Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ตัวแปลงตู้แอมป์กีตาร์ ที่เป็น USB ต่อเข้ากับลำโพงทั่วไป ใครรู้บอกหน่อยน๊า  (อ่าน 7331 ครั้ง)

ann-veelah

• member
พอดีสนใจ ตัวแปลงตู้แอมป์กีตาร์ ที่เป็น USB ต่อกะคอมผ่านลำโพงทั่วไปอ่ะ เหมือนโปรแกรม irig ของไอโฟน แต่พอดี มี แอร์ดอยแทน  :'(
กะว่าจะมาลงโปรแกรมที่คอมพิวเตอร์ แล้วปรับแต่งในคอมอ่ะค่ะ เหมือนตู้แอมป์ (พอดีเรียกไม่ค่อยถูกอ่ะคะ ว่าเจ้าตัวนี้ มันเรียกว่าอะไร )
อยากรู้ข้อมูล ว่าถ้าใช้ตัวนี้แล้ว เวลาดีดกีตาร์ จะดูดไหมคะ  :o ยังไงถ้าใครรู้ข้อมูลแหล่งขาย ราคา รบกวนบอกด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ

ann-veelah

• member
ที่สนใจตัวนี้ เพราะว่าไม่อยากยกตู้แอมป์ ไปไหนมาไหนคะ  :P

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
แอมป์ธรรมดา เลือกไปเปลี่ยนที่หัวแจ๊คดีกว่านะคับ

pickpanther

• member
    • My Page
คล้ายพวก vox amplug หรือป่าวครับ แต่ไม่ใช่ usb นะ
FB/PickFingerstyle

ann-veelah

• member
แอมป์ธรรมดา เลือกไปเปลี่ยนที่หัวแจ๊คดีกว่านะคับ

ช่วยอธิบายเพิ่มนิสหนึ่งคะ คือมันเป็นยังไง  :P พอดีไม่ค่อยเข้าใจคะ

ann-veelah

• member
คล้ายพวก vox amplug หรือป่าวครับ แต่ไม่ใช่ usb นะ

ก็น่าจะประมาณนั้นอ่ะค่ะ แต่มันใช้ยังไงอ่ะคะตัวนี้ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคะ พอดีเพิ่งหัดเล่นกีตาร์เลยไม่ค่อยรู้เรื่องอุปกรณ์เสริมเท่าไหร่ ;D

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป

ช่วยอธิบายเพิ่มนิสหนึ่งคะ คือมันเป็นยังไง  :P พอดีไม่ค่อยเข้าใจคะ
ใช้แอมป์ปกติ ต่อ output ไปที่คอมอีกทีอะคับ
ไว้เสารือาทิตย์นี้ผมจะถ่ายรูปมาลงให้นะคับ

ann-veelah

• member
สองตัวนี้ ต่างกันยังไงคะ รบกวนอธิบายบอกหน่อยน๊าาา  ว่าตัวไหนดีกว่ากัน และที่สำคัญ ไม่โดนดูดเวลาเล่นด้วยคะ อิอิ  ::)  ::)

ann-veelah

• member

ใช้แอมป์ปกติ ต่อ output ไปที่คอมอีกทีอะคับ
ไว้เสารือาทิตย์นี้ผมจะถ่ายรูปมาลงให้นะคับ

คือจิงๆที่บ้านมีลำโพงแล้วอ่ะคะ่ เลยอยากได้แค่ตัวขยายออกมาทางลำโพงอ่ะ ไม่แน่ใจว่า 2 รุ่นที่ส่งรูปไปมันใช้ได้ตามที่ แอนต้องการหรือเปล่า รบกวนหน่อยนะคะ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
สองตัวนี้ ต่างกันยังไงคะ รบกวนอธิบายบอกหน่อยน๊าาา  ว่าตัวไหนดีกว่ากัน และที่สำคัญ ไม่โดนดูดเวลาเล่นด้วยคะ อิอิ  ::)  ::)

ตัว vox amp plug มันเป็นแอมป์พกพาครับ คือเสียบเข้ากีตาร์แล้วต่อออกหูฟังเล่นที่ไหนก็ได้มีให้เลือกหลายรุ่น แต่ผมไม่แน่ใจว่าเอาไปต่ออกลำโพงได้หรือไม่ ถ้าจะลองก็ไปหาสายแจ็คสเตอริโอที่ปลายอีกด้านเป็นหัวแบบที่จะไปต่อเข้าช่องอินพุทของเครื่องเสียงได้ ซึ่งปกติจะเป็นหัวแบบ av สีแดง สีขาว (หรือถ้าช่องต่อเป็นแบบิื่นก็ไปหาซื้อเอาครับ มีขายทุกแบบ)

แบบที่ 2 มันจะคล้าย ๆ กับ audio interface คือต่อสายจากกีตาร์ผ่านเจ้าตัวนี้แล้วเข้าคอมฯ แต่ต้องใช้ซอฟแวร์ช่วยเช่น guitar rig ตัวนี้ผมก็มีอยู่ ปัญหาคือถ้าเอาเสียงออกลำโพงอาจจะมีดีเลย์อยู่บ้าง ตามประสิทธิภาพของคอมฯ การ์ดเสียง เป็นต้น แต่ก็พอใช้งานได้ครับ

ยังมีอีกแบบที่ผมเคยลองซื้อมาใช้คือเป็นสายแจ็คแบบ usb คือหัวด้านนึงเป็นแจ็คโมโนไว้เสียบเข้ากีตาร์ อีกด้านเป็นหัว usb ไว้ต่อเข้าคอมฯ ก็จะมีลักษณะคล้าย ๆ กับแบบตัวที่ 2 ที่เอารูปมาให้ดู การใช้งานก็ไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ

แต่ถ้าจะเอาแบบชัวร์ ๆ ใช้งานจริง ๆ เลย ไว้บันทึกเสียงกีตาร์เข้าคอมฯ แล้วเอาไปปรับแต่ง mix เสียง หรือทำอะไรก็ตาม ผมแนะนำให้ซื้อ Audio Interface ไปเลยดีกว่าครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ สามารถต่อกีตาร์ (และอุปกรณ์อื่น ๆ แล้วแต่รุ่นของ audio interface) เข้าคอมฯ ใช้ซอฟแวร์ควบคุม เอาเสียงออกลำโพงได้ ใช้แทน ซาวด์การ์ดไปเลยก็ได้ครับ....

TOM1869

• member
ลองดูตัวนี้ ครับ Line6 UX2 ครับ
Line id: 081-8718003

ann-veelah

• member
Line6 UX2 กับ Audio Interface  ราคา ประมาณเท่าไหร่ค่ะ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Line 6 POD Studio UX2 ก็เป็น audio interface ตัวนึงครับ ราคาน่าจะอยู่ราว ๆ 7-8000 ขึ้นไปนะครับ ไม่แน่ใจแต่ไม่เกินหมื่น ส่วนที่ผมใช้เป็น Tascam US-144MKII ผมสั่งซื้อมาจาก ebay ราว ๆ 5-6000 จำไม่ได้แล้วครับ

จริง ๆ มันมีหลายราคา หลายยี่ห้อให้เลือกใช้ครับตั้งแต่ราคาพันกว่าบาทจนถึงหลายหมื่น มีทั้งเป็นแบบ external (ต่อคอมฯผ่าน usb หรือ firewire) และแบบ internal คือเป็นการ์ดเสียบในคอมฯเลย ลองไปดูที่เว็บนี้ก็ได้ครับ http://proplugin.com/computer-audio/audio-interface.pro

ส่วนสายแจ็คกีตาร์แบบ usb ก็ลองดูที่นี่ครับ http://www.ebay.com/itm/3M-Guitar-Bass-To-USB-Link-Connection-Cable-adapter-for-Recording-/251145769430?pt=Guitar_Accessories&hash=item3a797451d6