Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่น พิณช่วยแนะนำหน่อย  (อ่าน 6816 ครั้ง)

pampam

• member
อยากเล่น พิณช่วยแนะนำหน่อย
« เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 18:14:42 »
เล่นกีต้าร์ไม่รุ่ง อยากจะเล่นพิณ มีใครสอนบ้างช่วยแนะนหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Piyawat.H

• member
Re: อยากเล่น พิณช่วยแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 20:21:45 »
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=22583.msg336339#msg336339
พิณตัวขวาสุดทำจากไม้สัก เสียงดี โน๊ตสากล ซึงตัวซ้ายสุด ทำจากไม้ขนุนแก่ตายซาก โน๊ตสากล เสียงก้อง ทั้ง 2 ตัวเป็นเครื่องดนตรีเฉพาะทาง คนเหนือเล่นซึงง่าย คนอิสานเล่นพิณง่าย ผมไปเที่ยวเชียงราย ไปเดินตลาดไนซ์บาซ่า เห็นสวย เลยซื้อมาเป็นเฟอร์นิเจอร์ประดับบ้าน เล่นซึงเพลงสร้อยลำปางได้ กับล่องแม่ปิง กำลังแกะน้อยใจยา ส่วนพิณ เล่นลายเต้ยโขง, ลายโปงลาง, ลายบายศรีสู่ขวัญ ได้ กำลังแกะ แมงภู่ตอมดอก เพลงแนวนี้ ให้ความเป็นตัวตนของแต่ละคน เหมือนได้กลับสู่มาตุภูมิ ความหลากหลายจะสู้กีต้าร์ไม่ได้
 ที่โหลดรูปให้ดูเป็นตัวอย่างของตัวพิณ ตัวนี้คิดว่าคุณคงเล่นไม่ได้นะ เพราะมันหนักค่อนข้างมาก ส่วนซึง 10 นิ้ว เล่นได้น้ำหนักเบา แม่ญิง เล่นซึงแล้วดูคลาสสิค เล่นจนคล่องนิ้ว ที่เหลือก็เอาทักษะไปต่อยอดกีต้าร์ได้ครับ

MUI

• member
Re: อยากเล่น พิณช่วยแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 00:42:58 »
จะเล่นจริงเหรอครับ

ทำบุญห้วยแถลง31มีค55MOV03183

หาคนรำหรือยังครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:06:13 »
เคยลองแล้ว เล่นกีตาร์ง่ายกว่าครับ
:)

tongkumla

• member
  • บางครั้งก็หลงคีย์ บางทีก็หลงทาง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 14:11:58 »
ผมเคยเล่นมาระยะหนึ่งครับ..หัดเล่นมาพร้อมกันกับกีต้าร์..แต่ทุกวันนี้เล่นกีต้าร์มากกว่า..ผมว่าความยากง่ายข้ึนอยู่กับความชอบและความสนใจของเรานะครับ(แต่สำหรับผมผมว่าพิณง่ายกว่าครับ)...พยายามฝึกบ่อยๆจำโน๊ตกับทำนองให้แม่นครับ..ผมเริ่มฝึกจากลายช้าๆก่อนเล่นให้ลายเดิมซ้ำๆจนคล่อง..แล้วค่อยหัดลายอื่นครับ...ยังไงขอให้เล่นเป็นเร็วๆนะครับ ;D ;D

pampam

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 14:42:38 »
ขอบคุณคำแนะนำและกำลังใจค่ะ หาตำราอยู่ค่ะ  ขอบคุณค่ะ

tongkumla

• member
  • บางครั้งก็หลงคีย์ บางทีก็หลงทาง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 16:17:58 »
ลองดูของ อ.โสโชคดูนะครับ...มีคาราโอเกะบอกด้วยดูง่ายดีครับhttp://www.youtube.com/watch?v=RXuLFf0-WgQ ตามนี้เลยครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 21:22:04 »
ลองดูของ อ.โสโชคดูนะครับ...มีคาราโอเกะบอกด้วยดูง่ายดีครับhttp://www.youtube.com/watch?v=RXuLFf0-WgQ ตามนี้เลยครับ
เล่นพิณ
สเต็ปที่1 เรียนกับวิดีโอ อ.โสโชค สู้โนนตาด คนเมืองชัยภูมิ เรียกพิณว่า อีเต็ง  ( ไม่มีลูกเล่น ) เรียนตามโน๊ต ตามทำนองเพลงที่ถูกต้องที่สุด
สเต็ปที่2 ฝึกเล่นกับเพลงของ อ.เดชา ชาสงวน กับ อ.หน่มภูไท  ( มีลูกเล่น on/off ) กับตัวโน๊ต
สเต็ปที่3 ฟังและดู อ. ทองใส ทับถนน ปรมาจารย์พิณ จากอุบลฯ มือไป ใจสั่ง ( Chet Attkin ) แห่งบูรพา และ อ.ตุ๋ย แห่ง เมืองอุดร
ทำนองพิณที่เพราะที่สุดสำหรับผม คือ เพลงพิณแห่งดินแดนภูไท อ.นาหว้า  ของ อ.หนุ่มภูไท
เล่นซึง
 อ.ธนัญชัย จันทร์หล้า ( ร.ร.เมืองเชียงราย ) ผู้ประดิษฐ์ เครื่องดนตรีพื้นเมือง ที่ผมโพสต์ให้ดูก่อนหน้านี้ อ.ท่านนี้เคยเล่นหน้าพระที่นั่งครับ อีกท่าน ลูกศิษย์ครูคำผาย นุปิง ( เมืองน่าน ) และคณะลูกเวียงกานต์ จ.เชียงใหม่ ผมเรียนจากวีดีโอ ครับ   
ส่วนกีต้าร์ ฝึกด้วยตัวเองบ้าง ไปเรียนกับครูบ้างเป็นบางช่วง เล่นเพื่อรีแร็กซ์ครับ ไม่ได้คาดหวังว่าจะเก่ง เอาเพลิน ๆ

pampam

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 23:00:21 »
ขอบคุณค่ะ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม เชิญค่ะ  ขอบคุณค่ะ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:31:10 »
 กีต้าร์ยังอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าอยู่ตั้งสายให้เป็นสแตนดาร์ด E,A,D,G,B,E
เล่น สเกล A Major กับเพลงพิณ เต้ยโขง, นกไซบินข้ามทุ่ง และ สเกล C Major กับเพลง รำบายศรี, แมงภู่ตอมตอก

มวนหลาย

pampam

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:50:32 »
ที่เอ่ยมายังไม่เคยฟังเลยค่ะ  หาได้ที่ไหนค่ะ  ยังไม่เข้าใจวิธีการเล่น  กับสเกลด้วย  ขอบคุณค่ะ