังไม่แน่ใจเรื่องการปรับปุ่มอะไรต่างๆ มันต้องทำไงอ่าครับ

ถ้าผมเขียน ปล. นี้ไม่รู้เรื่องที่จะตอบอย่างไร หรือ อธิบายไม่ถูก  ก็บอกได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ต้องถามก่อนว่าเอามาเล่นแนวใหนครับ ถ้าจะเอากว้างๆก็พวกทรง stratครับ squier crassic vibe 60 หรือไม่ก็พวก G&L ที่mc จะได้แนวเสียงกว้างๆครับ
ก็แบบกว้างๆ ร็อค หรือ เอาไว solo ครับ
ผมว่า squier crassic vibe 60 จะได้เสียงที่ดีและงานที่เนียรกว่า fender mexico นะครับ หรือไม่ก็ใช้
กีต้าร์ไฟฟ้า Squier Classic Vibe Stratocaster® ‘60s
ราคาสุดถูก 12,000 บาท
คลาสสิค ไวบ์ ซีรี่ย์
คลาสสิค ไวบ์ สตาร์โต้แคสเตอร์® ยุค 60
คลาสสิค ไวบ์ สตาร์โตแคสเตอร์ ยุค 60 กับภาพลักษณ์ดิบๆ ที่ทำให้รำลึกถึงยุคแห่งการผจญภัยทางดนตรีในยุค์ซิกตี้ มาพร้อมด้วยลูกเล่น
ใหม่ๆ – เสียงหนาๆที่ได้จาก อัลนิโค่ วี ซิงเกิ้ลคอย ,  เสียงแรงๆจากปิคอัพตัวกลาง และ ปิคอัพบริจ อันน่าทึ่ง
ชื่อรุ่น - คลาสสิค ไวบ์ สตาร์ทโตแคสเตอร์ 60
รหัสรุ่น - 030-3010-(500)
ซีรีย์ - คลาสสิคไวบ์ ซีรีย์
สี - สีซันเบิร์ด,สีแดงแอปเปิ้ล
ลำตัว - เอลเดอร์
คอ - ชิ้นเดียวเมเปิ้ล โมเดิร์น ซี เชฟ (เคลือบโพรี่เอสเตอร์)
ฟิงเกอร์บอร์ด - โรสวู๊ด กว้าง 9.5นิ้ว (241 มิลลิเมตร)
จำนวนเฟรท - 21 มีเดี้ยมจัมโบ้เฟรท
ปิ๊กอัพ - 3 คัสต้อม วิลเทจ สไตล์ ซิงเกิ้ลคอย สแตรท® ปิ๊กอัพ
ตัวควบคุม - มาสเตอร์โวรุ่ม, โทน1 (ปิ๊กอัพคอ) โทน2 (ปิ๊กอัพตัวกลาง))
ตัวเลือกปิ๊กอัพ แบบ 5 ตำแหน่ง -
ตำแหน่งที่หนึ่ง ปิคอัพ สะพาน(บริจ)
ตำแหน่งที่สอง ปิคอัพ สะพานและตัวกลาง
ตำแหน่งที่สาม ปิคอัพ ตัวกลาง
ตำแหน่งที่สี่ ปิคอัพ ตัวกลางและคอ
ตำแหน่งที่ห้า ปิคอัพ คอ
สะพาน - วินเทจ สไตล์ ซิงโครไนส์ เทมโมโล่
ลูกบิด - สไตล์ วินเทจ
ปิคการ์ด -  3-ไพร์ กระ ตามสีกีต้าร์
ความยาวสเกล - 25.5 นิ้ว(648 มิลลิเมตร)
ความกว้างนัท - 1.650นิ้ว (42 มิลลิเมตร)
จุดเด่น - สีขาวเก่าๆ ของลูกบิดโวลุ่ม กรอบปิคอัพ และตัวเลือกปิคอัพ
คอสไตล์วินเทจ ,  การทำกีต้าร์ให้เป็น สไตล์ วินเทจ
สาย - เฟนเดอร์ ซุปเปอร์ 250 แอล (.009 – .042) โลหะเคลือบนิเกิ้ล

หรือถ้าอยากจะใช้ง่ายๆเสียงเทพและได้สนับสนุนคนไทยก็ตัวนี้เลยครับกีต้าร์ไฟฟ้า Squier Olarn Signature(รุ่นลายเซ็นต์พี่โอ้ โอฬาร พรหมใจ)

รายละเอียด
ตัว : ทำจากไม้ Alder ได้เสียงจากเนื้อไม้
คอ : Maple "Soft V Shape"
ฟิงเกอร์บอร์ด : Rose Wood
เฟร็ท : จำนวน 22 เฟร็ท ขนาดจัมโบ้
ปิคอัพ : Duncan Designed 3 Singer Coil ความแรงแบบชัดเจน
โวลลุ่ม : 1 โวลลุ่ม
สี : มีทั้งหมด 4 สี ขาว, ดำ, ซันเบิร์ส, ลายไม้
LIMITED EDITION!!
สี  Daphne Blue, Fiesta Red ราคา 14500  13050 บาท
ตอนนี้ผมมองกีต้าร์ไฟฟ้า squier crassic vibe 60's  กับ Squier Olarn Signature อยู่ครับ

บอกได้ไหมครับ ว่า"ตัวไหนดีกว่ากัน เพราะอะไร" ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปล.เล่นแนวแบบกว้างๆ แบบร็อค  และแบบSolo นะครับ  และขอบคุณ  คุณ nai chic นำรายละเอียดมาให้ผมดู ครับ

Olarn กะ Classic Vibe ต่างกันโดยสิ้นเชิง
อย่างแรง
Olarn มี pickup แบบ mini-hum เสียงดุดัน หนากว่า single coil ทั่วๆไป จะว่าเหมาะกับแนว คลาสสิคร๊อค ก็ว่าได้ รุ่นนี้ไม่มี ปุ่มโทนมาให้ (ผมติดใช้โทนจนเคย ไม่มีไม่ได้)
Classic Vibe เสียงแบบซิงเกิ้ล คอล์ย แท้ๆ กรุ๊งกริ๊ง ดุได้พอสมควร เล่นเพลินมากๆ หลับตาเล่น ผมว่าเสียงดีกว่า Fender Mex รุ่นล่างๆอีกครับ (เฟนเดอร์ Mex ผมชอบรุ่น Delux)

อยากให้ลอง Classic Vibe ดูครับ เหลือตังค์ไว้ซื้อเอฟเฟคไว้เหยียบให้ชุ่มฉ่ำปอดเลย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับแนวเพลงที่เล่นด้วยแหละ ว่าแนวไหน single coil มันก็เหมาะกับซาวด์แบบนึง ตอนนี้ผมเองมาหยุดที่ทรง 335 หลังจากที่ สอย PRS , Fender, Gibson มาแล้ว เพิ่งเจอซาวด์ที่ใช่กับตัวเอง คือกีต้าร์ถูกๆ HB35 นี่เองครับ คาดว่าต่อไปคงไป ES335 เลย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

nai chic

• member
    • www.facebook.com
 ลองไฟฟ้าต้องต่อแอมม์ครับ :-[ :-[ :-[ ถ้าไม่รู้จะปรับยังงัยก็ตั้งมันไว้ที่ตรงกลางๆทุกๆปุ่มเลยครับ ขออณุญาติอีกที่ครับ อย่าลืมไปลอง G&L Tribute S-500 ที่ MC นะครับ ราคาอยู่ในงบ จะให้เสียงแนวๆ fender (เขาตั้งใจให้เหมือน)แต่จะออกแบบไห้สวยกว่าครับ  จุดเด่นคือมีจูนเนอร์ในตัว เวลาเล่นในที่มืดๆจะมีไฟ LED สีฟ้าๆด้วย สวยมากครับ....
http://www.music.co.th/product_model.php?product_model_id=111851&category=12&product_type=11

PlayBoy98

• member
ลองไฟฟ้าต้องต่อแอมม์ครับ :-[ :-[ :-[ ถ้าไม่รู้จะปรับยังงัยก็ตั้งมันไว้ที่ตรงกลางๆทุกๆปุ่มเลยครับ ขออณุญาติอีกที่ครับ อย่าลืมไปลอง G&L Tribute S-500 ที่ MC นะครับ ราคาอยู่ในงบ จะให้เสียงแนวๆ fender (เขาตั้งใจให้เหมือน)แต่จะออกแบบไห้สวยกว่าครับ  จุดเด่นคือมีจูนเนอร์ในตัว เวลาเล่นในที่มืดๆจะมีไฟ LED สีฟ้าๆด้วย สวยมากครับ....
http://www.music.co.th/product_model.php?product_model_id=111851&category=12&product_type=11

ขอบคุณที่แนะนำครับผม