Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายกีตาร์หน่อยครับ  (อ่าน 986 ครั้ง)

ZePhyRot[13]

• member
สอบถามเรื่องสายกีตาร์หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:01:41 »
คือผมเพิ่งซื้อ seagull s6 original จาก music city มาอ่ะครับ แล้วพอดีอยากเปลี่ยนสาย
รบกวนน้าๆช่วยแนะนำสายกีตาร์ให้หน่อยจะได้มั๊ยอ่ะครับ
ผมกำลังฝึกเล่น finger style แล้วก็ picking อ่ะครับ
แล้วผมก็มีปัญหาเรื่องเหงื่อออกเยอะด้วยครับ
ขอถามอีกนิดครับ เรื่องเคสเดิมที่แถมมา
ผมไม่แน่ใจว่ามันเรียกว่า เคสโฟม รึปล่าวอ่าครับ ของ TRIC
อยากทราบว่าด้านการป้องกันถ้าเทียบก่ะhardcaseแล้วมันเหมือนหรือต่างกันยังไงอ่าครับ
แล้วซิลิก้าเจลนี่ใส่เฉพาะหน้าฝนหรือใส่ตลอดเลยอ่าครับ
ขอบคุณมากๆครับ

nhoy

• member
Re: สอบถามเรื่องสายกีตาร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:18:25 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
เรื่องสายถ้าชอบเบอร์ 12 ก็ EXP16 และถ้าชาอบเบอร์ 11 ก็ EXP26 ทั้งสองเป็นของ D'ad ครับ
เคสของ TRIC นั้นดีใช้ได้ทีเดียวครับ
ซิลิก้าเจลสามารถใส่ไว้ในเคสได้ตลอดครับ แต่มันมีอายุสภาพของมัน พอหมดสภาพก็ต้องเอามาตากแดดหรืออบ หรือเปลี่ยนใหม่ครับ

• member
Re: สอบถามเรื่องสายกีตาร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:29:53 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
เรื่องสายถ้าชอบเบอร์ 12 ก็ EXP16 และถ้าชาอบเบอร์ 11 ก็ EXP26 ทั้งสองเป็นของ D'ad ครับ
เคสของ TRIC นั้นดีใช้ได้ทีเดียวครับ
ซิลิก้าเจลสามารถใส่ไว้ในเคสได้ตลอดครับ แต่มันมีอายุสภาพของมัน พอหมดสภาพก็ต้องเอามาตากแดดหรืออบ หรือเปลี่ยนใหม่ครับ
เห็นหลายๆคนแนะนำelixir อยากทรายว่ารุ่นไหนอ่ะครับ
แล้วข้อดีข้อเสียต่างกับ exp16ยังไงอ่าครับ
ขอบคุณมากๆครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:41:47 »
เรียนว่าผมเองชอบและใช้สาย Elixir Nanoweb Phosphor Bronze และสาย EXP ของ D'ad เป็นส่วนใหญ่ครับ
แต่จะใช้สายอะไรนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเหมาะกับกีต้าร์แบรนด์ใดรุ่นใดเป็นสำคัญ แม้ว่าผมเอง (โดยส่วนตัว) จะชอบ Elixir ที่สุด แต่กีต้าร์บางตัวของผมก็ใช้สาย EXP ครับ
ถ้าพูดถึงเรื่องของความทน Elixir น่าจะเป็นสายที่ทนที่สุดในขณะนี้  แต่ Elixir ก็ไม่ได้เหมาะกับกีต้าร์ทุกตัวไป และบางท่านก็จะไม่ชอบเสียง
สำหรับ Seagull นั้นน้า ZePhyRot[13] ถ้าชอบก็ใส่ได้ครับ เพียงแต่ผมว่า EXP น่าจะให้เสียงที่ธรรมชาติได้ดีกว่าครับ

folkbeach

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:49:51 »
ตอนนี้มีสายแบรนด์ใหม่ ของ newtone ครับ น่าสนใจดี เป็นสายธรรมดาที่อายุยืน เสียงไม่ Drop เดี๋ยวจะลองดูสักชุด

ลองดูรายละเอียดจากนี้ครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=22431.0

ทาง music city เพิ่งเอามาวางจำหน่าย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:14:04 »
ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจเยอะขึ้นมากครับ ^^

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:23:09 »
สำหรับผมฟิงเกอร์สไตล์  ปิคกิ้ง ผมใช้สายเบอร์ 11 ครัีบ ตีคอร์ด หนักหน่วงเบอร์ 12 โลดครับ
ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ ^^
คิดถึงเมืองภูเก็ต

aoyama

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 12:28:16 »
ใช้กีตาร์รุ่นเดียวกันเลยครับ
music is everywhere