Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์กีตาร์ acoustic vs แอมป์กีตาร์ไฟฟ้า ความต่าง และการเลือกใช้??  (อ่าน 13421 ครั้ง)

บอล

• member
  • Acoustic lover
ผม อยากมีแอมป์สักตัวไว้เล่นที่หอหนะครับ

พอดีว่า ผมมีความต้องการฝึกกีตาร์ไฟฟ้าด้วย
เลยอยากทราบว่า
1.ความต่างของแอมป์ สองชนิดนนี้ครับ
2.ถ้าผมซื้อแอมป์ ชนิดใดชนิดหนึ่งเพื่อมาเล่น กับทั้งกีตาร์ acoustic และกีตาร์ไฟฟ้า จะเหมาะไหมครับ
3.ถ้าข้อสองโอเค ผมควรซื้อแอมป์ ประเภทไหนดีครับ

**ตอนนี้ที่เล็งไว้ มี Fishman lound box mini ครับ ส่วน แอมป์ไฟฟ้า อาจจะเป็น fender ครับ

รบกวนน้าๆ ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ  :) :)

Just play!

TOM1869

• member
ซื้อที่เล็งไว้นั่นแหละครับ
Line id: 081-8718003

บอล

• member
ซื้อที่เล็งไว้นั่นแหละครับ

หมายถึง ซื้อทั้งคู่เลยหรอครับ น้าทอม
Just play!

TOM1869

• member
แม่นแล่ว
Line id: 081-8718003

Mr.Hotfret

• member
ดูจากที่น้าบอลเลือกมามันดีแล้วล่ะครับ แต่หากต้องการเพียงแค่ซ้อมเฉยๆในห้องที่อาจจะมีพื้นที่จำกัด
ซึ่งถ้าอยากมีเพียงตัวเดียวไม่คำนึงเรื่องเสียงที่ดีมากมายผมก็แนะนำพวกตระกูล Roland cube
น่าจะพอไหว แม้จะไม่ดีเท่าแอมป์เฉพาะทางทีเดียว แต่ก็โอเค เดี๋ยวนี้มีรุ่น cube-10gx ของธีระมิวสิค
ซึ่งมันมีแอพพลิเคชันในมือถือให้โหลด เวลาใช้ก็ต่อเข้าช่อง input จะสามารถใช้เสียงตู้แอมป์ได้หลายแบบ
รวมถึงเสียงกีต้าร์อะคูสติกด้วย ผมไม่มีหรอกนะตัวนี้ เพราะมันมาใหม่ แต่น่าลอง

mai_911

• member
ซื้อแอมป์ไฟฟ้าครับ เพราะเล่นกีต้าร์โปร่งอยู่บ้านไม่ต้องใช้แอมป์ก็ได้นี่ครับ เดี๋ยวก็มาถามหาเสียงธรรมชาติจากระบบปิ๊กอัพกีต้าร์โปร่งอีก แล้วมันจะเป็นไปได้ไง 5555

ถ้าอยากจริงๆ แล้วมีลำโพงคอม หรือเครื่องเสียงเสตอริโอ ผมแนะนำให้หา Mixer เล็กๆแล้วต่ออกลำโพงเหล่านั้นก็ได้ครับ เสียงดีเหมือนกัน

บอล

• member
ดูจากที่น้าบอลเลือกมามันดีแล้วล่ะครับ แต่หากต้องการเพียงแค่ซ้อมเฉยๆในห้องที่อาจจะมีพื้นที่จำกัด
ซึ่งถ้าอยากมีเพียงตัวเดียวไม่คำนึงเรื่องเสียงที่ดีมากมายผมก็แนะนำพวกตระกูล Roland cube
น่าจะพอไหว แม้จะไม่ดีเท่าแอมป์เฉพาะทางทีเดียว แต่ก็โอเค เดี๋ยวนี้มีรุ่น cube-10gx ของธีระมิวสิค
ซึ่งมันมีแอพพลิเคชันในมือถือให้โหลด เวลาใช้ก็ต่อเข้าช่อง input จะสามารถใช้เสียงตู้แอมป์ได้หลายแบบ
รวมถึงเสียงกีต้าร์อะคูสติกด้วย ผมไม่มีหรอกนะตัวนี้ เพราะมันมาใหม่ แต่น่าลอง
ซื้อแอมป์ไฟฟ้าครับ เพราะเล่นกีต้าร์โปร่งอยู่บ้านไม่ต้องใช้แอมป์ก็ได้นี่ครับ เดี๋ยวก็มาถามหาเสียงธรรมชาติจากระบบปิ๊กอัพกีต้าร์โปร่งอีก แล้วมันจะเป็นไปได้ไง 5555

ถ้าอยากจริงๆ แล้วมีลำโพงคอม หรือเครื่องเสียงเสตอริโอ ผมแนะนำให้หา Mixer เล็กๆแล้วต่ออกลำโพงเหล่านั้นก็ได้ครับ เสียงดีเหมือนกัน

ขอบคุณน้าๆมากครับ ^^

กำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจเลยครับ :)
Just play!

Hinsor

• member
ถ้ามีแอมป์อคูสติคอยู่แล้ว ซื้อแค่ multi effect มาต่อเพื่อเล่นกับกีตาร์ไฟฟ้าได้มั้ยครับ

Cinderella

• member

ยังไงนะครับน้า อยากจะลองเอาไปทำครับ แต่อ่านแล้วผมงงๆ ถ้าว่างอธิบายให้ด้วยนะค้าบ

mai_911

• member
ถ้ามีแอมป์อคูสติคอยู่แล้ว ซื้อแค่ multi effect มาต่อเพื่อเล่นกับกีตาร์ไฟฟ้าได้มั้ยครับ

ถ้าเล่นเสียงแตก ดอกทวีตเตอร์จะขาดเอานะครับ

แต่ถ้าแอมป์อคูสติกแบบกะโหลกกะลาก็พอได้ครับ ไม่เสียดายเท่าไหร่

ถ้าตู้ดีๆ เสียดายครับ อย่าเลย เสียงไม่เพราะด้วย ผมลองมาแล้วครับ

mai_911

• member

ยังไงนะครับน้า อยากจะลองเอาไปทำครับ แต่อ่านแล้วผมงงๆ ถ้าว่างอธิบายให้ด้วยนะค้าบ

งงเรื่องอะไรครับ เดี๋ยวอธิบายเพิ่มเติม อิอิ

Cinderella

• member

งงเรื่องอะไรครับ เดี๋ยวอธิบายเพิ่มเติม อิอิ

ที่ว่า "ถ้าอยากจริงๆ แล้วมีลำโพงคอม หรือเครื่องเสียงเสตอริโอ ผมแนะนำให้หา Mixer เล็กๆแล้วต่ออกลำโพงเหล่านั้นก็ได้ครับ เสียงดีเหมือนกัน"

อะครับผม หมายถึงใช้ ลำโพง stereo ที่บ้านเป็นแอมป์ กีตาร์? ผมเข้าจผิดรึป่าว งง อิอิ

ถ้าเล่นเสียงแตก ดอกทวีตเตอร์จะขาดเอานะครับ

แต่ถ้าแอมป์อคูสติกแบบกะโหลกกะลาก็พอได้ครับ ไม่เสียดายเท่าไหร่

ถ้าตู้ดีๆ เสียดายครับ อย่าเลย เสียงไม่เพราะด้วย ผมลองมาแล้วครับ

อันนี้ยังไม่เคยลองด้วยตัวเองนะครับ ตอนแรกเคยคิดเหมือนน้า mai_911
เลยคิดมาตลอดว่าจะซื้อแยก ไม่อยากปนกัน 555+

แต่ทีนี้เคยไปอ่านในเว็ปฝรั่งแล้วเค้าบอกว่า ถ้า multieffect พวก zoom
ที่มันแปลงสัญญานเปนดิจิตอลหมดแล้ว ตอนออกแอมปฺ จะไม่ได้ทำให้ต่างการ
จากเล่นด้วยกีตาร์โปร่งไฟฟ้าแต่อย่างใด เพราะเราไม่ได้ทำให้มัน Distorted แตกที่ลำโพง
แต่เป็นที่คุณภาพเสียงที่เหมือนกับ set มาก่อนที่จะออกเป็นเสียงแล้ว ประมานนี้ครับ

mai_911

• member
ใช่เลยครับ น้า Cinderella เนื่องจากลำโพงคอมพิวเตอร์ หรือลำโพงสเตอริโอบ้าน มันเป็น Full range คล้ายๆกับดอกลำโพงของแอมป์อคูสติก
ใช้พวกนี้เล่นกีต้าร์โปร่งเสียงดีมากนะครับ

ในรถผมก็เหมือนกันครับ มีช่อง aux in เอาหัวแปลง เสียงกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าออกเครื่องเสียงในรถ เสียงดีสุดๆ เนื่องจากเสียงมันรอบทิศทาง แถมยังมี sub woofer อีกด้วย
เวลาเอากีต้าร์ไปขายที่ไหน ใครมาลองในรถ ไม่ค่อยรอดครับ เพราะเสียงมันดีจริงๆ 5555

ส่วนเรื่องเสียงแตก ใช้กับแอมป์โปร่ง ผมว่าแม้จะไม่ได้ใช้กำลังขับให้ลำโพงมันแตกแบบสมัยก่อน แต่ผมว่าความถี่มันก็น่ากลัวนะครับ
นอกจากใช้แค่ Overdrive อ่อนๆ ถึงแตกกลางๆ แบนั้นไม่เป็นไร

แต่ว่าเสียงมันไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่ครับ อารมณ์คล้ายๆเอากีต้าร์ไฟฟ้าเสียงลำโพง Full range หรือเสียบ Mixer ออก PA เลยประมาณนั้นครับ
เสียงไม่โดนเลย นอกจากใครชอบ หรือเล่นแนว Jazz ก็ได้อยู่ครับ

Hinsor

• member
ขอบคุณน้า mai_911 และ น้า Cinderella ครับ.. ต้องเก็บตังค์เพิ่มอีกสินะ 555

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI

ถ้าเป็นไปได้ แนะนำให้ซื้อแยกครับ แอมป์ acoustic เหมาะสำหรับ guitar acoustic
ถ้าจะใช้ แอมป์ acoustic มาเล่นกับ กีต้าร์ไฟฟ้าก็ใช้ได้ครับ แต่สำหรับพวก effect Distortion แบบแตกละเอียดเพลงหนักๆ
เช่น Heavy metal, Nu metal  มันไม่ค่อยดีสำหรับแอมป์ acoustic นะผมว่า
ถ้าเลือกไม่ได้ต้องเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง ผมเลือกแอมป์ไฟฟ้าครับ  ;D ;D
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

hydelezz

• member
ลองดู Micro Cube EX ดูมั้ย จิปาถะดี เล็กด้วย

Dream40

• member
แอมป์ เรียกเต็มๆ ว่าแอปปริฟายเออร์ แปลเป็นไทยว่า การขยายคือขยายเสียงให้ดังขึ้น

- ถ้าเอาดังหรือเอาขยายอย่างเดียว จะใช้แอมป์แบบไหนก็ได้
- แต่ถ้าจะเอาแบบขยายด้วยเสียงดีด้วย (ตามรูปแบบที่ต้องการให้ได้ยินเสียงเพราะหรือดีที่สุดแต่แต่ประเภทการใช้งาน) ก็ต้องเลือกให้เหมาะสม

Acoustic กับ Electric เสียงยังงัยมันก็ต่างการอยู่แล้วไม่ว่าจะดีดเปล่าๆ หรือดีใส่แอมป์ เพราะสายอคูสติกกีตาร์มันใหญ่เสียดังกว่าอยู่แล้ว ไม่เหมือนสายกีตาร์ไฟฟ้าซึ่งเล็กนิดเดียว
  ในกรณีอคูสติกีตาร์ ดังนั้นตั้งแต่การออกแบบคำนวน หรือเพื่อให้เสียงออกมาเป็นธรรมชาติหรือเป็นอคูสติกที่สุดตั้งแต่ภาคปรีแอมป์จถึงภาคขยาย ซึ้งก็ต้องเข้ากันได้กับภาคไฟฟ้าของกีตาร์นั้นด้วยซึ่งโดยมาตรฐานก็จะไปในทิศทางเดียวกันกับภาคกีต้าร์ของค่ายดังต่างๆ อยู่แล้ว

ในกรณรีแอมป์กีต้าไฟฟ้า ก็จะเหมือนกันถ้าไปใช้กับกีต้าอคูสติกผลการตอบสนองต่างๆ ก็จะไม่ได้ได้ตามที่ต้องการ ดังใหม ? ดัง เพราะใหม เสียงดีใหม ?
                 ก็อย่างที่บอก กว่าที่มันจะมากลายเป็นกีตาร์ชนิดต่างๆ แอมป์ชนิดต่างๆ มันไม่ใช่แค่เสียงดัง มันมีความเหมาะสม ไพเราะ ซึ่งมีการเรียนรู้กันมาจนตกผลึกมาแล้ว .... ถ้าไปห้องบันทึกเสียงจะรู้ว่าเรื่องนี้มันสำคัญมาก ดนตรี และ ซาวด์ เป็นเรื่องที่ขาดกันไม่ได้ ดังนั้นนักดนตรีจำเป็นต้องรู้เรื่องซาวด์อินจิเนียร์ จึงเป็นเรื่องสำคัญไม่น้อย

..... ตามความเข้าใจอันน้อยนิดของผม ท่านใดมีจะแนะนำต่อครับ

nhoy

• member
ผม อยากมีแอมป์สักตัวไว้เล่นที่หอหนะครับ

พอดีว่า ผมมีความต้องการฝึกกีตาร์ไฟฟ้าด้วย
1.ความต่างของแอมป์ สองชนิดนนี้ครับ
2.ถ้าผมซื้อแอมป์ ชนิดใดชนิดหนึ่งเพื่อมาเล่น กับทั้งกีตาร์ acoustic และกีตาร์ไฟฟ้า จะเหมาะไหมครับ
3.ถ้าข้อสองโอเค ผมควรซื้อแอมป์ ประเภทไหนดีครับ

**ตอนนี้ที่เล็งไว้ มี Fishman lound box mini ครับ ส่วน แอมป์ไฟฟ้า อาจจะเป็น fender ครับ

รบกวนน้าๆ ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ  :) :)

เรียนน้า บอล
ผมว่าการเลือกใช้แอมป์ให้ตรงกับประเภทนั้นดีที่สุดครับ
ถ้าเป็นได้ก็ซื้อ Loudbox Mini ไว้ใช้สำหรับอะคูสติก และ Fender สำหรับไฟฟ้า (ตามที่น้า บอล ได้ระบุไว้ครับ)
แต่ในกรณีที่จำเป็นต้องมีเพียงตัวเดียว และตามวัตถุประสงค์ดังกล่าว คงต้องเลือกเป็นแอมป์สำหรับไฟฟ้าไว้ก่อนครับน้า บอล

CATKAWKONG

• member

roland micro cube สิคะ ใช้กะไฟฟ้าได้ดี โปร่งพอแก้ขัดได้ ไม่เหลวเลยจ้า