Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมจะสั่งทำกีต้าร์ที่จีนมาขายบ้าง?  (อ่าน 7420 ครั้ง)

pong

• member
คือผมอยากไปดูโรงงานที่จีนที่รับผลิตกีตาร์ให้แบรน์ดังต่างๆ และเป็นโรงงานที่มีมาตราฐานดีๆ
อยากทำออโซลิตออกมาขาย เอาแบบไม่ต้องประดับอะไรมาก ไม่ต้องมีเคส ไม่ต้องมีกระเป๋าแถม
เพื่อกดราคาให้ได้ราคาถูก แต่มีคุณภาพที่ดี ทั้งงาน และเสียง
ให้ราคาขายไม่เกินหมื่น หรือให้ดี ไม่เกิน8,000
น้าๆว่า จะมีคนสนใจไหม และถ้าผมทำจะไปรอดได้ไหมครับนี่
หรือมันเป้นการเสี่ยง เพราะยังงัย ทำธุระกิจ ก้องต้องลงทุน และเสี่ยง ว่าจะรอด หรือรุ่งใช่ไหมครับ ^^

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
Re: ถ้าผมจะสั่งทำกีต้าร์ที่จีนมาขายบ้าง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 17:10:47 »
ผมไม่มีความรู้ทางด้านการทำธุรกิจ ถ้าน้าอยากทำแสดงว่าต้องเตรียมพร้อมกับการผิดหวังหรือประสพความสำเร็จและคงมีแผนรองรับในทุกทางอยู่แล้ว แต่ถ้าของคุณภาพดีจริงราคาสมเหตสมผล ยังไงก็ต้องบูมครับ การโฆษณาประชาสัมพันธ์ และระบบ QC ต่างๆผมว่าสำคัญมากๆจะรุ่งหรือรุ่งริ่งมันต้องลองครับ เตรียมพร้อมทุกด้าน อนาคตบอกไม่ได้ มันต้องลองอย่างเดียวครับถึงจะรู้ ข้อสำคัญในการตลาดนี่แหละจะสู้แบรนด์ใหญ่ราคาพอๆกันได้หรือไม่ มันก็ต้องใช้เวลาพิสูจน์ครับ
(ว่าแต่ราคาประมาณที่น้าว่ามันทำได้จริงรึเปล่าครับ ราคาถูกคุณภาพดี มันหายากอยู่นะครับ ได้อย่างเสียอย่าง) :D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Sihadej

• member
Re: ถ้าผมจะสั่งทำกีต้าร์ที่จีนมาขายบ้าง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 17:19:27 »
ผมคิดว่าพออยู่ได้ครับ แต่ไม่น่าจะรุ่งมาก เพราะการแข่งขันสูงมากและคนที่ติด brand ก็มีไม่น้อย
โดยเฉพาะน้องๆที่เพิ่งหัดเล่น น่าจะน้อยคนที่จะซื้อกีต้าร์ที่ไม่มี brand ที่มีชื่อเสียง guaruntee
ส่วนคนที่มีกำลังพอจะซื้อได้แล้ว ก็น้อยคนอีกเช่นกันที่จะมองกีต้าร์โรงงานที่มาจากจีน
ถ้าไม่ซื้อ brand ที่ติดตลาด ก็จะ custom จากช่างที่มีฝีมือเป็นที่ยอมรับ

เรื่องไม้ผมว่าถ้าจะให้กีต้าร์ที่เสียงดีจริงๆและไม่ใ่ช่ไม้ที่มีในท้องถิ่นของจีน (เพราะน้า pong จะทำในโรงงานจีน)
8 พันยังหาไม้ที่หล่อๆและเสียงดีน่าจะยากมากครับ ต้นทุนไม้และค่าขนส่งไปโรงงานก็น่าจะเกินแล้ว
ไหนจะยังมีค่าขนส่งไปขายอีก เรื่องภาษีอีก

ไม้นี่ถ้าหาไม้ท้องถิ่นได้ก็ลดค่าขนส่งไปเยอะนะครับ และในจีนป่าเยอะมากอาจจะมีไม้ดีๆที่สามารถทำกีต้าร์เสียงดีๆได้
แต่ทำอย่างไรถึงจะเจอไม้แบบนั้น ^^ ผมเคยดูคลิปป่า Adirondack Spruce มีอยู่ต้นนึงอายุเกิน 200 ปี ผมยังอยากฟังเสียง
ของกีต้าร์ที่ทำมาจากต้นนั้นเลยครับ เดี๋ยวนี้ผมรู้สึกว่าผมชักเพี้ยนมาก เห็นต้นไม้ต้นใหญ่ๆหน่อย ใจอยากจะเอาทำกีต้าร์เพื่อลองเสียงหมด
จริงๆยังมีอีกหลายๆปัจจัยมากให้คิด รอน้าๆท่านอื่นมาออก idea นะครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าทำครับ
ถ้าใจรัก ไปเรียนทำกีต้าร์เอง หรือไำม่ก็เป็น dealer brand ที่เราคิดว่าเสียงน่าจะเป็นที่ชื่นชอบของคนทั่วไป
และขายในราคาไม่สูงมากดีกว่าครับ ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 17:21:06 »
เชื่อฝึมือจีนครับ แต่แบรนด์ ที่เอามาทำขายก็มีผลมากๆ

ผมเชื่อว่าโรงงานจีนตอนนี้สั่งได้หมดอยากได้ บบใกล้เคียงยี่ห้อดังๆ รุ่นไหน แบบไหน

แต่สุดท้ายถ้าราคาค่้อนข้างสูง ก็ยากที่จะขายครับ

แต่ก้น่าสนใจ เป็นตัวเลือกได้ดี

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 17:28:16 »
มีหลานท่านในนี้ก็ทำอยู่ครับเช่นน้าเก่ง ที่สั่งผลิตตามสเปคตัวเองและความต้องการมาขายVeelahบางรุ่นก็คนไทยในบอร์ดเราออกแบบและสั่งผลิตครับ....

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 18:11:04 »
 ;) ;) ;)

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 21:50:19 »
ถ้าได้ก็ดีครับ แต่คิดว่า 8000 คงไม่อยู่ครับ เพราะถ้าอยากผลิตในจีน แต่แตกต่างๆ เรื่องคุณภาพที่เขาตำหนิกัน คงพูดกันยาว เพราะข้อจำกัดกีต้าร์ที่ผลิตในจีนตอนนี้ที่เขาตำหนิกันคือ งานไม่เนียน ไม้หน้าบาง (บางยีห้อไม้บางทั้งตัว) โครงสร้างไม่แข็งแรง เฟรตสึกเร็ว เป็นต้น ที่ผมกล่าวมาคือ รวมๆ ครับ ที่เขาเหมาว่ากีต้าร์ที่ผลิตจากจีน มักจะเป็นอย่างนี้ ถ้าตอบโจทย์ แก้ข้อกล่าวหา ดังกล่าวได้เพื่อคุณภาพที่แตกต่างที่เป็นจุดขายของเรา ราคา 8000 เอาไม่อยู่แน่ๆ

wineak

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 18:45:40 »
น้องสาวผมเคยไปทำงานที่โรงงานกีตาร์ที่จีนเป็นฝ่ายติดต่อต่างประเทศให้
ตอนนี้กลับมาแล้ว โรงงานนี้ผลิตเครื่องสายให้แบรนด์ดังอยู่เหมือนกันครับ
ทุนสูงเหมือนกันครับกับการเริ่มต้นสั่งขั้นต่ำ

อีกอย่างถ้าจะให้ดีจริงราคาตามท่ีตกลงกันไว้อาจจะต้องคุมเองกินนอนนั่นกันเลยถึงจะไว้ใจได้
ผมว่ามีหลานยี่ห้อครับที่แรกๆไปคุมเองพอยู่ตัวก็ทิ้งๆ หลังจากนั้นก็เริ่มหลุด

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 21:05:42 »
ขออนุญาตแชร์ครับ

เป็นนิมิตรหมายที่ดี ที่จะทำกีต้าร์ราคาน่าคบมาเป็นทางเลือก
แต่การจะควานหาโรงงานที่ทำให้ Brand ดังๆ นั้น ไม่ใช่เรื่องง่าย
ส่วนตัวผมยังไม่เจอโรงงานที่ทำให้ Brand ดัง อาจเป็นเพราะ
1. โรงงานที่ทำให้ Brand ดัง เค้ามี Order ประจำจาก Brand นั้นๆ อยู่แล้ว เรียกว่ากินกันยาว
2. โรงงานของ Brand ดังๆ ถูกควบคุมด้วย Brand นั้นๆ จะไม่หันมาผลิต แบบ OEM

แม้ว่าหาเจอแล้ว เค้าก็จะถามเราว่าขั้นต่ำกี่ตัว.....ต้องบอกไม่ต่ำกว่ารุ่นละ 200 ตัว (ทรงเดียว สีเดียวกัน)

ดังนั้นสิ่งที่ผมทำคือหาโรงงานที่สามารถผลิตกีต้าร์ให้เราในระดับเสียงที่เราต้องการ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขึ้นอยู่กับราคาที่เราจะนำมาขายด้วย....ค่ากีต้าร์ ค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าโฆษณา และจิปาถะ

เกริ่นมาซะขนาดนี้ไม่ได้บอกว่าทำไม่ได้....ต้องลองดูครับ
และถ้าหาโรงงานี่ว่าได้...กระซิบบอกผมบ้างนะครับ..อิอิ
Dolce Acoustic

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 11:56:58 »
อันดับแรกที่จะแนะนำคือ หาหน้าม้าครับ เพื่อมาเป็นทีมงานทางการตลาดก่อนเลยกีตาร์ดี เสียงดีไม่มีหน้าม้า ไม่มีคนพูดก็ขายไม่ออกนะครับ
ขาดคนโปรโมท

ยิ่งในเน็ตด้วยหน้าม้านี่สำคัญอันดับแรกครับสำหรับการอยู่หรือรอด

It's my...

pong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 17:10:45 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นของน้าๆครับ ^^
จริงๆแล้วผมคิดเรื่องนี้มาเกือบ2ปีแล้ว แต่ยังไม่ได้คิดลงมือจริง ได้แต่คิดในใจ 5555
พอดี มีเพื่อนที่เคยไปจีนบ่อยๆ ไปสั่งของ ไปดูโรงงาน แต่ไม่ใช่กีต้าร์คับ แต่เป็นของเล่นครับ และน่าจะมีคนที่จีนช่วยเรื่องพวกนี้ได้
ก็เลยคิดอยากลองดู ก็พอรู้ว่าต้นทุนของกีต้าร์โซลิตท็อปบ้าง แต่ยังไม่รู้ออโซลิต กีต้าร์ที่ขายกันอยู่ในไทย ราคาส่งและราคาหน้าร้านก็ต่างกันอยู่
เพื่อให้คุ้มกับเวลา แรง และเงินที่ลงทุนไป คงต้องอยู่ที่ผู้สั่งมาขายว่า จะอยากได้กำไรขนาดไหนให้คุ้มกับความเหนื่อยยาก
ถ้าทำออโซลิตราคาถูกได้ ก็คงมีความเป้นออโซลิตราคาถูกเป้นตัวนำครับ
คงต้องคิดอะไรอีกหลายอย่างครับ เรื่องนี้ ใจรักอย่างเดียวคงไม่พอ ต้องเสี่ยงด้วย เป้นเรื่องธรรมดา ^^

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 18:42:27 »
ต้องเอาตัวเองลงลึก พอควรเลยนะครับ

ต้องมีความรู้เรื่องไม้ ที่มา ที่ไปของไม้
แผนการโปรโมท หัวเรื่องการตลาด ถ้าโรงงานอยู่จีนก็ต้องคำนึงเรื่องการ shipping , เรื่องภาษี

โอกาสสำเร็จมีครับ แต่ผมมองว่า ตลาดตอนนี้มันแน่นเหลือเกินครับ พวก made in china
ตัวแทนจำหน่าย ดังๆ ก็เอาไปกินหมดแล้วครับ

ถ้ามองทุกอย่างทะลุปรุโปร่ง ทุกแง่มุมแล้ว มีทุน ก็ทำเลยครับ

wineak

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 20:01:18 »
ทุ่มเทครับมากๆหน่อย และต้องอดทนมากครับ
คนที่จะมาเป็นหน้าม้าอย่างที่น้าๆแนะนำก็สำคัญนะครับ หรือการประชาสัมพันธ์ที่ดีช่วยได้มากครับ
ผมว่ามีหลายยี่ห้อนะที่คนทยสั่งมาจากจีนคุณภาพโอเค แต่ไม่การประชาสัมพันธ์ที่ดี สุดท้ายก็ต้องดับไป
แต่ถ้าใจเราชอบและรักที่จะทำยังไงย่อมทำได้ดีก่าคิดเรื่องเงินทองผลกำไรอย่างเดียวนะ
ส่วนผลกำไรนั่นต้องประสบการณ์จริงๆครับวางการตลาดดีไปได้สวย
ส่วนเรื่องภาษีนำเข้า ผมว่าบริษัทจีนหรือบริษัท Shipping ของจีนค่อนข้างภาษีดีในการเคลียกับประเทสเรานะครับเท่าที่ผมเคยๆลองทำมา
ไม่น่ายากมาก

ขอให้สำเร็จนะครับ

thezerot

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 18:02:06 »
ถ้าตัดเรือ่งเงินทุน เรือ่งราคา หรือมาตรฐานกีต้าร์ออกไป

สิ่งที่ต้องเน้นคือการทำให้เข้าถึงกลุ่มเป้าหมายให้ได้ครับ ให้เค้ารู้ว่าของเราดียังไง หรือเพราะอะไรที่ต้องซื้อของเรา
เปรียบเทียบกะมือถือแล้วกันครับงานวัสดุหรือการประกอบก็งั้นๆ แต่ทำไมราคาแพง ก็เพราะการโฆษณาเนี้ยแหละครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 21:47:58 »
ในความคิดของผม ราคา 8000บาทคงไม่ได้ออลโซลิดคุณภาพดี
ผมว่าน่าจะขายในราคาประมาณ15000บาทแล้วใช้อุปกรณ์ทุกอย่างให้ดีไปเลยน่าจะโอเค
อารมณ์เหมือน walden serie3000 น่ะครับ ทำทั้งที ทำให้ดีไปเลย ทั้งคุณภาพไม้ คุณภาพงาน