Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มั่นใจ...จึงได้เรียนถามไถ่.....  (อ่าน 7988 ครั้ง)

KULAA_101

• member
ไม่มั่นใจ...จึงได้เรียนถามไถ่.....
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:40:06 »
คือว่าเจ้าตตตรรรูดที่ใช้เสียบน้องแจ๊คของอีปิ๊ฯของผมมันหมุนได้ล่ะจ๊ะ(EndPin)...มันเป็นมาแต่กำเนิดหรือว่ามันเป็นใหม่ๆ เพราะไม่เคยสนใจจริงๆ.....ถามเพื่อความสบายใจหน่อย ตัวอื่นๆเห็นเค๊าเฉยๆไม่หมุนไปมาได้....

ตัวเดียวนะครับ...อีกตัวมั่นคงแข็งแรง....

Nightbarons

• member
Re: ไม่มั่นใจ...จึงได้เรียนถามไถ่.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:49:19 »
น็อตตัวเมียที่ยึดด้านใน มันหลวมหรือป่าวครับ 

Ods16339

• member
Re: ไม่มั่นใจ...จึงได้เรียนถามไถ่.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:51:37 »
เอามือล้วงเข้าไปในsound holeจับendpin jackด้านในไว้แน่น
แล้วหมุนตัวนอกให้แน่นที่สุดครับ  เท่านี้ก็น่าจะไม่หมุนแล้วครับ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:53:48 »
น็อตตัวเมียที่ยึดด้านใน มันหลวมหรือป่าวครับ  
>>>>....  รักษาเองได้มั๊ยครับ... แล้วจะมุดเข้าไปได้ไงวุ๊ย.....

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 16:58:19 »
เอามือล้วงเข้าไปในsound holeจับendpin jackด้านในไว้แน่น
แล้วหมุนตัวนอกให้แน่นที่สุดครับ  เท่านี้ก็น่าจะไม่หมุนแล้วครับ
>>>>....  เดี๋ยวจะลองถอดสายออกก่อนครับ... ขอตัวไปซื้อเบียร์ประกอบการทำงานแป๊บบบ....ขอบคุณครับ...

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 17:01:32 »
คือ ไอเจ้าตัวที่เห็นนี่ มันเป็นเพียงหัวที่คลอบน๊อตตัวเมียไว้เฉยๆ อะครับ น้าลอง จับมัน หมุนทวนเข็ม ออกมา แล้วน้าจะเจอ น๊อตตัวเมีย อยู่ด้านในครับ
น้าก็แค่ หาอะไร ขันน๊อต ตัวเมีย ด้านใน ให้แน่น ครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 17:13:44 »
มันจะเป็นอย่างงี้อะครับน้า น้าก็แค่ หาอะไรสอดเข้าไปในรู เพื่อยึดแกนหลักให้มันอยู่กับพี่ แล้วน้าก็เอสประแจ ขันน๊อตตัวเมีย ได้เลยครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 17:17:08 »
น็อต ด้านในหลวมครับ แต่วิธีการขันมันมี trick ครับ

ถอด น็อตครอบด้านนอก ออก จนแจ็ค ด้านในหลุดออกมา นอก sound hole   แล้วใช้ มือเปล่าหมุน เข้าไปทีล่ะนิด   จากนั้น ใส่กลับ เข้าไปใหม่   วิธีใส่กลับ ยากหน่อย ให้หาลวดใบไม้ไหว เส้นเล็กๆ สอดเข้าทาง end pin ก่อน  แล้ว ร้อย แหวนและน็อตไว้ ตามลำดับ ให้เรียร้อย ค่อยๆ ดึงกลับออกมาให้โผล่ออกทาง end pin แล้ว ขันน็อตครอบกลับคืนครับ  ถ้ายังหลวม ให้ทำแบบเดิมแต่ หมุน น็อตครอบ เข้าหรือออก ก็ได้ ครับ
Line id: 081-8718003

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 20:47:20 »
น็อต ด้านในหลวมครับ แต่วิธีการขันมันมี trick ครับ

ถอด น็อตครอบด้านนอก ออก จนแจ็ค ด้านในหลุดออกมา นอก sound hole   แล้วใช้ มือเปล่าหมุน เข้าไปทีล่ะนิด   จากนั้น ใส่กลับ เข้าไปใหม่   วิธีใส่กลับ ยากหน่อย ให้หาลวดใบไม้ไหว เส้นเล็กๆ สอดเข้าทาง end pin ก่อน  แล้ว ร้อย แหวนและน็อตไว้ ตามลำดับ ให้เรียร้อย ค่อยๆ ดึงกลับออกมาให้โผล่ออกทาง end pin แล้ว ขันน็อตครอบกลับคืนครับ  ถ้ายังหลวม ให้ทำแบบเดิมแต่ หมุน น็อตครอบ เข้าหรือออก ก็ได้ ครับ

>>>>....   คงต้องพรุ่งนี้จัดการน้านริศ....ขอบคุณทุกๆคนคร๊าบบบบ...วันนี้มาวววว....55....

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:20:37 »
งั้นผมกลับมาอ่านต่อพรุ่งนี้ล่ะกันครับ อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

noname

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 22:54:30 »
น่าจะหลวมขอรับ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 05:05:29 »
งั้นผมกลับมาอ่านต่อพรุ่งนี้ล่ะกันครับ อิอิ
>>>>....  อิอิ...กู๊ดดดดมอนิ่ง....อ้าววววว พึ่งตี5...

น่าจะหลวมขอรับ
>>>>....  หลวมไปมากจริงๆครับ....

....  ขอบคุณคำตอบน้าๆครับ... สร้างความมั่นใจว่ามันมิได้เป็นมาตั้งแต่เกิด มันหลวม หย่อนยาย เพราะเสียบเข้าๆออกๆบ่อยเอง...อิอิ....

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 07:00:56 »
ผมมีตัวนึง แบบที่เป็นหัว 6 เหลี่ยม มันหลุดออกจากกัน กว่าจะหมุนให้เข้าที่เล่นเอาเหนื่อย - -"

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 08:37:15 »
ผมมีตัวนึง แบบที่เป็นหัว 6 เหลี่ยม มันหลุดออกจากกัน กว่าจะหมุนให้เข้าที่เล่นเอาเหนื่อย - -"
>>>>.... ขอบคุณน้าๆทุกคนครับ เยียวยาได้แล้ว ได้ความรู้ ความมั่นใจจากทุกคนในนี้มากครับ... พึ่งกลับมาจับAcousticGuitarได้2-3ปีนี้เอง...แฮ่ๆ....

tao

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 08:53:24 »
ดูจากรูปแล้วขันจากข้างนอกก็ได้ครับตัวข้างในมันเป็นตัวเลื่อนให้ตัวแจ็คโผล่ออกมาสั้นยาวเท่านั้นตัวที่บังคับให้แน่นคือตัวข้างนอก

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 09:20:34 »
ดูจากรูปแล้วขันจากข้างนอกก็ได้ครับตัวข้างในมันเป็นตัวเลื่อนให้ตัวแจ็คโผล่ออกมาสั้นยาวเท่านั้นตัวที่บังคับให้แน่นคือตัวข้างนอก
>>>>....  ใช่แล้วน้าtao ผมตื่นเต้นไปเอง...แฮ่ๆ...แบบมือใหม่น่ะ...ต้องอาศัยน้าๆผู้อาวุโสในบ้านช่วย....

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:29:53 »
>>>>....  ใช่แล้วน้าtao ผมตื่นเต้นไปเอง...แฮ่ๆ...แบบมือใหม่น่ะ...ต้องอาศัยน้าๆผู้อาวุโสในบ้านช่วย....
ฝนตกหนัก หรือ ดืมหนัก กันเนี๊ยะ  ดูป๋าเบลอๆ นะ
รักเธอนะ....กีต้าร์

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 11:41:39 »
ฝนตกหนัก หรือ ดืมหนัก กันเนี๊ยะ  ดูป๋าเบลอๆ นะ
>>>>....  ช่วงนี้เครียดหน่อยน้าหำฯทั้งจะเปิดเรียน อาคารยังไม่เสร็จทั้งฝนตกน้ำท่วมชาวบ้านด่า.... ทั้งใกล้วันนัดดวนการเมือง...โอ๊ยยยย....อยากแปลงร่างเป็นไอ้มดเขียวV3-OMCE...555....

gazz

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 15:58:26 »
อ่านความเห้นน้ากุลา ต้องมาดูของตัวเองบ้างแล้ว ... เสียบเข้าๆ ออกๆ บ่อยๆ มันต้องหลวมกันบ้างแน่ๆ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 20:53:04 »
ติดตามความคืบหน้า อิอิ สบายใจได้แล้วนะครับป๋า  อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!