Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งทัชชิ่งต่ำจนเล่นง่ายมากนิ่มมือ แต่เสียงแห้งสุดๆ เซ็งเลย  (อ่าน 1771 ครั้ง)

smart2011

• member
ได้มา เสียงใสกังวาลดี แต่เล่นยากหน่อยเพราะสูง เลยฝนแซตเดิลออกอย่างงามเลย พอดีไม่ตีเฟรตเลย ลองเล่นเท่านั้นแหละ เสียงแห้งมากมาย เฮ้อ..

guitaroa47

• member
ถ้า สายเบอร์ 11 อยู่
ลองเปลี่ยนเป็น 12
ถ้ายังเสียงยังแห้งๆแบนๆ อยู่ ให้ ขันคอ ให้โค้งลงหน่อย
น่าจะทำให้เสียงดีขึ้นนะครับ

nhoy

• member
ได้มา เสียงใสกังวาลดี แต่เล่นยากหน่อยเพราะสูง เลยฝนแซตเดิลออกอย่างงามเลย พอดีไม่ตีเฟรตเลย ลองเล่นเท่านั้นแหละ เสียงแห้งมากมาย เฮ้อ..
เวลาเซ็ท คงต้องเลือกในลักษณะกลางๆ ไว้ครับ คือ เซ็ทให้แอคชั่นพอที่จะเล่นได้สบายและเสียงไม่ดร็อปจนเกินไป
แต่เท่าที่ทราบมา กีต้าร์ของ Tommy Emmanuel ก็ปรับไว้ต่ำมาก เพราะความชอบส่วนตัวของ Tommy เองครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
ผมเองก็เล่นแอคชั่นต่ำมากๆ คนนึงคับ
ผมอาศัยเซาะร่องบริจ เพื่อเพิ่มแรงกดให้สายกีต้าร์
แอคชั่นต่ำแต่ก็คงเสียงดังๆ ไว้เช่นเคยคับ :)

smart2011

• member
ผมเองก็เล่นแอคชั่นต่ำมากๆ คนนึงคับ
ผมอาศัยเซาะร่องบริจ เพื่อเพิ่มแรงกดให้สายกีต้าร์
แอคชั่นต่ำแต่ก็คงเสียงดังๆ ไว้เช่นเคยคับ :)

มันทำยังไงครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/

มันทำยังไงครับ
ต้องใช้อุปกรณ์เฉพาะครับ พวกเครื่องมือสำหรับช่างกีตาร์เอาไว้บากร่องตรงหมุดพินที่ยึดสายให้มันเป็นร่อง เพื่อให้สายทำมุมกับหยองเพื่อเพิ่มแรงกด หรือ แรงตึงของสาย จะทำเมื่อเกิดกรณีที่ลดความสูงของหยองลง แรงกดของสายมันจะลดลงไปด้วย ทำให้เวลาเล่นแล้วเสียงออกไม่เต็ม หรือ สายย้วย...ช่างก็จะแก้ปัญหาโดยการเซาะร่องบริดจ์ ตรง ตำแหน่งที่สายพาดลงตรงรูหมุดพินครับ (พอมองภาพออกมั้ย..)

แต่กีตาร์ทุกตัวไม่จำเป็นต้องเซาะร่องบริดจ์เสมอไปครับ สังเกตกีตาร์ที่หยองกับรูหมดพินอยู่ใกล้กันมักจะไม่ต้องเซาะเพราะแรงตึงของสายมันเยอะอยู่แล้ว ถ้าหยองกับรูหมุดพินอยู่ห่างกัน แรงตึงสายจะน้อย เวลาลดความสูงหยองก็มักจะต้องเซาะร่องบริดจ์ครับ...
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ได้อย่างเสียอย่างครับ ของพวกนี้ ..........

smart2011

• member
ใช่ครับ ตอนนี้มันเหมือนสายมันย้วยๆ ไม่มีแรงตึง ลองเปลี่ยนเพิ่มเป็นเบอร์ 12 ก่อนดีมั้ยครับถ้าไม่ดีขึ้นค่อยทำอย่างที่ว่า

Folk-man

• member
ของผมก็ฝน saddle ลงมาเหมือนกันครับเล่นสบายมือ แต่เสียงดร็อปลงเยอะเหมือนกัน ตอนนี้ลองใส่สายเบอร์ 12 เสียงเต็มขึ้น ความเข้าใจของผมคิดว่าคงเพราะแรงตึงของสายมันเพิ่มขึ้นแต่ไม่ทราบระยะยาวจะมีผลกับกีต้าร์มั้ย เพราะใส่สายใหญ่กว่าสเป็กเดิม ต้องลองดูครับ