Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Amplifier, pick-up สำหรับออกงาน เพื่อเสียงที่ดีขึ้น  (อ่าน 1450 ครั้ง)

koontood

• member
คือตอนนี้ผมมีกีตาร์ ที่มี pick-up ของ Fishman Presys ซึ่งปกติแล้วเวลาผมเล่น ผมก้จะใช้สายสายแจ้คเส้นเดียว ต่อจากกีตาร์เข้า mixer เลย
eq ที่ใช้ ก้ใช้ของตัว pick-up เองเลย

เท่าที่่ผ่านมาผมก็รู้สึกพอใจเสียงที่ได้แล้วนะครับ >> แต่ถ้าผมใช้ตัวเลือกด้านล่างนี้ ข้อไหนจะช่วยพัฒนาเสียงที่ได้มากที่สุดหรอครับ?

1. ใช้แอมป์ acoustic ที่มี line out แล้วต่อเข้า mixer (เสียงที่ได้ก้จะขยายจากแอมป์ไปออกลำโพง PA) ?
2. ใช้ pick-up ที่มีรุ่นสูงขึ้น?
3. ใช้ preamp.. Ex DI plus, AER pocket ?

ขอบคุณมากครับ

Ods16339

• member
Re: Amplifier, pick-up สำหรับออกงาน เพื่อเสียงที่ดีขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 22:55:43 »
ใช้preamp  ที่มีช่องต่อสายxlr  ช่วยให้สัญญาณแรงขึ้นครับ
พวกpara di หรือpro eqของ fisshman

nong

• member
Re: Amplifier, pick-up สำหรับออกงาน เพื่อเสียงที่ดีขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 23:48:50 »
แนะนำแอมป์ fishman ครับมันเป็น di ในตัวด้วย ต่อ out เข้ามิกซ์ได้สบายแฮ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 01:25:48 »
ผมว่ามันมีปัจจัยอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะนะครับ เรื่องเสียงกีต้าร์ สถานที่ สายสัญญาณ ลำโพง รวมทั้งคนเล่นด้วย บางทีการทำให้เสียงดีขึ้น อาจไม่ต้องทำอะไรมากเพียงแค่ค้นหาให้เจอว่า ที่เราคิดว่าเสียงมันยังไม่ดีนั้นเกิดจากอะไร ขาดอะไร และควรจะเพิ่มอะไร จึงค่อยมาเพิ่มหรือลดอุปกรณ์ เพื่อแก้ปัญหาเอาอ่ะครับ

ผมเคยเจอทั้งนักดนตรีที่อุปกรณ์หลายหมื่นแต่เล่นออกมาแค่ไม่กี่พัน แล้วก็เจอทั้งนักดนตรีที่อุปกรณ์ไม่กี่พัน แต่เล่นเหมือนเป็นหมื่น มาแล้วครับ
ค่อยๆคิดหาวิธีดึงศักยภาพของอุปกรณ์ที่มีให้มากที่สุดก่อนครับ แล้วค่อยหาขุมพลังอื่นเข้ามาเสริม แก้ข้อด้อยครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 01:45:00 »
1. Fishman artist 120w เป็นได้หลายอย่างในสิ่งที่เราอยากได้ อิอิ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 12:33:12 »
คือตอนนี้ผมมีกีตาร์ ที่มี pick-up ของ Fishman Presys ซึ่งปกติแล้วเวลาผมเล่น ผมก้จะใช้สายสายแจ้คเส้นเดียว ต่อจากกีตาร์เข้า mixer เลย
eq ที่ใช้ ก้ใช้ของตัว pick-up เองเลย

เท่าที่่ผ่านมาผมก็รู้สึกพอใจเสียงที่ได้แล้วนะครับ >> แต่ถ้าผมใช้ตัวเลือกด้านล่างนี้ ข้อไหนจะช่วยพัฒนาเสียงที่ได้มากที่สุดหรอครับ?

1. ใช้แอมป์ acoustic ที่มี line out แล้วต่อเข้า mixer (เสียงที่ได้ก้จะขยายจากแอมป์ไปออกลำโพง PA) ?
2. ใช้ pick-up ที่มีรุ่นสูงขึ้น?
3. ใช้ preamp.. Ex DI plus, AER pocket ?

ขอบคุณมากครับ

เพื่อ upgrade sound   ถือว่าสาย jack มีคุณภาพดีก่อนแล้วน่ะครับ

ผมแนะนำ Roland AC60 ครับ ใช้เป็น mornitor แล้ว line out ไปออก PA ครับ
fishman 120w ก็น่าสนครับ
Line id: 081-8718003