Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Blueridge 163a (santos) : รบกวนขอคำแนะนำเรื่องสายกีตาร์ครับ  (อ่าน 2051 ครั้ง)

Poomjai39

• member
รบกวนสอบถามผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ถ้าใส่ elixer phosperbronze ดีขึ้นหรือแย่ลงอย่างไร ถ้าเทียบกับสายที่ติดตัวมา

นอกจากนี้แนะนำให้ใช้สายเบอร์ 12 หรือ 11 ครับ (ปกติผมใช้ 12)

หรือหากมีสายยี่ห้ออื่นแนะนำ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

samaklen

• member
Re: Blueridge 163a (santos) : รบกวนขอคำแนะนำเรื่องสายกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 09:57:47 »
บอกยากว่าจะชอบเสียงแบบไหน
แต่แนวโน้มก็คือ Bronze เสียงสว่างกว่า
PB ก็จะทึบกว่า ส่วนจะเป็นยี่ห้ออะไร ต้องลองกันอย่างเดียว ว่าชอบไหม
แต่ตอนเปลี่ยนสายหลากยี่ห้อ ลองตรวจสอบ Intonation ด้วยครับ
กีตาร์บางยี่ห้อ หรือบางตัว มีผลต่อความแม่นยำของเสียงด้วยครับ

กฤษณ์

• member
Re: Blueridge 163a (santos) : รบกวนขอคำแนะนำเรื่องสายกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 22:27:26 »
Blueridge มาจากโรงงานพร้อมสาย D'Addario EJ16 (.012-.053" PB) ถ้าจะเปลี่ยนสายเป็นยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นหรือขนาดอื่นก็ต้องทราบก่อนว่าต้องการอะไรที่แตกต่างอย่างเช่น 1. ประกายเสียงมากขึ้น 2. เสียงแหลมดังขึ้น 3. เสียงทุ้มดังขึ้น 4. เล่นง่ายขึ้น 4. หางเสียงยาวขึ้น 5. ใช้ใด้นานขึ้น เป็นต้นแต่ถ้าต้องการรายละเอียดของเสียงนี่ D'Add EJ16 มีเยอะสุดอยู่แล้วครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น Elixir PB light gauge ก็เดาใด้ว่าเสียงออกสไตล์เดิมและมีความตึงเท่าเดิมเพราะ Elixir เขาก็ซื้อสายจาก D'Add เอาไปเคลือบเอง รายละเอียดและประกายของเสียงจะลดลงเล็กน้อยจากการ damping ของวัสดุทีใช้เคลือบแต่ก็แลกมาด้วยอายุใช้งานของสายที่มากกว่าหลายเท่าครับ

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 22:46:09 »
บอกยากว่าจะชอบเสียงแบบไหน
แต่แนวโน้มก็คือ Bronze เสียงสว่างกว่า
PB ก็จะทึบกว่า ส่วนจะเป็นยี่ห้ออะไร ต้องลองกันอย่างเดียว ว่าชอบไหม
แต่ตอนเปลี่ยนสายหลากยี่ห้อ ลองตรวจสอบ Intonation ด้วยครับ
กีตาร์บางยี่ห้อ หรือบางตัว มีผลต่อความแม่นยำของเสียงด้วยครับ

ขอบคุณมากครับน้า Samaklen

Blueridge มาจากโรงงานพร้อมสาย D'Addario EJ16 (.012-.053" PB) ถ้าจะเปลี่ยนสายเป็นยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นหรือขนาดอื่นก็ต้องทราบก่อนว่าต้องการอะไรที่แตกต่างอย่างเช่น 1. ประกายเสียงมากขึ้น 2. เสียงแหลมดังขึ้น 3. เสียงทุ้มดังขึ้น 4. เล่นง่ายขึ้น 4. หางเสียงยาวขึ้น 5. ใช้ใด้นานขึ้น เป็นต้นแต่ถ้าต้องการรายละเอียดของเสียงนี่ D'Add EJ16 มีเยอะสุดอยู่แล้วครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น Elixir PB light gauge ก็เดาใด้ว่าเสียงออกสไตล์เดิมและมีความตึงเท่าเดิมเพราะ Elixir เขาก็ซื้อสายจาก D'Add เอาไปเคลือบเอง รายละเอียดและประกายของเสียงจะลดลงเล็กน้อยจากการ damping ของวัสดุทีใช้เคลือบแต่ก็แลกมาด้วยอายุใช้งานของสายที่มากกว่าหลายเท่าครับ
ขอบคุณมากครับน้ากฤษณ์ อยากได้แหลม + หวานมากขึ้นครับ (หูอาจจะยังไม่ชิน Adirondack)

ผมใช้ D'Add Ej16 กับ Takamine Tan16 (ทรงD Top Solid Stika / Back Solid Rosewood) ชอบเสียงมากครับ แต่กับ Blueridge ตัวนี้เป็นสายจากโรงงาน ดูเสียงอั้นแหลม+ไม่หวาน ไม่รู้ว่าเป็นเพราะกีตาร์ใหม่เสียงยังไม่เปิด หรือเพราะสายจากโรงงานหมดอายุ เลยมาขอคำปรึกษาน้าๆ ผู้มีประสบการณ์กับกีตาร์ยี่ห้อนี้ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 10:59:48 »
เสียงอั้นและเสียงทึบคือเสียงของ red spruce ก่อนเสียงจะเปิดครับ คนส่วนใหญ่ซื้อตามค่านิยมโดยไม่ใด้ลองเสียงเทียบกับรุ่นเดียวกันที่ใช้ไม้หน้า sitka spruce

ถ้ารัก red spruce ก็ต้องใจเย็นๆ กีตาร์ของผมที่ใช้ red spruce ทุกตัวใช้เวลาอย่างน้อยสองปีกว่าเสียงจะเริ่มเปิดแต่พอเสียงเปิดแล้วคุณจะรักมันครับ

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 23:50:06 »
เสียงอั้นและเสียงทึบคือเสียงของ red spruce ก่อนเสียงจะเปิดครับ คนส่วนใหญ่ซื้อตามค่านิยมโดยไม่ใด้ลองเสียงเทียบกับรุ่นเดียวกันที่ใช้ไม้หน้า sitka spruce

ถ้ารัก red spruce ก็ต้องใจเย็นๆ กีตาร์ของผมที่ใช้ red spruce ทุกตัวใช้เวลาอย่างน้อยสองปีกว่าเสียงจะเริ่มเปิดแต่พอเสียงเปิดแล้วคุณจะรักมันครับ

ขอบคุณน้ากฤษณ์สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ คงต้องอดทนนวดรอครับ  :'(