Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: seagull S6 slim QI vs Walden madera CG4041  (อ่าน 6216 ครั้ง)

Montri-K

• member
seagull S6 slim QI vs Walden madera CG4041
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 19:27:39 »
สวัสดีครับน้าๆ
วันนี้ไป music city RM9 มา ตั้งใจไปซื้อ Walden CG4041 เป็น All solid Mahogany 22,400 บาท
ลองไปลองมา น้องบาสแนะนำอีกตัว คือ Seagull S6 slim QI เป็น Cedar Top 18,000 บาท
แต่ได้ลองตัวธรรมดา  ตัวภาคไฟฟ้าไม่มี stock ที่ร้าน
สำเนียงของ Seagull ที่ไม่ใช่ all solid ก็ทำให้ลังเลเลยทีเดียว แถมลายไม่ยังดูมีชีวิตชีวาอีกต่างหาก
เลยอยากขอความเห็น น้าๆ ที่มีประสบการณ์ แนะนำหน่อยครับ  เอาไงดีครับ

nylonster

• บุคคลทั่วไป
Re: seagull S6 slim QI vs Walden madera CG4041
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 22:12:24 »
ใช้เปนตัวหลักรึเปล่าครับ เปนผมจะหลีกเลี่ยงไม้ซีด้าท้อปไว้ก่อน ซาวน์มันแปลกหูดีแต่คุ้นหูยาก ไม่นุ่มเท่าและdrไม่กว้างเท่าสปรูซ ยกเว้นชอบแนวนี้จริงๆ. ไม้มาฮอกทั้งตัวนี่เสียงแหลมใสแปลกหูมาก แต่พอเริ่มชินหูแล้วขายทิ้งกันก็เยอะ ยกเว้นมีกีตาร์หลายตัวสลับไว้เล่นหลายแนว ถึงวาลเด้นจะมาแรงแต่ผมว่ากีตาร์แคนาดาผู้นี้ภาษีดูดีกว่า ใจผมชอบซีกัลครับ แต่คงเอาที่ไม้หน้าสปรูซ และชอบภาคไฟฟ้าแบบคอนแทค ซื้อมาติดเอง

ถามหน่อยครับ music city มีซีกัลให้ลองกี่รุ่น ผมดูๆsws ไว้

Montri-K

• member
Re: seagull S6 slim QI vs Walden madera CG4041
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 23:24:18 »
ใช้เปนตัวหลักรึเปล่าครับ เปนผมจะหลีกเลี่ยงไม้ซีด้าท้อปไว้ก่อน ซาวน์มันแปลกหูดีแต่คุ้นหูยาก ไม่นุ่มเท่าและdrไม่กว้างเท่าสปรูซ ยกเว้นชอบแนวนี้จริงๆ. ไม้มาฮอกทั้งตัวนี่เสียงแหลมใสแปลกหูมาก แต่พอเริ่มชินหูแล้วขายทิ้งกันก็เยอะ ยกเว้นมีกีตาร์หลายตัวสลับไว้เล่นหลายแนว ถึงวาลเด้นจะมาแรงแต่ผมว่ากีตาร์แคนาดาผู้นี้ภาษีดูดีกว่า ใจผมชอบซีกัลครับ แต่คงเอาที่ไม้หน้าสปรูซ และชอบภาคไฟฟ้าแบบคอนแทค ซื้อมาติดเอง

ถามหน่อยครับ music city มีซีกัลให้ลองกี่รุ่น ผมดูๆsws ไว้
ขอบคุณมากครับคุณ nylonster ผมยังรู้จักกีตาร์น้อยมาก ต้องอาศัยคำแนะนำของ น้าๆที่มีประสบการณ์หลากหลายช่วยเป็นข้อมูลการตัดสินใจครับ สำหรับทั้งสองรุ่นนี้ที่ผมมองอยู่อาจเป็นเพราะว่าสุมเสียงมันแปลกหู ผมถึงค่อนข้างชอบครับ น้องที่ร้านก็บอกอยู่ครับว่ามันไม่ใช่รุ่นใน standard ที่คนส่วนใหญใช้กัน
ผมเองก็ลังเลครับ เลยกลับมาหาข้อมูลก่อน งบประมาณ 20k ไม่อยากเสียใจทีหลังครับ

Montri-K

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 23:28:03 »

ขอโทษครับลืมตอบคำถาม คุณ Nylonster
ที่ผมเห็น seagull มีแขวนอยู่ 6-7 รุ่นน่ะครับ แต่ไม่ได้ดูว่าเป็นรุ่นอะไรบ้าง

nylonster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 22:33:06 »
ผมสันนิษฐานว่าซื้อไว้เล่นเป็นตัวหลัก และเล่นเพลงหลากหลาย

แนะนำ ให้ดูกีตาร์ทรง d ไม้หน้าสปรูซ ไม้ข้างหลัง ถ้าชอบอิ่มๆ อุ่นๆ เลือกโรสวู้ด ถ้าชอบแหลมหน่อย จัดจ้านเลือกมะฮอก

ซีกัล ที่ทำให้หันมามองเพราะทำคอกว้างดี 46mm โดยประมาณ ยกเว้นพวกรุ่นสลิม

กีตาร์ผิวซาติน จะให้เสียงดีกว่าเคลือบมัน ในรุ่นเดียวกัน เพราะไม่มีอะไรไปบดบัง เสียงเลยเปิดกว่า

และเทคนิคนี้มักใช้กับกีตาร์ราคาถูก เพื่อให้ดูเสียงดี

All solid ไม่จำเป็น คุณฟังไม่ออกหรอก ยกเว้นซื้ิอเก็บยาว ไว้เปนคุณค่าทางใจ

Montri-K

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:42:18 »
ขอบคุณมากครับน้า nylonster 
ตรงประเด็นมากครับ ปัญหาคือฟังเสียงไม่ออกอย่างจริงจังจนแยกแยะรายละเอียดได้
ยังไม่แน่ใจด้วยซ้ำ ว่าหัดไป ฝึกไป เรื่อยๆ จะลงตัวกับการเล่นแบบไหน
ผมเองคงยังไม่มีโอกาสจับกีตาร์หลายตัว ครั้นจะเข้าไปลองที่ร้านบ่อยๆแล้วไม่ซื้อสักที นี่มันก็ยังไงอยู่
ก็เน้นหาฟังเอาตามรีวิว ไล่อ่านกระทู้ในบ้านไม้ กับถามผู้มีประสบการณ์ในบ้านนี้ ซึ่งน้า nylonster แนะนำตรงไปตรงมา ดีครับ
ฉะนั้นกีตาร์ที่คุณภาพสูง มาตรฐานสูง ราคาสูง ในตอนเริ่มต้น คงจะไม่จำเป็นสำหรับผม จนกว่าพัฒนาการเล่นได้ดีแล้ว
จึงเลือกลงทุนสิ่งที่เหมาะสมที่สุด

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:07:19 »
ขอบคุณมากครับน้า nylonster 
ตรงประเด็นมากครับ ปัญหาคือฟังเสียงไม่ออกอย่างจริงจังจนแยกแยะรายละเอียดได้
ยังไม่แน่ใจด้วยซ้ำ ว่าหัดไป ฝึกไป เรื่อยๆ จะลงตัวกับการเล่นแบบไหน
ผมเองคงยังไม่มีโอกาสจับกีตาร์หลายตัว ครั้นจะเข้าไปลองที่ร้านบ่อยๆแล้วไม่ซื้อสักที นี่มันก็ยังไงอยู่
ก็เน้นหาฟังเอาตามรีวิว ไล่อ่านกระทู้ในบ้านไม้ กับถามผู้มีประสบการณ์ในบ้านนี้ ซึ่งน้า nylonster แนะนำตรงไปตรงมา ดีครับ
ฉะนั้นกีตาร์ที่คุณภาพสูง มาตรฐานสูง ราคาสูง ในตอนเริ่มต้น คงจะไม่จำเป็นสำหรับผม จนกว่าพัฒนาการเล่นได้ดีแล้ว
จึงเลือกลงทุนสิ่งที่เหมาะสมที่สุด

ลองไป central world ดูครับ ที่นั่นมี กีต้ารไฮเอ็นด์ ขายอยู่หลายร้าน ไปขอลองลองเสียง แต่งกายอย่าให้มีเครื่องประดับไปขูดขีดกีต้าร์ แล้วกัน ลองหลายๆ ยี่ห้อ ตัวแพงๆ แล้วจำเสียง ไว้ แล้วพอมาลอง กีต้าร์ตัวละ 20,000 บาท น้าจะรู้ถึงความแตกต่าง แต่ไม่ใช่ตัวแพงๆ เสียงมัน จะดีมากๆ ทุกตัวน่ะครับ บางตัว ก็อาจไม่สมราคานักอันเนื่องจากยี่ห้อ ด้วยครับ 

ผมว่าการซื้อกีต้าร์สำหรับเริ่มต้นในราคาประมาณ 20,000 -30,000 นี่กำลัง ดี และพอจะหาได้ง่าย  และในงบนี้ ผมจะเลือกดูมือสอง สภาพดีๆ ซึ่งมีมาเรื่อยๆ ในหน้าซื้อขายครับ
Line id: 081-8718003

nylonster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 13:28:44 »
หัดเล่นระดับไหนแล้วล่ะครับ ถ้าพึ่งเริ่มต้น ยังไม่แน่ใจว่าตัวเองจะไปดีทางกีตาร์มั้ย เอาตัว 3xxx พอครับ yamaha มาตรฐานหน่อย เซ็ตนิดนึงให้เล่นง่าย แค่นี้ก็เหลือๆ เล่นได้สบายจนคุณเซียน

ถ้าปานกลาง มุ่งสู่ความเป็นเลิศ ตัวเดียวอยู่ ยังไงก็จะเล่นกีตาร์ไปอีก 10ปีแน่นอน เลือกความถนัดมือก่อนครับ คอวี คอซี (ความกระชับมือ), nut width (นิ้วอ้วน นิ้วสั้น นิ้วยาว) ,  scale length (ความตึง หย่อนของสาย) อันนี้สำคัญมากๆ แล้วค่อยเลือกเสียง ซึ่งถ้าเน้น หน้า spruce หลัง rosewood หรือ mahogany ถ้าไม่ได้หูทองมาก เสียงมันก็ไม่ได้ทิ้งกันมากครับ

ถ้าระดับสูง หรือเป็นนักสะสมหูทอง ตัวเดียวเอาไม่อยู่ครับ ไม้หน้าไม้หลังคงมีครบทุกแบบ เพื่อค้นหาแนวเสียงที่ตัวเองชอบ (และที่สำคัญ เงินถึง)   ;D

GFGolf

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 18:35:09 »
แชร์ประสบการณ์ ผมเพิ่งจะมาเริ่มเล่นกีต้าร์เมื่อปีก่อนนี้เอง ก่อนหน้าเล่นดนตรีไม่เป็นและไม่เคยสนใจ

กีต้าร์ตัวแรกของผมคือ Veelah V1 OM ซื้อแบบไม่รู้อะไรเลย ราคาตัวละ 4xxx  กดคอร์ดเป็นอยู่ 2 คอร์ด

ก็ซื้อตามน้าๆในบอร์ดที่เค้าแนะนำสำหรับมือใหม่ เล่นเจ็บนิ้วโครตๆ บอกให้ร้านเซ็ตอับให้ด้วย (เพิ่งมารู็ทีหลังว่าร้านไม่ได้ทำไรให้เลย เหอะๆ )

สุดท้ายเล่นไม่ไหว เอาไปเซ็ตอับกับช่างชื่อดังย่านพญาไท  ชอบมากๆเล่นเข้ามือสุดๆ พอเริ่มเล่นเป็นก็อยากหา

all solid ประดับบารมี ก็เลยซื้อตัวที่ราคา  2x,xxx +  แบบที่น้า Montri-K  กำลังจะซื้อนี้แหละครับ และก็ขาย Veelah ตัวเก่าไป   พอเล่นตัวใหม่ไปนานเข้าๆ ก็รู้สึกว่า มันไม่ถนัดเท่า veelah ตัวเดิม  เวลาเดินตามห้างก็แอบเข้าไปลองเล่นหลายๆยี้ห้อไปเรื่อยๆ    สุดท้ายก็ตายรัง กลับไปหาซื้อ veelah มือสองมาเก็บไว้เล่นอีกอยู่ดี

สรุปคือเลือกตัวที่เราชอบ  ตัวที่เราถนัดนั้นแหละดีที่สุดแล้วครับ  คนอื่นชอบอาจจะไม่ใช่ตัวที่เราชอบ หรือถนัดก็ได้  กีต้าร์ราคา 20,000+ ผมว่า ก็ได้กีต้าร์ที่ดี มีมาตรฐานมากแล้ว

ถ้ายังใหม่มากๆ  ซื้อตัวที่ราคา 4-6000 เล่นก่อนก็ได้ครับ เพราะเดี๋ยวนี้กีต้าร์ ราคาประมาณนี้ก็ได้ Top solid เสียงดีๆแล้ว

หรือถ้าอยากได้ดีๆ ไปเลยตามงบ 20,000  ต้องคิดไว้ว่าซื้อมือ 1 แล้วขายเจ็บตัวแน่นอน ให้หามือสองเล่นไปก่อนครับถ้าหากเรายังหาเสียงแบบที่เราถูกใจไม่เจอ  ;)