Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Blueridge BR 43 มีความเห็นอย่างไรบ้างครับผม  (อ่าน 1584 ครั้ง)

veevy_kung

• member
ท่านใดเคยลองแล้วขอความเห็นหน่อยครับ เสียงเปล่าเป็นอย่างไรบ้างครับ หากมีงานเล่นแล้วเอาไปติด B band. ดีมั้ยครับ

ส่วนใหญ่ผมต้องร้องและเล่นไปด้วยน่ะครับ ก็คงจะไม่ฟิงเกอร์จ๋าเลย ตีคอร์ด เกา ร้องเพลงน่ะครับ ขอบคุณครับ

sonic

• member
Re: Blueridge BR 43 มีความเห็นอย่างไรบ้างครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:52:53 »
blueridge รุ่น BR43 เป็นทรง OOO เหมาะกับเล่นแบบ finger style มากๆ ครับ
ถ้าน้าเน้นเล่นสไตล์นี้ จัดได้เลย รุ่นนี้เสียงดี คุณภาพใช้ได้ดีแน่นอนสำหรับ made in china ยี่ห้อนี้
ส่วน B-Band ถือว่าใช้ได้ครับ เลือกติดรุ่นกลางๆ ขึ้นไป เพื่อคุณภาพที่ดี เวลาต่อออกภาคไฟฟ้า

veevy_kung

• member
Re: Blueridge BR 43 มีความเห็นอย่างไรบ้างครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:01:45 »
blueridge รุ่น BR43 เป็นทรง OOO เหมาะกับเล่นแบบ finger style มากๆ ครับ
ถ้าน้าเน้นเล่นสไตล์นี้ จัดได้เลย รุ่นนี้เสียงดี คุณภาพใช้ได้ดีแน่นอนสำหรับ made in china ยี่ห้อนี้
ส่วน B-Band ถือว่าใช้ได้ครับ เลือกติดรุ่นกลางๆ ขึ้นไป เพื่อคุณภาพที่ดี เวลาต่อออกภาคไฟฟ้า

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับน้า sonic
ยี่ห้้อนี้มันแต่งตัวได้สวยจริงๆครับ เสียงตามคลิปรีวิวก็เยี่ยมเลย
แต่ทั้งนี้ ผมไม่ได้เอาเล่น finger style น่ะครับ หากแต่เอามาตีคอร์ดร้องเพลงทั่วไป มีฟิงเกอร์นิดหน่อยน่ะครับ มันสามารถทำได้ดีมั้ยครับ ส่วนตัวไม่เคยเอาทรง ooo มาตีคอร์ดเลยน่ะครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้างน่ะครับ ยังไงรบกวนชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:25:26 »
ขอตอบครับ

Br43 เป็น "OOO size" ตีคอร์ดก็ได้ ครับ
แต่มันจะไม่มันส์ เท่ากับทรง Dreadnought หรือ พวก Grand-Auditorium
คือมันจะไม่หนา และหนักแน่น เหมือนกับ Dreadnought และไม่กังวานไม่เท่ากับ  Grand-Auditorium

veevy_kung

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 13:41:51 »
ขอตอบครับ

Br43 เป็น "OOO size" ตีคอร์ดก็ได้ ครับ
แต่มันจะไม่มันส์ เท่ากับทรง Dreadnought หรือ พวก Grand-Auditorium
คือมันจะไม่หนา และหนักแน่น เหมือนกับ Dreadnought และไม่กังวานไม่เท่ากับ  Grand-Auditorium

ขอบคุณน้า pomguitar สำหรับความเห็นครับ :)
แล้วมันพอจะมีทรง OOO หรือ OM ที่เป็นทรง deep มั้ยครับน้า เพื่อที่จะได้เสียงที่กังวาลมากขึ้นน่ะครับ อีกอย่างผมมักไม่ค่อยใช้ pick ในการสตัมมิ่งเท่าไหร่ด้วยน่ะครับ จะใช้นิ้วเป็นส่วนใหญ่
จริงๆแล้วผมชอบเสียงของ BR 43 มากเลยน่ะครับ เสียงมันพุ่งคมมากๆ ที่สำคัญคือมันแต่งตัวสวยด้วยน่ะครับ เน้นเลยครับมันสวยจริงๆ :)
ในราคาที่เท่ากัน Gae 18n ที่เคยลองมาเสียงเปล่ามันดูทึบๆ ไปหน่อยน่ะครับ พอจะมีตัวไหนที่เสียงคล้ายๆ BR-43 แต่กังวาลกว่ามั้ยครับน้า ขอบคุณครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 19:51:20 »
เรียนน้า veevy_kung
ถ้าชอบ BR-43 ผมขออนุญาตแนะนำว่า เอาเลยครับ เสียงดี น่าเล่นทีเดียวครับ

veevy_kung

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 19:59:21 »
เรียนน้า veevy_kung
ถ้าชอบ BR-43 ผมขออนุญาตแนะนำว่า เอาเลยครับ เสียงดี น่าเล่นทีเดียวครับ
ขอบคุณมากครับน้า nhoy
ไม่ทราบว่าพอจะมีคลิปที่เค้าใช้เจ้า br 43 มาตีคอร์ดมั้ยครับ หรือทรง ooo อื่นๆมาตีคอร์ดก็ได้ครับ พอดีส่วนใหญ่ที่ผมเห็นจะรีวิวเป็นฟิงเกอร์ทั้งหมดเลยน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

guitar hunter

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 22:11:54 »
ผมว่าถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ ตีคอร์ดใช้ได้อยู่แล้ว แต่ก็อย่าไปเทียบกับทรง D เพราะถ้าเทียบเมื่อไรก็จะรู้สึกว่ามันด้อยกว่า ความรู้สึกแบบนี้แหละครับที่ทำให้เราต้องขวนขวายหาตัวใหม่มาเพิ่ม

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 16:18:24 »
เห็นหลายท่าน สงสัย ลังเลว่า มันจะตีคอร์ดได้ไหม จริงๆ แล้ว ทั้ง OM หรือ OOO ก็ตีคอร์ดได้ทั้งนั้น
เสียงมันก็จะออกแบบ สว่างๆ ใสๆ เสียงทุ้มหรืออุ่นๆ จะน้อย เมื่อไปเทียบกับทรง D ที่เหมาะกับการตีคอร์ดที่สุด

อย่างไรก็ตาม
มันขึ้นอยู่กับผู้เล่นมากกว่า ว่าจะชอบแบบไหน
บางท่านซื้อ OM หรือ OOO มาตีคอร์ด
เพราะมีความชอบในซาวด์แบบนี้ มันก็เป็นเรื่องรสนิยม ไม่มีผิดถูก

ลองดูคลิปต่อไปนี้ John Mayer ยังใช้ Body Shape ที่เป็นทรง " O " ตีคอร์ดสะมันส์ เลย

John Mayer NY, Beacon Theatre - 9. No Such Thing

อันนี้เพลง Daughters ตีคอร์ดในช่วง intro แบบ เบาๆ ก็ได้ลักษณะซาวด์ประมาณ นี้

John Mayer NY, Beacon Theatre - 14. Daughters