Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงแฟนๆCrafter Guitar ทุกท่าน ทางMusic Collection ขอเวลาซักนิด ^^  (อ่าน 6685 ครั้ง)

music collection

• member
เนื่องด้วย ทาง Music Collection และ Acoustic Thai จะมีกำหนดการไปเยี่ยมโรงงานกีตาร์ crafter ที่เกาหลี ทางเราจึงเห็นว่าการไปครั้งนี้
เราอยากจะทราบข้อมูลของ ผุ้ใช้ crafter ว่ารุ้สึกยังไงกับกีตาร์  และ มีข้อควรปรับปรุง อะไรบ้าง เพื่อที่จะทำไห้ crafter ทำกีตาร์ ออกมาได้ถูกใจแฟนๆที่สุด   จึงขอรบกวน แฟนๆทุกๆท่าน มาช่วยแนะนำ กันหน่อยคับ ขอบคุนทุกท่าน

ทาง Music Collection จะจัดโปรโมชั่นเด็ดๆไว้ รอรับแฟนเก่าและแฟนใหม่ของCrafter แน่นอน

Crafted to be the Best

gttle

• member
Re: ถึงแฟนๆCrafter Guitar ทุกท่าน ทางMusic Collection ขอเวลาซักนิด ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 19:30:01 »
1.ขอบ binding ที่เป็น plastic สีขาวๆมันดูถูกไปหน่อยอ่ะครับมันขาวเว่อร์ดูด้านๆยังไงไม่รู้ครับ
2.inlay ที่ bridge รุ่นสูงๆผมว่ามันไม่สวยบางทีมันดูเยอะไป
3.รุ่นราคาสูงหรือ limited อยากให้มี fingerboard ebony ครับเพิ่มเงินนิดหน่อย
4.เรื่องเสียงผมไม่ได้ลองนานแล้วเหมือนกันหลังๆดูอย่างเดียวแต่จำได้ว่ามันแห้งไปหน่อยครับ

AMNAJ2513

• member
Re: ถึงแฟนๆCrafter Guitar ทุกท่าน ทางMusic Collection ขอเวลาซักนิด ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 20:43:00 »
1 อยากให้เอาลายกนกที่หัวกีต้าร์ออกครับ (ถ้าเป็นไปได้)
2 อยากให้ออกแบบบริดจ์ใหม่ด้วยครับ (ถ้าเป็นไปได้)

ขอบคุณครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 20:51:02 »
- ขอบ binding ถ้าเป็นสีเดียวกับ nut และ sandle จะเพิ่มความกลมกลืนของงานมากยิ่งขึ้น
- ลูกบิดเพี้ยนง่ายไปหน่อยครับ อยากให้ปรับปรุงตรงนี้
- รุ่นที่เป็น all solid ควรจะมี hardcase ติดมากับตัวกีตาร์ด้วยจะดีมากครับ

ประมาณนี้ครับ ^^

loh

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 21:46:56 »

1. อยากให้ inlay ตรง head-stock ไม่ต้องมี
มีแค่ชื่อ "Crafter" อย่างเดียว

2. ระดับราคาประมาณ 15,000 บาท(บวกลบ) up : ขอให้มี hard-case ด้วย
(หรือสักราคา 17,000-18,000 บาท)

3. รุ่นพิเศษ เช่น ครบรอบปีต่างๆ Anniversary
ขอให้มีที่ออกแบบ ชนิดตบแต่งด้วย Abalone ที่ไม่มาก เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ชอบ Abalone น้อยๆ
ส่วนที่มีมาก ก็ทำไป สำหรับคนที่ชอบก็มี (ให้มีหลายทางเลือก)

3. ระดับราคา 15,000 up องค์ประกอบ เช่น bridge, fingerboard ให้ใช้ไม้ "Ebony"

DivineRapeir

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 21:58:48 »
อยากให้พัฒนาเสียงเปล่าให้ดียิ่งขึ้นไปอีกครับ เรื่องเสียงนี้ถือเป็นสิ่งที่สำคัญอันดับต้นๆของกีต้าอคูสติกเลยก็ว่าได้นะครับ

smash

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 22:20:37 »
อยากได้ sitka spruce มาให้เลือกมั่ง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 22:23:40 »
เรียน Music Collection
ขออนุญาตฝากไว้ดังนี้ครับ.-
  - อาจจะเป็นเพียงเรื่องปลีกย่อยเล็กน้อยนะครับแต่ผมสังเกตมาระยะหนึ่งแล้ว 
    คือเรื่องส่วนต่างๆ ที่เป็นโลหะ เช่น หัวน็อตและเฟรท อยากให้ทาง Crafter เคลือบหรือผสมให้ป้องกันการเกิดสนิมให้ดีกว่านี้สักหน่อยครับ
  - ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมมีความเห็นเช่นเดียวกับน้า AMNAJ2513 ในเรื่อง..
        Headstock Inlay
        บริดจ์
        รูปลักษณ์ของปิ๊คการ์ด
    ถ้าเป็นได้ จะกรุณาพิจารณาในเรื่องการออกแบบก็จะดีครับ
ขอบคุณทาง Music Collection ด้วยครับ

sudd

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 23:39:38 »
เนื่องด้วย ทาง Music Collection และ Acoustic Thai จะมีกำหนดการไปเยี่ยมโรงงานกีตาร์ crafter ที่เกาหลี ทางเราจึงเห็นว่าการไปครั้งนี้
เราอยากจะทราบข้อมูลของ ผุ้ใช้ crafter ว่ารุ้สึกยังไงกับกีตาร์  และ มีข้อควรปรับปรุง อะไรบ้าง เพื่อที่จะทำไห้ crafter ทำกีตาร์ ออกมาได้ถูกใจแฟนๆที่สุด   จึงขอรบกวน แฟนๆทุกๆท่าน มาช่วยแนะนำ กันหน่อยคับ ขอบคุนทุกท่าน

ทาง Music Collection จะจัดโปรโมชั่นเด็ดๆไว้ รอรับแฟนเก่าและแฟนใหม่ของCrafter แน่นอน

Crafted to be the Best

สำหรับผมนะ  ฝากขอบคุณที่เค้าทำกีต้าร์คุณภาพดีๆ เสียงไม่ขี้เหร่ ในราคาที่ไม่เว่อร์จนเกินไป ตินิดนึง คอใหญ่ไปนิด เล่นลำบาก

ขอบคุณครับ

hotman555

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 00:19:26 »
ชอบ crafter ที่ทำกีต้าร์ได้เนี๊ยบ หาตำหนิยาก ละเอียดดี
ขอเสนอเรื่อง บริดจ์ ขี้เหร่ จัง ช่วยเปลี่ยนแบบทีเถอะครับ

somchaient

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 00:32:16 »
- ระดับราคา 15000+ ควรจะมี case แถมให้ จะ soft หรือ hard ก็แล้วแต่
- IU น่ารัก...  :D

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 00:52:39 »
1 อยากให้เอาลายกนกที่หัวกีต้าร์ออกครับ (ถ้าเป็นไปได้)
2 อยากให้ออกแบบบริดจ์ใหม่ด้วยครับ (ถ้าเป็นไปได้)

ขอบคุณครับ

แหม..น้าอำนาจ.คิดได้ถูกใจเราจริงๆ  ไม่ต้องถ้าเป็นไปได้หรอกครับ  ต้องทำเลย
ทุกวันนี้ที่ไม่ตกลงปลงใจกับ Crafter เนี่ีย ก็เพราะหัวแท้ๆ   
นอกจากเอาลายกนกออกแล้ว  เปลี่ยน font ด้วย..So เชยมากเลยครับ

Birra Alla Vita

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 01:04:37 »
อยากให้ทำสเป็คนี้ครับ top sitka

back & side rosewood

เท่าที่ดูผมไม่เห็นมี หรือว่ามีต้องขออภัย

และ อยากให้ทำ ทรง D กับ 000 มาจำหน่ายด้วยครับ

คราฟเตอร์เด่นในเรื่องฟิงเกอร์สไตล์ ต้องทำ 000 เข้ามา ทรงGa เยอะเกินไป

ส่วนทรง D ชอบเป็นการส่วนตัว ครับ ♥

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:52:41 »
ที่ใช้อยู่คือ TMC 045 เพราะมีรุ่น หัว Slothead  ไม่งั้นผมไม่ซื้อหรอก
ออกแบบส่วนหัวกีต้าร์ใหม่ จะดีมาก เอาแบบธรรมดาๆ ที่กีต้าร์ส่วนใหญ่เขาใช้กันอยู่ก็ได้

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 07:03:07 »
ผมไม่ชอบ design บนหัวครับ  อยากให้ตัด ลาย กนกออก  ลดขนาดตัวอักษรลง ปรับ ตามแนวตั้ง เหมือนยี่ห้ออื่น   

อยากเห็น fishman prefix หรือ Lr-bagg รุ่นสูงๆ ติดตั้งมากับ crafter  ครับ

ลูกบิดอยากให้เป็น grover ครับ

ลวดลาย บน finger board หรือ body ทำได้ ดีสวยงามมากครับ

ขอให้มี อาหลั่ย ระบบ PU ขายด้วยครับ

Line id: 081-8718003

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 07:31:13 »
ผมใช้ crafter มา 2 ตัว รู้สึกพอใจมากเพราะเล่นง่าย เสียงออกแอมป์ดี ราคาสบายๆ แต่อยากให้ผลิตทรงเดรทน็อท ไม้หน้าเป็น solid sitka spruce มาให้เป็นทางเลือก เพราะรุ่นต่างๆที่ทางร้านนำเข้ามาขายจะหนักไปทางทรง GA  เกือบทั้งหมดและแทบไม่ใช้ sitka spruce
ส่วนปัญหาที่พบจากของตัวเองที่ใช้อยู่และในหมู่เพื่อนๆที่ใช้เล่นกลางคืนคือ ภาคไฟฟ้ามีรวนบ่อย

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 08:05:18 »
ชอบรูปคนสวยเล่นกีต้าร์ครับ...แต่ผมเซ็งกับTunerจากLR.Bagg Elementที่กลับบ้านเก่าเร็วเกินไป...

Headbanger76

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 08:39:52 »
คออ้วนไปหน่อยครับ สำหรับผมที่มืออวบอ้วนอยู่แล้วมาเจอคอแบบนี้เล่นนานๆ แล้วเมื่อยสุดๆ

ทรง OOO หรือ GC ก็น่าสนใจครับ

ปรับปรุงเรื่องเสียงเปล่าซักนิดก็ดีครับ หลายๆ ตัวผมว่ามันติดไปทางทึบๆ แต่ออกแอมป์โอเค

ตัวที่ผมมีรูแจ๊คมีปัญหานิดหน่อย มันไม่ค่อยแน่นครับ เลยทำให้ติดๆ ดับๆ ได้ในบางครั้ง

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 08:41:51 »
ผมชอบ Crafter ตรงหัว กับ บริด มากที่สุด ถ้าเปลี่ยน เลิกคบกัน   :(
ควรเพิ่มซอร์ฟเคส และฮาร์ดเคสให้ด้วยครับ  ;D
facebook:or ponata

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 08:43:02 »
 ;) ;) ;)