Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์โปร่งที่ดีควร เป็นอย่างไร ??  (อ่าน 6463 ครั้ง)

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
กีตาร์โปร่งที่ดีควร เป็นอย่างไร ??
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:33:40 »
ผมคิดว่าหลายท่านรวมทั้งผมด้วย เคยมีกีตาร์ไว้เล่นหรือเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
หลายตัว แต่พอมีท่านไหนครับ คิดว่าตัวนี้ รุ่นนี้ เป็นตัวเดียว ที่เล่นหรือมีไว้แล้วจบ
เล่นได้ทุกแนว จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ หรือซื้อเพิ่มน่ะครับ ตอนที่ลองน่ะครับก็ดี แต่เล่นไปนานๆเหมือนขาดนี่นิด
นั่นหน่อย ไม่ครบสูตร ( แนะนำสักตัวที่ท่านๆน้าๆมีไว้หน่อยนะคร๊าบ )
No 1 Does It Better.

• member
Re: กีตาร์โปร่งที่ดีควร เป็นอย่างไร ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:38:00 »
ไม่ใช่เบื่อง่ายนะครับ แต่บางทีตัวที่แพงๆ หรือสั่งทำเป็นตัวๆก็สู้ของที่ถูกกว่าบางตัวไม่ได้

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
Re: กีตาร์โปร่งที่ดีควร เป็นอย่างไร ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:52:38 »
ควรเปนกี้ต้าที่เหมาะกับเราครับ
ไม่ใช่ว่าเสียงดีแต่เล่นแล้วไม่สบายใจ(ราคาแพงกลัวพังหรือรูปร่างไม่โดน)มันก้อป่วยกาลครับ
ถ้ารู้สึกดีที่ได้เล่นรู้สึกดีที่มีนั่นแหละกีต้าที่ดี
ปล.กีต้าดีของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ รู้สึกดีก้อพอแล้ว ;D
Norman b18/cedar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:59:47 »
แล้วที่ใช้อยู่เป็นตัวที่ใช่รึยังครับ ถ้าใช่ยินดีด้วยครับ เพราะผมยังหาไม่เจอเลย 55

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:05:08 »
ขอก็อปอันที่เคยพิมพ์ตอบไว้นานแล้วมาแล้วกันครับ
อ้างถึง
ดูกันตรงไหนไม่แน่ใจ ของผมดูที่
1.เพี้ยนไหม บางตัวตั้งสายเปล่าไม่เพี้ยน พอเล่นเฟรตสูงหน่อยเพี้ยนเลย อันนี้ถือว่าไม่ผ่าน
2.เสียงบาลานซ์ดีไหม แหลมไป ทุ้มเบสระเบิดมากไป เบสอั้นๆ มันโดนใจไหม กีตาร์โปร่งมันไม่มี EQ ให้ปรับ ต้องฟังบาลานซ์เสียงดีๆอย่างที่เราชอบ ไม่ใช่คนอื่นชอบ นอกจากจะเป็นกีตาร์ไฟฟ้าหรือโปร่งไฟฟ้าก็อีกเรื่องนึงครับ
3.ความกังวาน+ยั่งยืน(sustain) ของเสียงมันไพเราะแค่ไหน ห้วนๆสั้นๆนี่ไปไกลๆเลย แต่ยาวปรี๊ดๆแบบ mute สายแล้วเสียงยังไม่หยุดเลยก็ไม่ชอบนะ เอาพอดีๆ (แต่ยาวดีกว่าสั้นเยอะ)
4.ความคมชัดของโน้ต เสียงออกมาเต็มเม็ดเต็มหน่วยไหม บางตัวเสียงไม่ค่อยออก ได้ยินเสียงไม้เสียงเหล็กชัดเจนแค่ไหน (อันนี้ผมมีอยู่ตัวนึงเล่นเสียงเปล่าแย่มาก โดยเฉพาะย่านเบสที่ไม่ออกเลย แต่ออกแอมป์แล้วมากันครบเลย)
5.ตอบสนองต่อการเล่นดีไหม เปลี่ยนมุม+ตำแหน่งดีด เปลี่ยนองศามือ ดีดแรง ดีดค่อยให้ผลที่ต่างกันชัดเจนหรือเปล่า ดีดทั้งเพลงเสียงเหมือนกันเป็นโทนเดียว เล่นสิบเพลงก็ยังโทนเดียว อันนี้ก็มีเซ็ง
6.เสียงฮาร์โมนิก รวมถึง Artificial harmonic ออกดี ชัดเจนไหม จะได้เล่นปิ๊งปั๊งๆได้ด้วย
7.ตบๆเคาะๆแล้วได้เสียงที่พอใจไหม อันนี้บางท่านอาจไม่ชอบ แต่ถ้าเป็นแนวโล้นซ่าแอนดี้ ภูเขาทอง ต้องลองให้มากครับ
8.สำคัญสุด ประทับใจกับมันไหม อันนี้อาจจะไม่ได้หมายถึงเสียงอย่างเดียว แต่เป็นหน้าตา แอคชัน ความคล่องตัว เล่นแล้วรู้สึกชอบ อยากเล่นอยากจับต่อไปเรื่อยๆ
 ประมาณนี้มั้งครับ

:)

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:08:16 »
      แต่เล่นไปนานๆเหมือนขาดนี่นิด  นั่นหน่อย ไม่ครบสูตร ( แนะนำสักตัวที่ท่านๆน้าๆมีไว้หน่อยนะคร๊าบ )

ผมว่าเป็นความไม่พอของบุคคลมากกว่า แบบอยากลองของใหม่ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับคนที่บ้านนะครับ)

บางที่ก็ไม่ใหม่เป็นมือ 2.3.4.55555555   เจอตัวที่ดีแล้ว แต่มันต้องมีตัวที่ดีกว่า และต้องมีดีกว่าอีก

และต้องมีตัวที่ดีที่สุด 5555555555 ผมก็เป็นแบบนั้น ถ้ามีเงินในกระเป๋านะครับและขอสำคัญคือ

ผ.บ.ท.บ. อนุญาติงบประมาณครับ ( เป็นความคิดเห็นส่วนตัว  ไม่เกี่ยวกับน้าๆๆที่เป็นนักสะสมนะครับ )
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:08:28 »
ตัวเดียว อาจจะจบหรือไม่จบ แล้วแต่ความพอใจครับ
เคยคุยกะน้าที่แกมีกีตาร์เยอะๆยังกะร้านขาย แกบอกว่าแกเล่นจริงๆแค่ 2 ตัว ที่เหลือเก็บครับ
:)

arnone

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:08:41 »
แล้วที่ใช้อยู่เป็นตัวที่ใช่รึยังครับ ถ้าใช่ยินดีด้วยครับ เพราะผมยังหาไม่เจอเลย 55

ok เลยครับ แต่กีต้าที่ดีไม่จำเปนต้องมีตัวเดียวนะ กำลังจะบอกว่ากำลังหาเพิ่มในรุ่นที่สูงกว่า^^+

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:09:06 »
ผมว่าคงไม่มีในโลกนะ...สำหรับผมเองนะ.....แบบ ตัณหา ราคะเยอะ....555....

arnone

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:11:54 »
     แต่เล่นไปนานๆเหมือนขาดนี่นิด  นั่นหน่อย ไม่ครบสูตร ( แนะนำสักตัวที่ท่านๆน้าๆมีไว้หน่อยนะคร๊าบ )

ผมว่าเป็นความไม่พอของบุคคลมากกว่า แบบอยากลองของใหม่ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับคนที่บ้านนะครับ)

บางที่ก็ไม่ใหม่เป็นมือ 2.3.4.55555555   เจอตัวที่ดีแล้ว แต่มันต้องมีตัวที่ดีกว่า และต้องมีดีกว่าอีก

และต้องมีตัวที่ดีที่สุด 5555555555 ผมก็เป็นแบบนั้น ถ้ามีเงินในกระเป๋านะครับและขอสำคัญคือ

ผ.บ.ท.บ. อนุญาติงบประมาณครับ
น้าwelovely007  
ผ.บ.ท.บ.เลยหร๋อโต๊ะใจหมดเลย^^"

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:22:54 »
ผ.บ.ท.บ. = ผู้บังชาการที่บ้านครับ น้าarnone 555555555
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:38:33 »
่ผมคิดว่าหลายๆท่านเป็นเหมือนผมเนอะ
All solid ดีกว่า top solid /
Top solid ดีกว่า all Laminate
แต่บางคนว่า ตัวนี้ เสียงดีกว่าสเป็คสูงๆ
***อีกหนึ่งกรณีครับ***
เรื่องทรงของกีตาร์ครับ
ทรง D เหมาะกับเล่นแบบนี้ ตีคอร์ดดัง ( แต่ไม่เท่าจัมโบ้ )
เล่น finger ต้อง ทรง O / OM
และอื่นๆ เลยเป็นที่มาของกระทู้ครับ.....

arnone

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:51:40 »
แบบนี้ต้องไปหากระทู้นี้อ่านครับ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=4139.0 แล้วจะสุข^^+
่ผมคิดว่าหลายๆท่านเป็นเหมือนผมเนอะ
All solid ดีกว่า top solid /
Top solid ดีกว่า all Laminate
แต่บางคนว่า ตัวนี้ เสียงดีกว่าสเป็คสูงๆ
***อีกหนึ่งกรณีครับ***
เรื่องทรงของกีตาร์ครับ
ทรง D เหมาะกับเล่นแบบนี้ ตีคอร์ดดัง ( แต่ไม่เท่าจัมโบ้ )
เล่น finger ต้อง ทรง O / OM
และอื่นๆ เลยเป็นที่มาของกระทู้ครับ.....

arnone

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 10:55:59 »
คนข้างนะซิ่น้าwelovely007  5555+
ผ.บ.ท.บ. = ผู้บังชาการที่บ้านครับ น้าarnone 555555555

MUI

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:01:36 »
กีต้าร์เสียงดีไม่ดีไปกว่าเล่นกีต้าร์เพราะนะครับ (คติทำประจำกายและใจของป๋ม)

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:02:53 »
กีต้าร์โปร่งที่ดีสำหรับผมไม่จำเป็นต้องราคาแพง...ไม่ต้องสวยงามอลังกาล...ไม่ต้องเสียงดีมากมายมหาศาล...แค่มีมาตฐานเล่นแล้วมีความสุข...เล่นทีไรก็รู้สึกว่าใช่แน่ๆ...ผมเคยมีอยู่ 4-5 ตัวแต่ก็ถูใจแค่ตัวเดียวซึ่งราคาก็ไม่แพงมากและตัวนี่และดีที่สุดสำหรับผม...อิอิ  ;)

gazz

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:21:54 »
ของดีต้องลองครับ .. ผมไม่รู้ใครว่ายังไง
ตอนที่ผมไปลองผมลองทุกยี่ห้อเลย ... ทั้งแพงเกินงบ ทั้งร้านหลายๆ ร้าน

จนเจอตัวที่ใช่ แล้วตอนนี้ก็ยังใช่ครับ ..
(แต่สิ้นปีว่าจะจัด กีต้าร์ในฝันสักตัว)

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:34:18 »
ส่วนผม กีต้าร์ที่ดีไม่จำเป็นต้องแพง แต่เป็นกีต้าร์ที่สมดุลทั้งเสียง สเปค ความถนัด เอาไปลุยแล้วสบายใจไม่ใช่เครียดเวลาเป็นรอยนิดหน่อย
สบายทั้งราคา เวลาใครยืมไปเล่นไปลองก็ไม่ต้องกังวลมากนัก เสียงออกแอมป์ดี บาลานซ์ดี เคยไปจับกีต้าร์หลักแสนมา เสียงดีมากๆครับ
แต่มันไม่ดีแน่ถ้าผมเอามาแล้วเก็บบูชา - -" ผมจะใช้กีต้าร์แค่ 2 ตัว ทรงจัมโบ้ กับทรง GA ตามความต้องการในการใช้งานและอารมณ์
ต่อให้เสียงดีแค่ไหน เ่ล่นตัวเดียวนานๆก็เบื่อครับ ถึงจะไปเล่นอีกตัวที่เสียงไ่ม่ดีเท่า ก็อาจรู้สึกชอบมันเพราะเบื่อเสียงตัวเก่าที่ดีกว่า..เป็นธรรมดา 555+

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:56:13 »
ไม่มีกีตาร์ตัวไหน ที่จะดีไปหมดทุกเรื่องหล่อกครับ แต่ละตัวมัน ก็ให้เสียงไม่เหมือนกัน  แต่จะพอใจหรือไม่ อยู่ ที่ตัวเราล้วนๆ ถ้าเรายังไม่รู่จัก คำว่าพอดีกับตัวเราแล้ว รับรองชาตินี้ ทั้งชาติ ก็จะซื้อ กีตาร์ เปลี่ยน ไปเรื่อยๆ ยันแก่ตาย ก็ยังหากีตาร์ที่ถูกใจไม่เจอ เพราะ ไม่รู้จัก คำว่า พอดี
คนเราเมื่อมี กิเลส มีเงิน มันก็เป็นธรรมดาของ มนุษย์ บนโลกใบนี้อยู่แล้ว ที่อยากจะได้นั่น อยากได้นี่ กิเลสของตัวเองทั้งนั้น......เฮ้ออออ

arnone

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 12:26:38 »
ไม่มีกีตาร์ตัวไหน ที่จะดีไปหมดทุกเรื่องหล่อกครับ แต่ละตัวมัน ก็ให้เสียงไม่เหมือนกัน  แต่จะพอใจหรือไม่ อยู่ ที่ตัวเราล้วนๆ ถ้าเรายังไม่รู่จัก คำว่าพอดีกับตัวเราแล้ว รับรองชาตินี้ ทั้งชาติ ก็จะซื้อ กีตาร์ เปลี่ยน ไปเรื่อยๆ ยันแก่ตาย ก็ยังหากีตาร์ที่ถูกใจไม่เจอ เพราะ ไม่รู้จัก คำว่า พอดี
คนเราเมื่อมี กิเลส มีเงิน มันก็เป็นธรรมดาของ มนุษย์ บนโลกใบนี้อยู่แล้ว ที่อยากจะได้นั่น อยากได้นี่ กิเลสของตัวเองทั้งนั้น......เฮ้ออออ
กด like ครับ^^