Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีถอด pu fishman sonitone  (อ่าน 2144 ครั้ง)

lolonorsolo

• member
อยากรู้วิธีถอด pu fishman sonitone
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 13:43:37 »
รบกวนช่วบอกวิธีถอด pu fishman sonitone หน่อยครับ จะเปลี่ยนมาใช้ของ lrbaggs แบบคาดซาวโฮล ขอบคุณครับ

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
Re: อยากรู้วิธีถอด pu fishman sonitone
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 15:47:09 »
1.  คลายสายกีต้าร์ทั้ง 6 ออก
2.  ดึงหมุดพิณทั้ง 6 อันออก
3.  ดึง หรือ ถอด แซดเดิ้ลออก
4.  จะเห็นเปียโซยาวๆสีทองๆที่รองใต้แซดเดิ้ล
5.  ลองยกเปียโซขึ้น จะเห็นรูที่สามารถเอาเปียโซออกได้
6.  ให้ดันเปียโซนั้นลงไปในรู
7.  เอามือล้วงไปในรูซาวโฮลกีต้าร์ แล้วดึงสายของเปียโซออกมา
8.  แกะ หรือ ดึง แผงควบคุมที่เป็นโวลลุ่มและโทนออก (ค่อยๆดึง เพราะเค้าใช้กาวสองหน้าที่ยึดแน่นแปะไว้ )
9.  เอาซองใส่ถ่านออก
10. ดึงสายทั้งหมดที่ถูกเก็บโดยที่ล็อคสายออกจากที่ล็อกสาย
11. ไขแจ็ค Endpin ออก โดยหมุนหัวแจ็คจากด้านนอก

* แค่นี้ก็หลุดมาทั้งยวงละครับ

แล้วนำแซดเดิ้ลใส่กลับไปที่รูเดิม แต่แน่นอนว่า แซดเดิ้ลจะต่ำลงมาก เพราะไม่มีเปียโซรองแล้ว
ต้องคำนึงถึงแอคชั่นนิดนึงครับ ว่าต้องเปลี่ยนแซดเดิ้ลหรือเปล่า
แต่ในที่นี้ คุณไม่ได้ใช้ปิคอัพเปียโซแบบเดิม ก็หาอะไรไปรองใต้แซดเดิ้ลให้สูงเท่าเดิมก็ได้ครับ
แต่วันไหนอยากจะเปลี่ยนไปใช้ปิคอัพเปียโซแบบเดิม ก็เอาที่รองออก เท่านั้นเองครับ  ;D ;D ;D

รบกวนช่วบอกวิธีถอด pu fishman sonitone หน่อยครับ จะเปลี่ยนมาใช้ของ lrbaggs แบบคาดซาวโฮล ขอบคุณครับ
โทร 090-3084593 จ๊อบ

กฤษณ์

• member
Re: อยากรู้วิธีถอด pu fishman sonitone
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 18:28:21 »
เพื่อความชัวกรุณาอย่าดึง piezo ผ่านรูร้อยสายเลยครับ ถอด end pin ออกก่อน ปลดสายสัญญาณที่ต่อกับ end pin แล้วดึงสายออกมาด้านบนดีกว่า ผมไม่เคยใช้ piezo รุ่นสายถักแต่ถ้าเป็นรุ่นแข็งถ้ายัดลงไปในรูร้อยสายนี่พัง 100% ครับ

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 19:51:27 »
ผมเข้าใจคุณ กฤษณ์ ครับ

แต่ ในหัวข้อนี้หมายถึง fishman sonitone ครับ มีทางเดียวที่จะเอาออกได้ครับ เพราะเปียโซนั้นถูกต่อตายเข้ากับตัวปรีแอมป์ครับ
ถ้าต้องการทำแบบนั้นต้องตัดสายแล้วบัดกรีใหม่ครับ ไม่เหมือนกับพวกเปียโซแข็งครับ

โดยวิธีที่ผมแจ้งนั้น ตัวเปียโซสายทักมีความอ่อนเหมือนกับสายไฟถึงจะรุนแรงกับมันก็ไม่มีผลจะทำให้เสียครับ
เพราะผมก็ใช้ sinitone มาแล้ว 2 อันครับ
ถ้าเราไม่ดึงกระชากดัดงอแรงมากๆจริงๆ ไม่มีทางพังครับ และไม่เสียบาลานซ์ครับ
ความทนทานมีมากกว่าพวกเปียโซแข็งหลายเท่าครับ  :D

ถ้าเทียบกับ fishman matrix infinity นั้น fishman matrix infinity จะต้องถอด endpin ก่อน แล้วไขน๊อตที่แผงวงจรที่แจ็ค endpin แล้วไขน๊อตที่ยึดขั่ว + และ - ที่วงจรปรีแอมป์ออกได้ และพร้อมที่จะถอดเปียโซออกจากด้านบนครับ

หรือ

ปิคอัพของจีนบางรุ่น นั้นเป็นเปียโซแบบแข็ง แล้วมีแจ็คขั่วเล็กสามารถดึงออกจากปรีแอมป์เพื่อเป็นอิสระได้เลยครับ ก็สามารถดึงออกจากด้านบนได้ครับ เพราะถ้าดันลงไปในรู แน่นอนครับ โอกาสพัง 50% ถ้ารูไม่ใหญ่จริง และถ้าดันจนทำให้เปียโซงอนิดหน่อย หรือขั่วสายไฟที่ต่อกับเปียโซมีปัญหา ครับ  :D

เพื่อความชัวกรุณาอย่าดึง piezo ผ่านรูร้อยสายเลยครับ ถอด end pin ออกก่อน ปลดสายสัญญาณที่ต่อกับ end pin แล้วดึงสายออกมาด้านบนดีกว่า ผมไม่เคยใช้ piezo รุ่นสายถักแต่ถ้าเป็นรุ่นแข็งถ้ายัดลงไปในรูร้อยสายนี่พัง 100% ครับ
โทร 090-3084593 จ๊อบ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 23:54:22 »
ตามน้า job เลยครับ สำหรับ sonitone
แต่เอาจริงๆ ถ้ามันไม่ติดที่ soundhole ยังไม่ต้องเอาออกก็ได้นะครับ คาดทับไปเลย

Qinto3

• member
    • ขายกีต้าร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 08:21:29 »
เข้ามาฟังคำแนะนำด้วยครับ  :)