Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้า ๆ ช่วยอธิบายทีครับ นิ้วไหนเป็นนิ้วไหนครับ แบบนี้  (อ่าน 1909 ครั้ง)

watcharasing009

• member
ดูแล้ว งง เลยครับ ดูตั้งแต่ 18.00 ถึงเวลานี้ก็ไม่เข้าใจ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

• member
เจ้าของลงรายละเอียดไว้ไม่มากเลยครับ ทำเอาคนหัดเล่น แบบผม งง เป็นไก่ตาแตกเลยครับ แบบนี้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
มันคือทางนิ้วของสเกล ทาง เมเจอร์ และไมเน่อร์ครับ

ตัวสีแดงคือตัวเริ่มทางเมเจอร์ คือ ตัว Root หรือตัวเริ่มต้นในสเกลนั้นๆ ครับ เช่น แพทเทิร์นที่ 6 ถ้าเราจะไล่สเกล Cmajor เราก็จะเริ่มที่โน๊ตตัว C ในสาย6  ช่องที่ 8 ก็จะได้ สเกล C major คือ C D E F G A B ส่วนแพทเทิร์น ที่เหลือ เราก็ไปหาตัว Root ของสเกลนั้นๆ ก็จะใช้ได้หมดครับ

พอตัว C ย้ายไปอยู่ที่สาย5 เราก็ไปหาตัว C ที่สาย5 ดูที่ตัวสีแดง จะเห็นได้ว่า มันจะไปตรงกับ แพทเทิร์นที่3 พอจะเข้าใจมั๊ยครับ ที่เหลือ ก็ลองไปหาดูว่ามัน ไปตรงกับแพทเทิร์นไหน

ส่วนตัวที่เป็นสีฟ้า มันก็คือ ตัว Root ของ ทาง Mimor Scale  ถ้าเราอยากหา A Minor Scale หา ตัวสีฟ้า ให้ตรงกับโน๊ต A  แพทเทิร์นที่4 เราก็จะได้ Am Scale คือ A B C D E F G  จะเห็นได้ว่า โน๊ตจะเหมือนกับ สเกล C Major เป๊ะ เพราะจริงๆ แล้ว มันก็คือ สเกลเดียวกัน แต่ เริ่ม ที่ตัวโน๊ตไม่เหมือนกัน กล่าวแบบ ภาษาบ้านๆ ก็คือ มันเป็นพี่น้องกัน C major  Scale กับ A minor Scale    หรืออีกตัวอย่างนึง คือ A major scale กับ F# minor scale ก็เป็นพี่น้องกัน ลอง ไปหา ที่เหลือ และ ค่อยลองทำความเข้าใจไปนะครับ

หรือ ถ้าเราอยากหา C minor scale เราก็ เอาตัว สีฟ้า ให้ตรงกับ ตัว C  แพทเทิร์น ที่ 4
เราก็จะได้ C minor scale คือ C D Eb F G Ab  Bb   พอจะเข้าใจมั๊ยครับ

ปล. จะเข้าใจได้ง่าย เราต้องจดจำ ตำแหน่ง ของโน๊ต ให้ได้ ทุกจุด บนคอกีตาร์ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ขอบคุณครับน้า FOTOBEER
noomxman

FOTOBEER

• member

ขอบคุณครับ  ถ้าผมมีเวลาพอที่จะตอบได้ ผมก็จะตอบให้ครับ แบ่งปัญความรู้กัน จะได้เล่นกีตาร์อย่างสนุก (หรือเปล่า........อิอิ)

• member

ขอบคุณครับ  ถ้าผมมีเวลาพอที่จะตอบได้ ผมก็จะตอบให้ครับ แบ่งปัญความรู้กัน จะได้เล่นกีตาร์อย่างสนุก (หรือเปล่า........อิอิ)
ตอนนี้สมองเริ่มสับสนนิดหน่อยครับ แต่ก็ใจรักครับ ต้องเก่งให้ได้สักวัน

FOTOBEER

• member

ตอนนี้สมองเริ่มสับสนนิดหน่อยครับ แต่ก็ใจรักครับ ต้องเก่งให้ได้สักวัน

แนะนำ ให้จำโน๊ต บนคอกีตาร์ให้ได้ก่อนครับ อย่าเพิ่งกระโดดข้ามขั้น มันจะตกมาเจ็บนะครับ แถมจะไม่ได้อะไรเลย ถ้าน้าจำโน๊ตบนคอกีตาร์ได้แม่นแล้ว   แล้วน้ กลับมาอ่าน ในสิ่งที่ผมเขียนไว้ อีก ซัก รอบ 2 รอบ ก็เข้าใจแล้วครับ

• member

แนะนำ ให้จำโน๊ต บนคอกีตาร์ให้ได้ก่อนครับ อย่าเพิ่งกระโดดข้ามขั้น มันจะตกมาเจ็บนะครับ แถมจะไม่ได้อะไรเลย ถ้าน้าจำโน๊ตบนคอกีตาร์ได้แม่นแล้ว   แล้วน้ กลับมาอ่าน ในสิ่งที่ผมเขียนไว้ อีก ซัก รอบ 2 รอบ ก็เข้าใจแล้วครับ
โน๊ต 12 เฟรสแรกพอจำได้ครับ แ้ล้วจำเป็นหรือป่าวครับ ว่าแพทเทิน 1 ต้องใช้นิวไหนกด แพทเทิน 2 ต้องใช้นิ้วไหน กด หรือว่า เอาตามความสะดวกของเราครับ

pickpanther

• member
    • My Page
ถ้าช่องห่างตามที่เขียนไว้
oo_o   ชี้ กลาง ก้อย
o_oo   ชี้ นาง   ก้อย
o_o_o ชี้ กลาง ก้อย
ตามนี้ครับ
FB/PickFingerstyle