Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหัวแจ็คอะแด็ปเตอร์ เสียบแอมป์ครับ  (อ่าน 953 ครั้ง)

จังจิง

• member
แอมป์กีต้าร์ มีรูเสียบกีต้าร์ รูเดียว
ผมอยากเล่นแจมกับเพื่อน
จึงสั่ง Lazada ซื้อหัวแจ็คตัวผู้ ที่ตูดมีรูตัวเมีย2รู ตามรูป
มาเสียบ เพื่อให้เสียบแจ็คกีต้าร์ได้2ตัว
คำถามคือ วันเวิร์คมั้ยครับ
จะเป็นอันตรายกับแอมป์มั้ย
เสียงยังคงดีมั้ย
...แนบรูปไม่ได้ กำ!! เข้าใจใช่มั้ยครับ หุหุ

กฤษณ์

• member
Re: ถามเรื่องหัวแจ็คอะแด็ปเตอร์ เสียบแอมป์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 13:28:19 »
แอมป์สมัยก่อนในยุค '60s เขาให้ input มาเหลือเฟือแต่แอมป์สมัยนี้ดันขี้เหนียว input เกือบทุกยี่ห้อครับ

การใช้แจ็ครวมสัญญาณกีตาร์สองตัวมาเข้า input ช่องเดียวไม่น่าทำให้แอมป์พังหรอกครับแต่ถ้าเปิด volume เต็ม 100 ทั้งคู่ภาคปรีจะ overload จึงไม่ควรเปิดเกินครึ่งตอนแจมกัน

เสียงน่าจะดีเหมือนเดิมถ้าเปิดเบาแต่ถ้าเปิดดังมากภาค power amp จะคลิปและทำให้ลำโพงพังใด้ครับ

เมื่อซื้อมาแล้วก็ใช้ไปเถอะครับ อย่างเก่งก็เสียงเละเพราะ input impedance มันลดลงไป 50% แต่แอมป์ไม่พังหรอก