Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: *รบกวนถามน้า ๆ หน่อยคับ .... ว่า Bone Nut แบบใหน ใช้กับ Veelah V1-P  (อ่าน 3550 ครั้ง)

zumoking

• member

nhoy

• member
ติดต่อปรึกษากับ น้าตะวัน เลยครับ

zumoking

• member
ติดต่อปรึกษากับ น้าตะวัน เลยครับ

ติดต่อ ที่กะทู้เค้าได้ เลยหรอคับ

zumoking

• member
น้า nhoy คับ

Saddle หยัก กับ เรีบบ  ต่างกันยังไงคับ ....?

nhoy

• member
จะโพสท์ทางกระทู้ก็ได้ครับ หรือจะโทร.คุยกับ น้าตะวันเลยก็ที่เบอร์ 081 791 2223 ครับ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
ลองวัดขนาดความกว้างของนัทดูครับว่ากี่ มม. แต่กีต้าร์เอเชียส่วนมากจะ 43 มม. แล้วไปสั่งซื้อเลยครับ แต่นัทกระดูกของน้าตะวันจะเชาะร่องนำมาน้อยมาก ต้องมาปรับแต่งอีกครับ แต่ผมชอบแบบนี้ครับปรับแต่งสูงต่ำได้ตามใจชอบ ของเขาดีครับ ผมชซื้อประจำ

nhoy

• member
น้า nhoy คับ

Saddle หยัก กับ เรีบบ  ต่างกันยังไงคับ ....?
เข้าใจว่าแบบหยักจะช่วยเรื่อง intonation ของแต่ละสายครับ

Traveler

• member
เสียงเดิมเป็นยังไงหรือครับ ถึงได้มาโมดิฟาย
Nut ของ V1P ความยาวปกติ แต่ความกว้างจะมีมากหน่อย
ส่วน Saddle จะสั้นกว่าของยี่ห้ออื่น ความยาวเท่าไร ผมไม่ทราบ ผมใช้วิธีทาบกับร่องแล้วฝนออก
ดูจากรูปของน้าตะวัน หยักกับไม่หยัก ดูไม่ออก เห็นเป็นแบบ Compensate เหมือนกัน แต่สันนิษฐานว่า หยัก คือ แต่งขอบ แต่งบริเวณด้านบนที่รองสายกีต้าร์ให้แล้ว ส่วนไม่หยักก็เป็นเรียบๆเพื่อให้เรามาปรับแต่ง Intonation เอาเอง ครับ ซึ่งแบบหลังนี้เหมาะสำหรับคนขยัน และค่อนข้างเชี่ยวชาญเรื่องการปรับแต่งเสียงครับ สำหรับผม ฟังยังไม่ออก และไม่ขยันนั่งฝนครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ส่วนตัวผมไม่ชอบ กระดูก เพราะมันแหลมเปี้ยว ย่านเบสหายไปพอควร TUSQ กำลังพอดีครับผมว่า
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

zumoking

• member
ส่วนตัวผมไม่ชอบ กระดูก เพราะมันแหลมเปี้ยว ย่านเบสหายไปพอควร TUSQ กำลังพอดีครับผมว่า

ขอบคุณมากนะคับ TUSQ ที่น่าตะวันมีไหม คับ

zumoking

• member
จะโพสท์ทางกระทู้ก็ได้ครับ หรือจะโทร.คุยกับ น้าตะวันเลยก็ที่เบอร์ 081 791 2223 ครับ

ขอบ น้าnhoy คุณมากนะคับ ให้คำปรึกษา ผมตลลอดเลย

zumoking

• member
ลองวัดขนาดความกว้างของนัทดูครับว่ากี่ มม. แต่กีต้าร์เอเชียส่วนมากจะ 43 มม. แล้วไปสั่งซื้อเลยครับ แต่นัทกระดูกของน้าตะวันจะเชาะร่องนำมาน้อยมาก ต้องมาปรับแต่งอีกครับ แต่ผมชอบแบบนี้ครับปรับแต่งสูงต่ำได้ตามใจชอบ ของเขาดีครับ ผมชซื้อประจำ

ขอบคุณมากนะคับ ...... แล้วได้เสียงออกมาเป็นไง บ้างคับ ?? 

zumoking

• member
เสียงเดิมเป็นยังไงหรือครับ ถึงได้มาโมดิฟาย
Nut ของ V1P ความยาวปกติ แต่ความกว้างจะมีมากหน่อย
ส่วน Saddle จะสั้นกว่าของยี่ห้ออื่น ความยาวเท่าไร ผมไม่ทราบ ผมใช้วิธีทาบกับร่องแล้วฝนออก
ดูจากรูปของน้าตะวัน หยักกับไม่หยัก ดูไม่ออก เห็นเป็นแบบ Compensate เหมือนกัน แต่สันนิษฐานว่า หยัก คือ แต่งขอบ แต่งบริเวณด้านบนที่รองสายกีต้าร์ให้แล้ว ส่วนไม่หยักก็เป็นเรียบๆเพื่อให้เรามาปรับแต่ง Intonation เอาเอง ครับ ซึ่งแบบหลังนี้เหมาะสำหรับคนขยัน และค่อนข้างเชี่ยวชาญเรื่องการปรับแต่งเสียงครับ สำหรับผม ฟังยังไม่ออก และไม่ขยันนั่งฝนครับ

ผมอยาได้ ย่านเสียงที่ใสกว่านี้ .... แต่ยังมีเบสที่ดี อยู่ อ่าคับ .... ควรใช้แบบไหนดีคับ  เห็นน้า slashdot แนะนำ TUSQ มาน่าสนใจเหมือนกัน คับ

อยากฟังหลายๆคับเห็น ... ว่าแบบไหนเป็นยังไง

ส่วน saddle ผมคงใช้แบบหยัก น่าจะดี กว่า เพราไม่เก่งไม่ ชำนาญ ;) ขอบคุณสำหรับ คอมเม้นมากนะคับ

เอ่อ แล้ว TUSQ ภาษาชาวบ้านว่าอะไรหรอ คับ

nhoy

• member

ขอบ น้าnhoy คุณมากนะคับ ให้คำปรึกษา ผมตลลอดเลย

ด้วยความยินดีเลยครับน้า zumoking

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
tusq ที่น้าตะวันมีครับ โทรถามได้เลย

tusq ภาษาชาวบ้านเรียกว่า ทัส... -*-
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ของเดิม ของ วีร่า ดีอยู่แล้วนะ ในความคิดผม ให้โทนเสียงที่ดี ไม่แหลม บาดหูเหมือนกระดูก
(มันไม่ใช่พลาสติกอ่อน แบบทั่วไป ลองโยนลงบนพื้นปูน ดูซิ เสียงกุ๊งกริ๊ง เหมือนโลหะเลย) 

ปล.แล้วแต่ความชอบครับ หูใครหูมัน เลือกเองตามรสนิยมส่วนตัวเลยครับ

zumoking

• member
tusq ที่น้าตะวันมีครับ โทรถามได้เลย

tusq ภาษาชาวบ้านเรียกว่า ทัส... -*-

ขอบคุณครับบ