Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเกี่ยวกับ Wenol กับ steel wool ครับ  (อ่าน 3115 ครั้ง)

ถ่อมใจ

• member
เรียนถามเกี่ยวกับ Wenol กับ steel wool ครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 22:40:25 »
น้าๆท่านไหนใช้ Wenol หรือ steel wool ขัดเฟรตบ้างครับ คือผมสงสัยว่าใช้wenol ขัด มันจะกัดผิวของเฟรตกีตาร์หรือเปล่าหรือมันช่วยขจัดคราบสกปรกและขึ้นสนิมเท่านั้น เพราะลักษณะผิวภายนอกของเฟรตกีตาร์บางตัวก็ใช้ต่างกันบางตัววาวๆ บางตัวขุ่นๆ ถ้าขัดไปแล้วจะส่งผลอย่างไรบ้าง ส่วน steel wool คล้ายๆฝอยขัดหมอแต่เส้นเล็กละเอียดกว่าเหมือนขนสัตว์ เคยได้ยินช่างทำกีตาร์บอกใช้ขัดเฟรตเหมือนกัน คุณสมบัติเหมือนกันหรือเปล่า ตัวนี้ซื้อขายกันที่ไหนบ้างครับ (คำถามจุกจิกไปขอโทษด้วยครับ) ขอบคุณน้าๆทุกท่าน  ขอพระเจ้าอวยพรครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

Kai Acoustic™

• member
Re: เรียนถามเกี่ยวกับ Wenol กับ steel wool ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:13:19 »
steel wool เบอร์ละเอียด หาซื้อได้ที่ร้าน ไดโซะ

ส่วนเรื่องทำความสะอาดเฟรท ไปอ่านตามนี้ครับมีท่านผู้รู้หลายท่านกรุณาให้คำตอบไว้

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3009.0

rafter

• member
Re: เรียนถามเกี่ยวกับ Wenol กับ steel wool ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 14:50:28 »
Wenolมีส่วนผสมผงขัด(เท่ากับกระดาษทรายเบอร2000) ขัดโลหะผิวอะไรก็สึกเรียบมันวาว ผิวขุ่นก็มันวาว(ห้ามขัดพลาสติกชุบเงิน-ทองโดยเฉพาะลูกบิด กระจังหน้ารถ ขอบคิ้วโครเมี่ยม) ผิวขุ่นไม่ต้องการให้มันวาวใช้กระดาษทรายน้ำประมาณไม่เกินเบอร์1000 (ต้องลองเปรียบเทียบเอง)รูดง่ายกว่าไม่เลอะเทอะ
        ปกติใช้ wd40 หรือสเปร์แดง(contact cleaner) น้ำใสๆขัด fret สาย จะสะอาดเงางามแต่ไม่สึก(โดยเฉพาะโลหะผิวขุ่นที่ไม่ต้องการให้เงา)5-7วันลูบเช็ดสายสักทีสายจะไม่ดำ-เขียวเพราะเกิดสนิม-อ๊อกไซก์ เช็ดลูกบิดลูบเบาๆไม่เป็นรอยขนแมว กำจัดและป้องกันคราบสกปรกอ๊อกไซก์ได้ดี (sonaxก็ได้แต่ไม่ต้องเขย่ากระป๋องจะได้น้ำใสๆออกมาเหมือนกัน)ใช้แล้วสายจะลื่น

ถ่อมใจ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 15:18:17 »
ขอบคุณน้าทั้งสองท่านครับ ที่ไม่อยากใช้ Wenol เพราะกลัวสีของเฟรทจะเปลี่ยนไปนี่แหละครับ อาจะวาวก็จริงแต่อาจจะกัดผิวของเฟรทไปด้วย จะลองหามาใช้ดูทั้งสองอย่าง steel wool ด้วย ได้ผลยังไงจะเรียนให้ทราบครับ.  wd40 หาซื้อตามร้าน ฮาร์ดแวร์ ทั่วไปมีขายมั๊ยครับน้า  ขอบคุณมากครับ
เราจะรับสิ่งดีจากพระหัตถ์ของพระเจ้า และจะไม่รับของไม่ดีบ้างหรือ /โยบ2:10

rafter

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 18:12:19 »
    ร้าน ฮาร์ดแวร์ ทั่วไปน่าจะมี ถ้าร้านอมรจะมีหลากหลายมากขนาดที่แน่ๆมีสเปร์แดงperfectsซึ่งทั่วไปหายาก(ชอบเป็นพิเศษ)